Nguyên lý ăn kiêng Keto diet cơ bản

Mấy anh chị giúp e với...tình hình là em đang giai đoạn 2 được 3 tuần nhưng trước mắt e phải học quân sự (tai e còn sinh viên) mất khoảng 20 ngày vào đó chắc chắn là e không thể ăn LC được mà nếu vậy khi về e phải bắt đầu lại giai đoạn 1 phải không?...

c ơi ..Em lc dc 13 ngày rồi ..Mai là ngày thứ 14 có được relax chưa hay là vẫn tiếp tục ..Em cao 1m64 nặng 65kg ăn kiêng 13 ngày mới giảm được 1kg. ..em muốn giảm xuống 58kg ..Có thể em ăn ít fat và pro quá nên xuống chậm ..c Có thể tư vấn cho em đc k?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Mấy anh chị giúp e với...tình hình là em đang giai đoạn 2 được 3 tuần nhưng trước mắt e phải học quân sự (tai e còn sinh viên) mất khoảng 20 ngày vào đó chắc chắn là e không thể ăn LC được mà nếu vậy khi về e phải bắt đầu lại giai đoạn 1 phải không?...
Em không nhất thiết phải bắt đầu lại giai đoạn 1, tuy nhiên có thể tốt hơn nếu em bắt đầu từ giai đoạn 1.
c ơi ..Em lc dc 13 ngày rồi ..Mai là ngày thứ 14 có được relax chưa hay là vẫn tiếp tục ..Em cao 1m64 nặng 65kg ăn kiêng 13 ngày mới giảm được 1kg. ..em muốn giảm xuống 58kg ..Có thể em ăn ít fat và pro quá nên xuống chậm ..c Có thể tư vấn cho em đc k?
Em có thể relax với điều kiện khống chế calo (không ăn nhiều).
em cũng đang dư cân đây, em từng ăn kiêng rồi, mệt lắm anh chị ơi
người iu em nói nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục cho nó khoẻ người ,mà lại an toàn nữa. em vẫn đang suy nghĩ. Có anh chị nào cho em ý kiến với, cái nào giảm cân nhanh hơn?
cuối năm nay là em cưới rồi
Em tham khảo các phương pháp giảm cân rồi chọn cho mình một cái. Chẳng cái nào giảm nhanh hơn cái nào cả. Cái nào phù hợp với em hơn thì nó sẽ giảm nhanh hơn (cho em).

. Lượng calo cần từ mỡ = = lượng calo cần từ bước 1 - (lượng calo có từ bước 2 + bước 3).

Cho mình hỏi là + bước 3 mà sao cách tính lại -40cal nhỉ(đáng lẽ phải cộng 40cal chứ):unsure:

bạn ơi cho mình hỏi nếu có nên kết hợp chế độ ăn kiêng này với bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào gym không ? và lại nêú bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện thường xuyên thì lượng carb có thể tăng thêm hay ko ?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
. Lượng calo cần từ mỡ = = lượng calo cần từ bước 1 - (lượng calo có từ bước 2 + bước 3).

Cho mình hỏi là + bước 3 mà sao cách tính lại -40cal nhỉ(đáng lẽ phải cộng 40cal chứ):unsure:
Có thể tính thế này: 1590cal – (600cal + 40cal). Cả hai đều cho cùng một kết quả (trong ngoặc tính trước).
bạn ơi cho mình hỏi nếu có nên kết hợp chế độ ăn kiêng này với bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào gym không ? và lại nêú bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện thường xuyên thì lượng carb có thể tăng thêm hay ko ?
Có thể kết hợp chế độ này với bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào gym. Bạn có thể tham khảo keto dành cho bodybuilders.

@ Bác Thachsanh: Phiền bác xem thử NK Giảm Cân của mình (4days) https://www.caubaquan.com/community/threads/46639/
và mình có câu hỏi là :
Mình ăn chế độ là 4 days và test Ketone thì kết quả là ra cái màu kỳ cục ko rõ ràng, xung quanh trắng ở giữa hơi tím, chắc là chưa vô trạng thái Ketone ????
Bắt đầu từ ngày 5th, mình có thể thực hiện chế độ đảm bảo Pro: 120-140gr, Carb tiếp tục dưới 10~20gr và giảm Fat sao cho tổng lượng Cal khoảng 1600 (giảm từ 500 ~ 600Kcal so nhu cầu b.thường) được ko mọi người ? Hay là mình sẽ giảm Pro tăng Fat (tổng lượng Cal cũng tầm 1600 ~ 1700Kcal) để mau vào cơ chế Ketosis???

lovestone: minh thấy có nhiều pp giảm cân quá, chẳng biết áp dụng cái nào cho phù hợp hết. Trước kia mình có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thế thao, ăn kiêng,uôg thuốc giảm cân mà thấy khó giảm cân lắm:(..Lovestone tư vấn cho mình nhá e là mem mới nên mù tịt mấy pp giảm cân, có j mấy anh/chị pm e qua nick yahoo này nha: funny_girl216. E ít lên web lắm. Thanks trước ạh

chị ơi nếu con gái mà áp dụng thực đơn này được không ạ ?:)
chị có thể chia sẻ cho e 1 thực đơn mẫu được không ^^

Giúp em với. em đọc trên 4r thấy keto là ăn đc mayonaise đúng ko ạ?
Nhưng mà e mua về hnay bỏ ra ăn thấy trong thành phần Olijfolie Mayonaise (Remia) có ĐƯỜNG hay BỘT j đó!!! Liệu có đc ăn nữa ko?
Nó là loại này ạ
http://www.remia.nl/producten/mayonaise/40
Mọi ng xem hộ em coi có phải quẳng đi mua chai khác ko ạ? :))

lovestone ơi, mình 85kg, khắp người toàn mỡ, nói chung là béo, mình tính toán là 1 ngày cần 150 pro, 20 card ,176 fat. mình mún giảm cân vậy bạn cho hỏi là 1 ngày mình ăn uống thế nào cũng được miễn sao là nằm trong khoảng đó có đúng ko? sáng mình đi bộ 40p ( béo chạy ko nổi :) ) rồi về nhảy dây 15p, như vậy có giảm cân được ko bạn ?

@ dung_hoi : Xuống cân là do tác dụng của OEP , như đã nói thì mỡ là giảm toàn thân chứ không riêng phần bụng nên nó giảm là giảm đều hết , số đo các vòng giảm nhưng bác gồng lên so với trước thì mình chắc cơ bắp không có mất mát gì đâu . Chỗ ngay hông đó thì kiểu gì cũng phải có chút mỡ , không thể chỉ da bọc xương được .

BF có thể không tăng đâu . Chỉ vì dùng cách đo khác nhau có thể ra chênh lệch kết quả chứ bác đang giảm mỡ tốt thì không thể tăng BF được .

Kết quả của bác khá tốt rồi , về tạ thì mình là newbie , không dám múa may bậy bạ nên không có gì tư vấn cho bác nữa . Tiếp theo thì mình có 2 đề nghị thế này :
- Quay trở lại chế độ bình thường , bỏ luôn OEP , tham khảo các pro các về tăng cơ giảm mỡ như bác muốn .
- Tiếp tục dùng OEP , tăng cal lên mức bình thường để đừng tụt cân nữa , fat khoảng 5/10% , tăng pro phát triển cơ , carb bình thường nhưng vẫn hạn chế nạp sau 6g , nạp vào các bữa pre - workout để tăng sức bền cho cardio hoặc hiit .
Mỡ bụng thì vẫn chỉ là lời khuyên cũ : tăng cường cardio , hiit . :lol:

Nhìn ảnh bác đẹp rồi mà , vài phân bụng đâu có khác biệt gì nhiều lắm . :)
Bạn cho mình hỏi keto này có giảm được mỡ vùng bụng ko vậy ??/
anh cho hỏi thêm luôn là em nặng 64kg thì 1 ngày bao nhiu cl ạ ??

Ơ không phải mình nhầm đâu , chính xác là set trong khoảng 150gr pro trong 3 tuần đầu . 105 là tính toán chính xác cho người 60kg. Thực chất thì đúng là không quan trọng phải set 150 vì nhiều pro quá có thể không vào được ketosis đối với thể hình người Việt . Nhưng mình hiểu ở đây là để tránh tình trạng não bị mất đột ngột nguồn glycogen trong những ngày đầu cắt carb , tránh bị hạ đường huyết đột ngột cho nên tác giả mới khuyên set như thế .

Nếu cần thì thêm phần gợi ý là không cần set 150 gr . Chứ không nên cắt bỏ nó đi .Nếu 1 số người có vấn đề vì 2 nguyên nhân trên thì thật nguy hiểm . Liên quan đến y học và sức khỏe thì mình nghĩ thừa 1 chút vẫn hơn .

Ví dụ 2 là về vấn đề set 150gr pro đó .
pn lovestone oj,mjh cao 168cm, nặng 58kg, bung 84cm theo cog thuc cua pn thj cần 97.5 gr mỡ mỗi ngày đúng ko,hướng dẫn chj tiết jum mjh với

em là newbie cho em hỏi hiện tại e cao 1m75 và nặng 95kg,đang đi học nên khó ăn uống ở nhà và toàn ăn ở ngoài,vậy e nên ăn những gì,a có thể cho e thực đơn dc ko?dễ kiếm nha a

Lovestone cho tớ hỏi chút. Tớ thực hiện Keto được 9 ngày rồi. Đã giảm được 5kg chắc là do ngót nước và cảm nhận là đã vào trạng thái Ketosis vì rất khát nước, nước tiểu có màu và mùi đặc trưng. Dạo này tớ ăn uống theo thực đơn tự xây dựng nhưng thấy lượng Calo ít hẳn. Chỉ khoảng 1k-1k2 Calo là được rùi. Không thấy đói, thấy mệt mỏi hay nhức đầu gì cả. Tớ nam 1m7, nặng 80 (nay giảm về 75kg).

keto là phương pháp j mà nghe bạn này nói thấy ớn wa @@
Lovestone cho tớ hỏi chút. Tớ thực hiện Keto được 9 ngày rồi. Đã giảm được 5kg chắc là do ngót nước và cảm nhận là đã vào trạng thái Ketosis vì rất khát nước, nước tiểu có màu và mùi đặc trưng. Dạo này tớ ăn uống theo thực đơn tự xây dựng nhưng thấy lượng Calo ít hẳn. Chỉ khoảng 1k-1k2 Calo là được rùi. Không thấy đói, thấy mệt mỏi hay nhức đầu gì cả. Tớ nam 1m7, nặng 80 (nay giảm về 75kg).

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
@ Bác Thachsanh: Phiền bác xem thử NK Giảm Cân của mình (4days) https://www.caubaquan.com/community/threads/46639/
và mình có câu hỏi là :
Mình ăn chế độ là 4 days và test Ketone thì kết quả là ra cái màu kỳ cục ko rõ ràng, xung quanh trắng ở giữa hơi tím, chắc là chưa vô trạng thái Ketone ????
Bắt đầu từ ngày 5th, mình có thể thực hiện chế độ đảm bảo Pro: 120-140gr, Carb tiếp tục dưới 10~20gr và giảm Fat sao cho tổng lượng Cal khoảng 1600 (giảm từ 500 ~ 600Kcal so nhu cầu b.thường) được ko mọi người ? Hay là mình sẽ giảm Pro tăng Fat (tổng lượng Cal cũng tầm 1600 ~ 1700Kcal) để mau vào cơ chế Ketosis???
Không cần để ý tới test Ketone nếu ăn đúng. Test nó cũng chỉ ra kết quả tương đối, chưa hẳn đã đúng. Về test thì bạn cứ so sánh nó với bảng thử là được.

Tăng Fat không khiến bạn dễ vào Ketosis hơn.
lovestone: minh thấy có nhiều pp giảm cân quá, chẳng biết áp dụng cái nào cho phù hợp hết. Trước kia mình có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thế thao, ăn kiêng,uôg thuốc giảm cân mà thấy khó giảm cân lắm:(..Lovestone tư vấn cho mình nhá e là mem mới nên mù tịt mấy pp giảm cân, có j mấy anh/chị pm e qua nick yahoo này nha: funny_girl216. E ít lên web lắm. Thanks trước ạh
Lovestone đã về hưu :D.
tạo sao mình tính lượng fat và protein trong trang này: https://www.caubaquan.com/community/pages/cong-cu-tinh-luong-calo-can/
lại khác kết quả với cách tính ở trên ạ?
mình 20t, cao 156, nặng 48kg
Vì hai phương pháp tính khác nhau. Phương pháp bằng công cụ có thể đưa kết quả chính xác hơn cho đại đa số.
chị ơi nếu con gái mà áp dụng thực đơn này được không ạ ?:)
chị có thể chia sẻ cho e 1 thực đơn mẫu được không ^^
Em có thể theo Keto. Thực đơn em tham khảo trên diễn đàn.
Giúp em với. em đọc trên 4r thấy keto là ăn đc mayonaise đúng ko ạ?
Nhưng mà e mua về hnay bỏ ra ăn thấy trong thành phần Olijfolie Mayonaise (Remia) có ĐƯỜNG hay BỘT j đó!!! Liệu có đc ăn nữa ko?
Nó là loại này ạ
http://www.remia.nl/producten/mayonaise/40
Mọi ng xem hộ em coi có phải quẳng đi mua chai khác ko ạ? :))
Nếu thành phần có đường hay nhiều carb thì không được. Em đưa cái bảng tiếng gì đó anh không đọc được.
lovestone ơi, mình 85kg, khắp người toàn mỡ, nói chung là béo, mình tính toán là 1 ngày cần 150 pro, 20 card ,176 fat. mình mún giảm cân vậy bạn cho hỏi là 1 ngày mình ăn uống thế nào cũng được miễn sao là nằm trong khoảng đó có đúng ko? sáng mình đi bộ 40p ( béo chạy ko nổi :) ) rồi về nhảy dây 15p, như vậy có giảm cân được ko bạn ?
Ừ, lựa chọn thức ăn để đạt được mục tiêu hướng dẫn. Vấn để là thức ăn đó cũng nên bao gồm các thành phần dinh dưỡng khác như vitamin. Tập thể dục luôn tốt. Giảm cân không còn tùy theo bạn có theo đúng hay không.
anh cho hỏi thêm luôn là em nặng 64kg thì 1 ngày bao nhiu cl ạ ??
Khi giảm cân thì mỡ bụng sẽ giảm. Đã có bảng hướng dẫn tính calo em nên tự tính.
pn lovestone oj,mjh cao 168cm, nặng 58kg, bung 84cm theo cog thuc cua pn thj cần 97.5 gr mỡ mỗi ngày đúng ko,hướng dẫn chj tiết jum mjh với
Đã có bảng hướng dẫn chi tiết, hoặc em dùng công cụ trên diễn đàn: https://www.caubaquan.com/community/pages/cong-cu-tinh-luong-calo-can/
em là newbie cho em hỏi hiện tại e cao 1m75 và nặng 95kg,đang đi học nên khó ăn uống ở nhà và toàn ăn ở ngoài,vậy e nên ăn những gì,a có thể cho e thực đơn dc ko?dễ kiếm nha a
Lười quá em, diễn đàn đầy, em nên tự kiếm.
Nếu khát nước bạn nên uống nhiều nước. Chúc mừng bạn đã giảm cân.

Chị lovestone ơi cho em hỏi chút với chị có nói
" Carb trong rau củ quả gồm có 2 phần chính là đường và chất sơ , chất sơ thì không tiêu hóa được nên mình không tính , cho nên rau xanh thì thoải mái vì carb thấp và chủ yếu là chất sơ , còn như dưa chuột thì phải hạn chế rồi ". Vậy là em có thể ăn thoải mái mà k cần tính card ạ? tại vì e rất thích ăn rau,( muống, mùng tơi, ngót,đay..) ma lại rất khó ăn thịt cá, đặc biệt thịt có tý mỡ là k nuốt được. chị cho em hỏi thêm. hnay e lỡ ăn 5 quả mận, 2 bát canh mướp nấu mùng tơi và bột tôm gói có card>= 0,74g card.và 6,7 quả cà pháo em tự muối không cho đường, 2 quả trứng vịt luộc.. sau đó sợ k dám ăn gì luôn. em đã lc được ngạy thứ 5 rùi vậy em có phải restart lại k ạ? em đang lo lắm chị bớt chút thời gian giúp e nha. thanks c

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Em không cần restart lại từ đầu, nhưng lưu ý lần sau tránh các thứ như mận.

Thanks a nhiếu lắm ạ. A cho em hỏi thêm 1 câu nữa ạ. em tra trên wiki thì thấy cà pháo tươi và muối đều không có card có đúng k ạ?

cho em hỏi là làm sao để bít đc lượng mỡ trong cở thể để tính đc số calo cần để giảm ạ, em thấy trong bản tính calo có hỏi phần mỡ trong cơ thể, em ko bít tính sao T__T

Ơ không phải mình nhầm đâu , chính xác là set trong khoảng 150gr pro trong 3 tuần đầu . 105 là tính toán chính xác cho người 60kg. Thực chất thì đúng là không quan trọng phải set 150 vì nhiều pro quá có thể không vào được ketosis đối với thể hình người Việt . Nhưng mình hiểu ở đây là để tránh tình trạng não bị mất đột ngột nguồn glycogen trong những ngày đầu cắt carb , tránh bị hạ đường huyết đột ngột cho nên tác giả mới khuyên set như thế .

Nếu cần thì thêm phần gợi ý là không cần set 150 gr . Chứ không nên cắt bỏ nó đi .Nếu 1 số người có vấn đề vì 2 nguyên nhân trên thì thật nguy hiểm . Liên quan đến y học và sức khỏe thì mình nghĩ thừa 1 chút vẫn hơn .

Ví dụ 2 là về vấn đề set 150gr pro đó .
The standard ketogenic diet (SKD) :
Chương trình diet căn bản nhất dành cho tất cả mọi người .

4 bước để tính lượng calo, protein, carb, fat cho chương trình SKD :
1. Tính số tổng lượng calories cần hằng ngày: 26,5calo/kg trọng lượng cơ thể của bạn.
2. Tính số gr proteins cần hằng ngày. Đối với người hay vận động là 2g/kg và người ít vận động là 1,75g/kg trọng lượng cơ thể. ( trong 3 tuần đầu tiên tổng lượng proteins tối thiểu nên là 150g )
3. Lượng carb mỗi ngày phải dưới 30gr .
4. Tính lượng fats (mỡ) cần mỗi ngày để đảm bảo tổng số lượng calo cần. Lượng calo cần từ mỡ = tổng lượng calo cần (từ bước 1) - (lượng calo có từ bước 2 + bước 3). Lượng mỡ cần = lượng calo cần từ mỡ / 9.

Tính Lượng calo nạp vào từ bước 2, 3,4 được tính theo công thức:
• 1g fats(mỡ) có chứa 9 cal
• 1g carb có chứa 4 cal
• 1g protein có chứa 4 cal

Ví dụ 1 :

Người nặng 90kg :
1. Tổng lượng calo cần nạp vào : 90 * 26,5cal/kg = 2385cal/ngày
2. Lượng protein cần nạp vào : 90 * 1,75g/kg = 157.5 gr/ngày.
3. Lượng carb cần nạp vào : 10gr/ngày.
4. Lượng calo cần từ mỡ = = lượng calo cần từ bước 1 - (lượng calo có từ bước 2 + bước 3).

Trong đó
-Lượng calo có từ bước 2 = 157.5 gr * 4=630cal
-Lượng calo có từ bước 3: 10gr * 4cal/gr = 40cal/ngày
Vì vậy, lượng calo cần nạp từ mỡ= 2385cal – 630cal – 40cal = 1715cal/ngày.
Tương đương với: 1720cal / 9cal/gr = 190.5gr/ngày

Như vậy 1 người nặng 90kg 1 ngày sẽ cần 157.5gr protein , 10gr carb và 191gr fat (mỡ).

Ví dụ 2 :

Người nặng 60kg :
1. Tổng lượng calo cần nạp vào : 60 * 26,5cal/kg = 1590cal/ngày
2. Lượng protein cần nạp vào : 60 * 1,75g/kg = 105 gr/ngày. ( Trong 3 tuần đầu tiên , lượng proteins nên là 150gr/ngày )
3. Lượng carb cần nạp vào : 10gr/ngày.
4. Lượng calo cần từ mỡ = = lượng calo cần từ bước 1 - (lượng calo có từ bước 2 + bước 3).

Trong đó
-Lượng calo có từ bước 2 = 150 gr * 4=600cal (3 tuần đầu cần 150gr, sau đó thì 105gr).
-Lượng calo có từ bước 3: 10gr * 4cal/gr = 40cal/ngày.
Vì vậy, lượng calo cần nạp từ mỡ= 1590cal – 600cal – 40cal = 950cal/ngày.
Tương đương với: 950cal / 9cal/gr = 105.5gr/ngày.

Như vậy 1 người nặng 60kg trong 3 tuần lễ đầu tiên , 1 ngày sẽ cần 150gr protein , 10gr carb và 105,5gr fat (mỡ).

- Công thức tính toán trên đã được thiết lập để làm giảm lượng cal cho nhu cầu hằng ngày , sau khi tiến vào trạng thái ketosis và bị đứng cân , bạn có thể cắt giảm tiếp lượng cal cần thiết mỗi ngày và phải tính toán lại lượng pro và fat dựa trên lượng cal đã được cắt giảm .
- Lượng carbohydrats tối đa mỗi ngày có thể lên đến 30gr.
- Trong 3 tuần đầu tiên , lượng proteins tối thiểu nên là 150gr để bảo đảm cung cấp đủ glucogen cho não và tránh làm mất cơ .
- Chất sơ thường được tính chung vào hàm lượng carb và nó không ảnh hưởng tới quá trình ketosis , nên trừ lượng carb là chất sơ ra khỏi tổng lượng carb hằng ngày .

Kết thúc quá trình ketogenic diet

Những bạn năng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục, thể thao xin tham khảo:
Ăn kiêng Keto diet TKD dành cho người bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện thường xuyên
Ăn kiêng Keto diet CKD dành cho Bodybuilders

lovestone tổng hợp​
cho em hỏi tí chi love..em mới vào wth hơn tuần nay miệt mài nghiên cưu,em qđ theo LC nhưng em không biết là có thêm keto nữa nên em soạn thực đơn theo atkins,đọc bài của chị thấy hay và cần cho em nên em muốn sang keto,tính theo công cụ tính kl of anh thachsanh thì em cần 1150cl/70fat/90pro vậy nếu em theo keto thì mức calo/fat/car/pro vẫn giữ nguyên như vậy ah?em đọc LC chia nhiều giai đoạn,gd91 2 tuần <20carb vậy theo keto có khác gì không chị...?
==>tóm lại em muốn hỏi giữ atskin va keto khác nhau thế nào để em thay đổi ah?

em low carb 1 tuần rồi, hôm nay ốm, đói nữa, tụt huyết áp thì phải, nhà ko có món gì, có mấy miếng bánh gai đành vớ tạm 1 cái ăn để chuẩn bị học 3 ca buổi chiều @@
thế là lại bắt đầu lại từ đâu T.T
nhưng em ko hối hận đâu vì sức khỏe phải đặt lên đầu tiên, ad nhỉ?:notworthy: