[Thảo luận] - Fitness là gì? Chúng ta cùng chia sẻ quan điểm

Bạn mong muốn cơ thể mình giống như thế nào?

• Total voters
    388
Thể hình thì k biết thế nào chứ năm nay Nhật vô địch thì đội nam mình híp tốt :biggrin:

Có ai có bảng tiêu chuẩn thể hình của fitness không ? cho tui coi với . Cho hỏi : bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào theo Bodybuilding sau đó bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thêm Triệt quyền đạo thì có được coi là 1 fitness không ?

Theo tớ nghĩ thì từ body building có nghĩa bao hàm cả fitness. Chỉ khác ở mục đích building.

Fitness, ở VN hay ở nước ngoài cũng thế thôi. Một người bình thường đi đến phòng gym tập luyện để fitness, ai cũng thích fitness cả. Chỉ khác ở chỗ bọn tây nó chủ yếu tập giảm cân, còn bên mình thì chủ yếu tập để tăng cân. Người Á Đông mình thấp bé và nhỏ hơn người phương Tây, nên khó có thể so sánh cái bắp tay của người tập fitness ở bển với người đi bodybuilding bên mình. Như vậy là khập khiễn, và không nên vì thế mà lại lôi từ "VN" như thể đó là một từ thể hiện sự tệ hại, kém cỏi. (Tớ đọc vài topic trong diễn đàn, thấy khá nhiều bạn có vẻ "tự kỷ", và "phán xét" chính dân tộc mình như thể). Nói thế thôi, về sự khác biệt giữa body building và fitness:

Tớ nghĩ có thể dựa vào chỉ số khối cơ thể để đánh giá (BMI). Người tập fitness không bao giờ vượt quá mức "bình thường", tớ nghĩ là khoảng từ 21 đến 23. Còn body building đôi khi có thể over weight đến gần chục ký là chuyện bình thường (tất nhiên cái over đó là cơ bắp không phải mỡ).

Trên cách tập luyện, thì tớ nghĩ bodybuilding hướng đến xây dựng cơ bắp,(khối lượng cơ bắp của họ không ổn định, nó thay đổi theo thời gian của những giải đấu mà họ muốn tham gia), và tập luyện khá "kinh khủng" với khối lượng tạ (so với khối lượng cơ thể). Họ tập cardio không nhiều, khả năng di chuyển, vận động linh hoạt và tốc độ hạn chế, sức mạnh cơ bắp thì khỏi bàn. Họ thường là những vận động viên chuyên nghiệp, và những người có đam mê lớn với bodybuilding.
Fitness thì hướng đến sự cân bằng, ổn định cơ bắp, sức mạnh, vận động. Có thể xem là quan niệm về sức khỏe, thể chất chung (bao gồm cả dinh dưỡng và lôi sinh hoạt), họ tập cardio nhiều, và khối lượng tạ của họ duy trì ở một mức ổn định khi họ đã got in shape. Họ thường là những người bình thường như chúng ta, và đặc biệt là những người mẫu, ca sĩ...abc...thậm chí cả những thằng đi phục vụ mbbg. Nói chung đối tượng đi theo hướng này là rất nhiều và được động viên.

Ngoài ra, cá nhân tớ nghĩ tập đi pro bodybuilding "gian khổ" hơn fitness.

Và không thể nói những pro bodybuilding là không đẹp được, các bạn bảo họ gồ ghề, gớm..abc..cũng như khi các bạn không có kiến thức học thuật về âm nhạc, bạn nghe những thứ âm nhạc bác học như của Bach, Beethoven thì- phần nhiều- cũng như vịt nghe sấm thôi(!?) Nghĩa không nên và không thể so sánh với fitness. Vì quan niệm thẩm mỹ của 2 trường phái là khác nhau. Còn thích cài nào thì đó là chuyện của bạn, nhưng đừng "phán", khi chưa hiểu họ, không phải vô duyên mà người ta phải ngả mũ khi nhắc đến những huyền thoại như Arnold. Đôi khi người ta cũng chia body building làm 2 loại, một loại natural body building, một loại khác nữa thường bị tẩy chay, khi đứng trên quan điểm sức khỏe, là những builder sử dụng steroids.

Vậy mấy bác cho em hỏi, fit ness có cần bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nặng kinh khủng như BB ko, sao em xem clip tâhý mấy cha FN bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cái mặt tỉnh như ruồi còn mấy cha BB bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nhăn nhó la ó lug tug hết:eek:

fitness hay bodybuilding chỉ khác nhau về khối lượng cơ bắp .Các bạn đừng nghĩ BB ít bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cardio nhé .Fitness có thể chạy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tim mạch hay giảm mỡ...do cơ thể nhẹ :D .Còn BB có thể đi bộ hay dùng máy leo kiểu cầu thang như bên nước ngoài ấy (Các bạn thử leo núi thì biết ,đôi khi chạy còn còn cảm thấy hạnh phúc hơn đấy ).

Nếu đã phân biệt dc sự khác biệt dc giữa 2 khái niệm này thì đã có bạn nào nắm dc pp bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện của 2 hướng này ko ???? Đặc biệt là hướng Fitness :)) Chia sẻ cho mình hóng với.

Mình là người mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào và muốn đi theo Fitness thì phải làm sao ? Các bạn đi trước có thể cho mình biết dc giáo trình nào ( vd Max-OT hay Superet,...) có thế trang bị cho mình kiến thức về lịch trình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, số lần bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, nghỉ ngơi hay dinh dưỡng,... dc ko? còn cách bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào ở vùng cơ nào thì minh đi theo web này http://www.passion4profession.net/en/muscle-exercises/ vì nó có đầy đủ nhất các nhóm cơ và gần như chi tiết.
Yahoo mình là [email protected]. Mong được sự giúp đỡ của mọi người. Xin cảm ơn rất nhiều

anhlong1122

Dragonborn
Ban Quản Trị
Anh quất mấy cái hình thế này thì ai chả bảo mà mê Fit , em nhìn cái này thấy fit là natural BB thôi =.=

Mình cũng mún bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào Fitness mình 88kg cao 1m71 .....mình mún bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào giảm mở nhìn nét hơn ai có gáo án Fitness thì send cho minh zới YaH : [email protected] (y)

Em cũng muốn có thân hình cân đối, khỏe khoắn, hiện rõ cơ bắp thôi. Em không muốn to quá vì em hơi lùn, em rất sợ giống Hiếu Hiền (hihihi). Các bác có hình ảnh cơ thể nào đẹp cho em xin cái dán ở nhà làm hình tượng lấy động lực với. Có lên mạng tìm mà sợ nó ( người trong ảnh) là gay mà làm hình tượng thì khổ....

fitness: Dáng chuẩn, hài hoà, cân đối nhìn vào thấy dáng thể thao nhưng vẫn năng động
bb: cơ bắp càng to càng tốt đi không nổi vẫn ok
Không biết có đúng không ta(n)

Fitness hay bodybuilder thì cũng như nhau thôi ......

fitness thì thường người ta build lean muscle - Vì người ta có thể tính toán dc lượng calorie in và calorie out .

dân bodybuilder thường thì phải Bulk > Cut vì không tính toán dc lượng calorie vì họ oversize bulk mà .

Vì như vậy dân fitness có cơ thể hài hoà hơn nên còn xài BMI dc , còn bodybuilder thì cuồn cuồn oversize nên BMI không xài dc trên họ ...

FascistKid

Trial Admin
Ban Quản Trị
Fitness hay bodybuilder thì cũng như nhau thôi ......

fitness thì thường người ta build lean muscle - Vì người ta có thể tính toán dc lượng calorie in và calorie out .

dân bodybuilder thường thì phải Bulk > Cut vì không tính toán dc lượng calorie vì họ oversize bulk mà .

Vì như vậy dân fitness có cơ thể hài hoà hơn nên còn xài BMI dc , còn bodybuilder thì cuồn cuồn oversize nên BMI không xài dc trên họ ...
Với dân bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình thì dù theo kiểu nào thì BMI cũng là chỉ số vô giá trị.

ko thể dùng BMI trên 1 ông nặng= cơ bắp và 1 ông toàn mỡ :ROFLMAO:
như em 71 ký, so với 1 thằng khác ko bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cũng 71 ký, bụng nó lòi mỡ còn em thì thon thon gầy gầy :hilarious: chiều cao=nhau :D

theo em thì đang có 1 số suy nghĩ lệch lạc rất rõ ràng trong đông đảo ae,fitness theo suy nghĩ của mọi người đều là bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vừa sức thì sẽ cho cơ bắp vừa đẹp,còn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nặng thì sẽ lên như body building.Theo em thì gần 100% các ae ra gym với suy nghĩ ban đầu đều là bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho to lên,dù là người muốn khủng cũng chỉ tưởng tượng là hình ảnh các fitness khủng thui.Chưa có tí cơ nào đã sợ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào to lên thì xấu,thậm chí có lần em nghe có ông nói bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào xô rùi nó to ra không khép được tay vào lúc nào cũng khoành khoành xấu lắm nên ko bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào hoặc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào ít thui trong khi thực sự mà muốn như thế chắc có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chay cả đời cũng ko được...........
Theo em thì Fitness vẫn là bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện sao cho các cơ bắp phát triển to tới mức có thể,kích thích gần như tối đa các cơ bắp phát triển và phát triển đồng đều.
Còn body building lại là bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào sao cho đẩy các cơ bắp phát triển vượt ra giới hạn bình thường,cố gắng làm cho chúng vượt lên những giới hạn sức mạnh và kích thước bình thường,nên những người theo hướng này,nói theo 1 cách nào đó chính là các super man thì đảm bảo nếu so sánh theo chỉ số sức mạnh thì họ phải cỡ mấy trăm % so với người bình thường

"Ai nói bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào fitness là nhẹ nhàng, em không theo bodybuilding em theo fitness nên chỉ cần bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nhẹ" => em cũng chẳng kích thích tối đa, cũng không bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đến ngưỡng thất bại thì xin tìm hiểu thêm về bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ nói chung và thể hình nói riêng. Fitness và BB là gần như tương đương, khác nhau chủ yếu ở mục tiêu phấn đấu, quy lại là khối lượng tạ thôi

anhlong1122

Dragonborn
Ban Quản Trị
"Ai nói bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào fitness là nhẹ nhàng, em không theo bodybuilding em theo fitness nên chỉ cần bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nhẹ" => em cũng chẳng kích thích tối đa, cũng không bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đến ngưỡng thất bại thì xin tìm hiểu thêm về bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ nói chung và thể hình nói riêng. Fitness và BB là gần như tương đương, khác nhau chủ yếu ở mục tiêu phấn đấu, quy lại là khối lượng tạ thôi
Bodybuilding, ko xài thuốc, đạt đến tầm 90~95 % max potential thì là chuẩn fitness model rồi

muốn đc cỡ như mấy thằng model Fitness trên thế giới thì ae VN ta còn phải bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào dài dài+SPHT. Ôi gian nan khó khăn làm sao :(

Trong WTH có giáo án Fitness nào không mấy anh ?!? Mình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào được 3 tháng và muốn trải nghiệm Fitness nên muốn kiếm giáo án Fitness bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tành mà tìm mãi không thấy giáo án hay pp bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện Fitness cho thể hình

anh sơn có thể cho e xin cai giáo án fitness đc hok. e theo giáo án của a dành cho ng mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 6 buổi 1 tuần đc 2 tháng rồi . tạng ng e gầy . bụng ngồi học với làm nhiều nên khi ngồi thì mỡ hoi nhiều bụng 81 . nhưng gập bụng nhiều nên cơ gian sườn và bụng khá cứng khi đứng thẳng ấn vào bụng :)
thank

gì thì gì,fit hay BB thì cũng vẫn phải có một khối lượng cơ bắp đủ đã,mà theo mình ỡ VN mún đc vậy thì cũng vài năm rồi,sợ nhất mấy ông bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chưa bao lâu đã bảo sợ TO QUÁ,ko đẹp =='vãi dễ to thế thì làm gì còn ai nhỏ con

Nhìn sign mình đi, đã bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thì phải lên mức max cơ luôn chứ nửa nạc nửa mỡ như fitness thì :D. Ở phòng gym có mấy anh cơ bắp nhìn nét lắm luôn, bụng 6 múi luôn nhưng mà mỏng cơm, body ko dày>>> nhìn lèo khèo lắm :D.