Trạng thái Ketosis

hix, rắc rồi quá, e rất thich ăn vặt, nhưng trong vòng 3 tháng tới, e phải giảm 7 kg mới đc,nhưng nhiều thông tin wá, đôi khi hơi rối.từ giờ em sẽ ko ăn carb lun quá

Mấy ngày trước mình có phá lệ ăn hơi nhiều card. ngay ngày hôm sau mình ăn lại lc nhưng không vào đc keto. mọi người giúp mình với. đã 2 ngày rồi :cry:

trời ơi các a chị nói gì ở trên e đọc mà chẳng hiểu gì cả
e cũng mún giảm cân lắm này
e ms' đăng kí tham gia diễn đàn thui nên ko hiểu cho lắm
anh chị giúp e vssssssssssssssssssssss
sao lại phải tính lượng klo hay gì gì đấy ạ
còn carb là gì e chẳng hiểu gì cả
những đồ ưn thức uống gì chứa carb và phải ăn như thế nào
e cao 1m58,nặng 56kg,giờ e mún giảm xuống còn 5okg trong 1 tháng thỳ ltn ạ
anh chị nào tư vấn cho e việc ăn uống hàng ngày với ạ
e cám ơn nhìu nhìu lắm

trời ơi các a chị nói gì ở trên e đọc mà chẳng hiểu gì cả
e cũng mún giảm cân lắm này
e ms' đăng kí tham gia diễn đàn thui nên ko hiểu cho lắm
anh chị giúp e vssssssssssssssssssssss
sao lại phải tính lượng klo hay gì gì đấy ạ
còn carb là gì e chẳng hiểu gì cả
những đồ ưn thức uống gì chứa carb và phải ăn như thế nào
e cao 1m58,nặng 56kg,giờ e mún giảm xuống còn 5okg trong 1 tháng thỳ ltn ạ
anh chị nào tư vấn cho e việc ăn uống hàng ngày với ạ
e cám ơn nhìu nhìu lắm
1. Bạn phải tính lượng calories nạp, đơn giản vì nếu bạn nạp quá mức cơ thể cần thiết, thì cũng sẽ bị lên cân + tích mỡ.
2. Carb là viết tắt của Carbonhydrat- các dạng của tinh bột có trong gạo, bánh mì, mì gói,...
3. Bạn muốn giảm tổng cộng 6 kg trong 1 tháng thì vẫn có thể đc, tuy nhiên, bạn chỉ nên giảm 4kg/ tháng để đảm bảo an toàn cho cơ thể.
4. Việc ăn uống hằng ngày thì bạn phải theo 1 chế độ Diet thích hợp như : LC, truyền thống, .... Bạn có thể tham khảo các tài liệu trên diễn đàn, chọn ra 1 pp thích hợp, sau đó viết 1 nhật ký, anh chị em sẽ tư vấn cho bạn.

lovestone ơi. bạn cho mình xin Yahoo được ko? mình mún giảm cân theo phương pháp này mà còn mù mờ quá :(

Atkins diet thực chất là dựa trên nguyên lý của ketogenic diet nên nó không có gì khác biệt nhiều. Em theo cái nào cũng được.
e tính ra thì lượng calo e phải nạp hàng ngày là khoảng gần 2200 . nhưng e sợ e k ăn hết đc bàng đó. e ăn ít hơn thì có đc k ạ? và như thế liệu e có vào trạng thái keto đc k ạ?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
e tính ra thì lượng calo e phải nạp hàng ngày là khoảng gần 2200 . nhưng e sợ e k ăn hết đc bàng đó. e ăn ít hơn thì có đc k ạ? và như thế liệu e có vào trạng thái keto đc k ạ?
Em nên ăn ít hơn số đó, em sẽ vào trạng thái keto nếu em khống chế carb đúng cho dù em ăn bao nhiêu calo.

Cho em hoi chút. Khi mình ăn ít lượng calo quá cơ thể rơi vào trạng thái " chống đói" và ko giảm cân được. Thế là sao ạh? trạng thái ấy là ntn và vì sao lại thế?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
hi. cám ơn anh nhiều. nếu có thể a cho e xin nik YH để tiện hỏi ý kiến của a đc k ạ?
Anh không chat yahoo đâu em. Anh chỉ trả lời trên diễn đàn.
Cho em hoi chút. Khi mình ăn ít lượng calo quá cơ thể rơi vào trạng thái " chống đói" và ko giảm cân được. Thế là sao ạh? trạng thái ấy là ntn và vì sao lại thế?
Chống đói là trạng thái cơ thể kích hoạt vì nó nhận thấy em không đủ năng lượng nạp vào. Nôm na nó sẽ khiến cơ thể em tiêu thụ bớt năng lượng đi (do đó đốt ít mỡ đi). Nó vẫn có thể giảm cân có điều tốc độ sẽ giảm.

em bắt đầu lowcarb hôm qua đến sáng nay thì que thử keto đạt mức cao nhất. Tuy nhiên em hiện đang ăn rất ít và ko thấy thèm ăn mặc dù đói (3 trứng luộc + 1 chén rau trộn mayonaise cho cả ngày). Liệu em có phải ăn nhiều hơn hay ko? Sáng nào em cũng có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 30p aerobic

cho mình hỏi chút, bổ sung fat từ ngũ cốc từ lạc, vừng, đỗ tương thôi có được không, vì mình không thích ăn thịt mỡ

cho em hỏi là chị gái em cũng ăn lowcarb như em nhưng vô ketosis rất khó. Dù 1 ngày ăn y hệt em nhưng chỉ vô dc mức small trong khi em ở mức cao nhất của que thử. Có cách nào đẩy mạnh quá trình ko ạ?

anh cho e hỏi là trong bảng thành phần dinh dưỡng có 2 cột là fat và fat bão hòa, vậy thì nếu e tính tổng lượng fat e ăn cho 1 ngày thì e phải cộng 2 cột hay chỉ lấy ở cột fat thôi ạ.
E có mua multivitamin, trên đấy ghi carb 2g/tablet, bên dưới dịch vào 1 chut ghi sugar 2g/tablet, vậy tổng carb là 2 hay 4 ạ?
E ăn được 7 ngày rồi, giảm 1kg, vậy có ít không ạ, chưa xác định vào keto chưa mà e cutting luôn có dc ko ạ?
sau 2 tuần, e có thể ăn hoa quả như ở bảng miễn sao e khống chế dc carb, pro,fat và cal phải không ạ?
đường cỏ ngọt stevia dc dùng thoải mái ko ạ?
lần đầu e ăn kiêng nên hỏi hơi nhiều, mong các anh giúp đỡ.

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
cho em hỏi là chị gái em cũng ăn lowcarb như em nhưng vô ketosis rất khó. Dù 1 ngày ăn y hệt em nhưng chỉ vô dc mức small trong khi em ở mức cao nhất của que thử. Có cách nào đẩy mạnh quá trình ko ạ?
Em không nên đẩy que thử tới mức cao nhất. Đấy là quan niệm sai lầm. Em chỉ cần khống chế carb đúng giới hạn, cái khác không cần quan tâm lắm.
anh cho e hỏi là trong bảng thành phần dinh dưỡng có 2 cột là fat và fat bão hòa, vậy thì nếu e tính tổng lượng fat e ăn cho 1 ngày thì e phải cộng 2 cột hay chỉ lấy ở cột fat thôi ạ.
Chỉ cần tính lượng fat.
E có mua multivitamin, trên đấy ghi carb 2g/tablet, bên dưới dịch vào 1 chut ghi sugar 2g/tablet, vậy tổng carb là 2 hay 4 ạ?
Là 2g.
E ăn được 7 ngày rồi, giảm 1kg, vậy có ít không ạ, chưa xác định vào keto chưa mà e cutting luôn có dc ko ạ?
Giảm thế là bình thường, em nên cutting ngay bây giờ.
sau 2 tuần, e có thể ăn hoa quả như ở bảng miễn sao e khống chế dc carb, pro,fat và cal phải không ạ?
đường cỏ ngọt stevia dc dùng thoải mái ko ạ?
lần đầu e ăn kiêng nên hỏi hơi nhiều, mong các anh giúp đỡ.
Em có thể ăn, nhưng không khuyến khích vì carb đó nên dành cho rau xanh. Đường hóa học nên hạn chế.

anh thạch sanh cho em hỏi là cola light có được uống ko ạ ? Em thấy ghi là 0 calo,1> carbonhydrat nhưng thấy đồ ngọt lại sợ mặc dù thèm ngọt quá :D

Nếu lần đầu tiên theo LC và chọn Keto diet , các bạn chú ý sau khi tính ra lượng pro cần thì nên set cao hơn 1 chút để tránh bị tụt đường huyết trong những ngày đầu . Còn với các bạn đã qua vài lần LC thì không quan trọng , các bạn cũng chú ý lượng pro quá nhiều ( hơn 150g mỗi ngày ) cũng có thể làm bạn không vào ketosis được . Hiện trên BB có rât nhiều người đã báo cáo không vào ketosis được do nạp quá nhiều pro .

Thực tế thì các bữa xả carb không có nhiều lợi ích ngoài việc giúp bạn đỡ ngán do ăn LC thôi , còn ai ăn hợp với thực đơn LC của mình thì không cần và cũng không nên xả carb mỗi tuần làm gì .
mình theo được một vài tuần thì ko chịu nỗi nữa vì cú có cảm giác thiếu chất, khô miệng và thềm banh mì, phải làm sao đây? chắc ko theo nổi mất,huhu

mình theo được một vài tuần thì ko chịu nỗi nữa vì cú có cảm giác thiếu chất, khô miệng và thềm banh mì, phải làm sao đây? chắc ko theo nổi mất,huhu
cố lên bạn, ai cũng phải trải qua cái giai đoạn khủng khiếp này, tôi cũng đang phải đấu tranh hàng ngày đây, chỉ cần nghĩ đến kết quả mình sắp đạt được + niềm tin mãnh liệt + quyết tâm không bao giờ bị lung lay thì bạn sẽ vượt qua
p/s : nhiều lúc tôi cứ nghĩ mình sắp thành zombie đến nơi rồi vì cái cảm giác thèm khát cái gì đó rất kinh khủng và trong đầu chỉ nghĩ đến ăn và muốn được ăn

Giúp mình với, mình mới test thì bị negative, tức là ra khỏi Ketosis mất rồi, mình phải làm sao bây giờ, mình low carb được 6 tuần rồi

Xin chào các bạn. Mình là nam. 31 tuổi. Cao 165cm. Cân nặng (trc khi LC) là 72kg. Tính theo Mifflin-St Jeor là cần 1875 kcal. Mình theo LC đến hnay là ngày thứ 19. Đến nay đã giảm đc còn khoảng 68kg. Mình dùng khoảng là vì số kg của mình không ổn định, lúc 68, lúc 69, thậm chí có lúc lên gần 70, mặc dù là cùng cân vào các buổi sáng sớm, khi chưa ăn j. Trong thời gian LC, mình tuân thủ LC khá kĩ, hầu như không phá carb hay có hidden carb vì thức ăn chủ yếu là tự chế biến.

Tuy nhiên khoảng 4 ngày gần đây có hiện tượng là bị đứng cân, thậm chí có lúc còn tăng nhẹ (như mình miêu tả ở trên), mặc dù lượng kcal nạp vào trong các ngày hấu như rất thấp so vs nhu cầu cơ thể. Lượng nước nạp vào cơ thể khoảng 3-3,5 lít. Tớ cũng không thấy có cảm giác đói dù ăn khá ít.

Đây là nhật kí của tớ.
https://www.caubaquan.com/community/threads/42490/

Các bạn xem giúp:
(1) Tớ đã vào ketosis chưa?
(2) Nếu chưa vào thì cần thực hiện những gì?
(3) Nếu vào rồi thì các bước tiếp theo nên làm gì để việc giảm cân được hiệu quả nhất.

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Giúp mình với, mình mới test thì bị negative, tức là ra khỏi Ketosis mất rồi, mình phải làm sao bây giờ, mình low carb được 6 tuần rồi
Quan trọng là khống chế calo, không cần để ý nhiều tới que thử.
Xin chào các bạn. Mình là nam. 31 tuổi. Cao 165cm. Cân nặng (trc khi LC) là 72kg. Tính theo Mifflin-St Jeor là cần 1875 kcal. Mình theo LC đến hnay là ngày thứ 19. Đến nay đã giảm đc còn khoảng 68kg. Mình dùng khoảng là vì số kg của mình không ổn định, lúc 68, lúc 69, thậm chí có lúc lên gần 70, mặc dù là cùng cân vào các buổi sáng sớm, khi chưa ăn j. Trong thời gian LC, mình tuân thủ LC khá kĩ, hầu như không phá carb hay có hidden carb vì thức ăn chủ yếu là tự chế biến.

Tuy nhiên khoảng 4 ngày gần đây có hiện tượng là bị đứng cân, thậm chí có lúc còn tăng nhẹ (như mình miêu tả ở trên), mặc dù lượng kcal nạp vào trong các ngày hấu như rất thấp so vs nhu cầu cơ thể. Lượng nước nạp vào cơ thể khoảng 3-3,5 lít. Tớ cũng không thấy có cảm giác đói dù ăn khá ít.

Đây là nhật kí của tớ.
https://www.caubaquan.com/community/threads/42490/

Các bạn xem giúp:
(1) Tớ đã vào ketosis chưa?
(2) Nếu chưa vào thì cần thực hiện những gì?
(3) Nếu vào rồi thì các bước tiếp theo nên làm gì để việc giảm cân được hiệu quả nhất.
Đã trả lời bài em.

Nhìu bạn mún jảm cân nhỉ...nếu ko mún jảm khẩu fần ăn này nọ thì cứ cố gắng ăn uống sao cho cân nặng ko đổi, rồi chạy bộ cỡ 4 buổi/tuần (vd 2-4-6-CN), fải chạy theo kiểu 10s nhanh hết sức-30s chạy tàn tàn ếy (cách này dễ nản vì mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào sẽ rất mệt, ko thíc hợp vs nữ vì 30s nó wa nhanh lắm :rolleyes: ), và chỉ cần 20p để hoàn thành 1 buổi chạy (nếu bạn canh time nghiêm túc ^^). Trước lúc chạy 20' nên uống nửa ly nước, có thể ăn thêm trái chuối....nên chạy vào buổi chiều, mang theo ngăn, đồng hồ, ipod nghe nhạc :sleep:

Mình hay AD vào ~ dịp như hè, tết cần bớt mỡ để mặc đồ tự tin hơn :D , mình dành ra 2 tháng để chạy và jảm đc 3,5-5kg ngay. Còn bạn nào đủ kiên trì thì chạy 5-6buổi/tuần cũng đc (mình đã test >> phê)...và 1 buổi chạy nghiêm túc có thế đốt đc ~500-800kcal (do mình tính), boys nếu có đá banh trùng vào buổi chạy thì khỏi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào xong là hết đá nổi đếy ^^. Tiết kiệm time nhưng bù lại bạn sẽ fải cực kì nỗ lực! Lúc bị cướp nếu mún dí theo bắt nó thì bạn sẽ thấy công sức pỏ ra là ko uổng fí tí nào! :sneaky:
p/s: chút kinh nghiệm cá nhân chia sẽ mong các bạn sớm bớt đc mỡ :>

anh thachsach ơi. em đang chuẩn bị theo phương pháp LC nhưng lại nghe nói đến vấn đề vào keto. Em rất thắc mắc ko biết sau bao lâu theo LC thì có thể vào keto vậy ạ?

Mình đang chuẩn bị theo con đường giảm cân để cho cơ thể thanh thoát hơn nhưng chưa biết theo cách nào và với thực đơn như thế nào , các bạn có thể giúp mình được ko :D
Mình là nam giới năm nay 31 tuổi , cân nặng hiện tại là 90kg chiều cao là 1,75m . Công việc của mình là lái xe ô tô nên gần như 1 tuần có thể phải lái xe liên tục , đang tính ăn theo chế độ low carb và bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ để có thể vừa giảm được cân và tăng được cơ . nhưng mình ko biết nên theo thực đơn như thế nào và ko biết khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ cùng lúc với LC thì có hiệu quả ko ? Cơ thể mình có thể nói là rất dễ hấp thụ thức ăn bởi lần trước mình chỉ ăn rau và hoa quả từ sau 14h trong 10 ngày vẫn lên được gần 3kg . Mong các bạn cho lời khuyên và chỉ ra thực đơn để mình có thể theo được .
Cảm ơn