Calo, Fat - bạn cần ăn bao nhiêu để giữ, giảm cân

Không cần phải tính calo tiêu hao trong lần bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nữa đâu em, vì nó nằm trong cái *1.3 (bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nhẹ) rồi. Em ăn khoảng 2818 calo là đủ.
dạ cảm ơn anh :D
em đang cố kết hợp 1 ngày chênh lệch ~ 1000kcal (theo công thức trên kia) :D

anh Thachsanh ui, sao que vẫn tím mà ko giảm nữa nhỉ? mình giảm 5kg rùi mà đang đứng lại, giúp mình được ko?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Đã chỉnh sửa lại phần dành cho người theo low carb. Khuyến khích mọi người khống chế lượng calo; kể cả giai đoạn đầu. Khó hơn Atkins (Atkins về bản chất thì cũng là khống chế calo, nhưng là do người theo dần dần giảm thèm ăn và do đó giảm calo). Khống chế calo khoa học hơn và có lẽ an toàn hơn cho sức khoẻ.

@ a thạch sanh: em thấy ở giai đoạn 1 do chưa tìm hiểu kỹ nên vẫn vi phạm 1 số chỗ. Em theo LC được 3 tuần rồi ạ. Em giảm được từ 1 ->2 kg. Chân tay có bé đi còn vòng 2 hầu như không nhúc nhích. Em có nên LC lại từ đầu? ngay và luôn được không ạ?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
@ a thạch sanh: em thấy ở giai đoạn 1 do chưa tìm hiểu kỹ nên vẫn vi phạm 1 số chỗ. Em theo LC được 3 tuần rồi ạ. Em giảm được từ 1 ->2 kg. Chân tay có bé đi còn vòng 2 hầu như không nhúc nhích. Em có nên LC lại từ đầu? ngay và luôn được không ạ?
Nếu em đã trong ketosis rồi thì cứ thế mà tiếp tục thôi.

Hi anh Thạch sanh. Có 1 thông tin em mới nghe (
phim tài liệu của BBC ).
Thì khi trong ketosis, ko có (hạn chế tối đa) đường --> không tạo thành fat. Vì vậy ăn low carb thì cơ thể chỉ có đứng cân hoặc giảm cân. Và điều thứ 2 là để thực hiện trao đổi chất (protein + fat đều khó tiêu hơn carb), thì cơ thể cần năng lượng để đốt --> lấy năng lượng từ mỡ sẵn có. Và trong quá trình trao đổi chất, fat + protein chỉ dùng đến khi đủ nhu cầu cơ thể. Còn thừa sẽ bị thải. Như vậy, càng tăng thời gian trao đổi chất (ăn nhiều bữa) thì cơ thể càng cần phải đốt nhiều mỡ.
Vậy là ko cần cutting, cơ thể cũng giảm mỡ ??

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Hi anh Thạch sanh. Có 1 thông tin em mới nghe (
phim tài liệu của BBC ).
Thì khi trong ketosis, ko có (hạn chế tối đa) đường --> không tạo thành fat. Vì vậy ăn low carb thì cơ thể chỉ có đứng cân hoặc giảm cân. Và điều thứ 2 là để thực hiện trao đổi chất (protein + fat đều khó tiêu hơn carb), thì cơ thể cần năng lượng để đốt --> lấy năng lượng từ mỡ sẵn có. Và trong quá trình trao đổi chất, fat + protein chỉ dùng đến khi đủ nhu cầu cơ thể. Còn thừa sẽ bị thải. Như vậy, càng tăng thời gian trao đổi chất (ăn nhiều bữa) thì cơ thể càng cần phải đốt nhiều mỡ.
Vậy là ko cần cutting, cơ thể cũng giảm mỡ ??
Không em ạ, cái đó là cái mà Atkins nói. Còn các nhà khoa học thì vẫn khẳng định là nếu em nạp nhiều calo hơn thải ra (nhiệt năng, vận động, v.v) thì em sẽ tăng cân (định luật bảo toàn năng lượng). Sau đó họ nghiên cứu trên nhóm người ăn Atkins, truyền thống v.v thì thấy rõ ràng là người theo Atkins ăn ít calo hơn mà chính họ không biết. Khi theo Atkins họ giảm thèm ăn (do ăn nhiều fat).

Chào Thachsanh. Béo vừa nghiên cứu bào của Thachsanh xong và tính toán lượng mỗi bữa ăn hằng ngày của Béo. Hôm nay đã là ngày thứ 7 LC của mình. Vì vẫn đang đặt hàng que Keto mà chưa có nên chưa dám cutting. 2 ngày trước thì mùi nước tiểu, mùi cơ thể và miệng đã có thay đổi. Sau 5 ngày dồn sức vào ăn thì tới ngày t6 Béo đã hết ăn nổi. Kg phải Béo muốn cutting đâu mà vì hết chịu nổi số lượng thức ăn như zậy rồi :cry: Sau 2 ngày giảm lượng thức ăn thì mùi càng thay đổi mạnh hơn. Kg biết mình đã vào Keto chưa Thachsanh hen?

H lại nói về cutting của mình. Qua bài viết của Thachsanh mình tính ra số calo, pro, fat trong 5 ngày ăn nhiều thì hết 3 ngày đầu là rất dư dả, 2 ngày sau thì vừa phải. 2 ngày vừa rồi cutting thì quá ít so với lượng mình cần.
Calo cần cho 1 ngày: 1848
Muốn cắt giảm 25%: 1386
Số gam cần thiết : fat 100g, pro 104g
Ngày 5
3 phô mai: calo 120, fat 17
150gr gà: calo 298.5, pro 12.45, fat 19.65
150gr sườn: calo 270, pro 25.5, fat 18
200gr vit: calo 534, pro 35.6, fat 43.6
1.5 bơ: calo 120, pro 1.5, fat 12.75
Tổng: calo 1342, pro 75.05, fat 110.4
Ăn thêm ít dầu oliu
Thực đơn ngày 5 này gần với số mình cần nhất nhưng mình vẫn thấy nhiều lắm. Ăn nhiều quá thì làm mệt ghê gớm

Ngày 6
3 phô mai: calo 120, fat 17
150gr ba chỉ: calo 390, pro 24.75, fat 32.25
75gr bao tử: calo 63.75, pro 10.95, fat 2.2
Tồng: calo 573 75, pro 35.7, fat 51.55
Ngày 6 này thì vừa ăn nhất, lại kg mệt mỏi nhiều. Kg biết mình có thể ăn theo như ngày thứ 6 và thêm chút Fat bằng bơ và phô mai đc kg Thachsanh? 2 ngày nay cũng có nhức mỏi nhưng chỉ là nhức tay chân vì mình mới bắt đầu nhảy dây thôi.
Béo cũng có viết Nhật Ký ở đây https://www.caubaquan.com/forums/t24637-4/
Cám ơn bài viết của Thachsanh rất dễ hiểu. Mong bạn giúp đỡ mình :smile:

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Chào Thachsanh. Béo vừa nghiên cứu bào của Thachsanh xong và tính toán lượng mỗi bữa ăn hằng ngày của Béo. Hôm nay đã là ngày thứ 7 LC của mình. Vì vẫn đang đặt hàng que Keto mà chưa có nên chưa dám cutting. 2 ngày trước thì mùi nước tiểu, mùi cơ thể và miệng đã có thay đổi. Sau 5 ngày dồn sức vào ăn thì tới ngày t6 Béo đã hết ăn nổi. Kg phải Béo muốn cutting đâu mà vì hết chịu nổi số lượng thức ăn như zậy rồi :cry: Sau 2 ngày giảm lượng thức ăn thì mùi càng thay đổi mạnh hơn. Kg biết mình đã vào Keto chưa Thachsanh hen?
Khả năng cao là bạn đã ở trong ketosis.
H lại nói về cutting của mình. Qua bài viết của Thachsanh mình tính ra số calo, pro, fat trong 5 ngày ăn nhiều thì hết 3 ngày đầu là rất dư dả, 2 ngày sau thì vừa phải. 2 ngày vừa rồi cutting thì quá ít so với lượng mình cần.
Calo cần cho 1 ngày: 1848
Muốn cắt giảm 25%: 1386
Số gam cần thiết : fat 100g, pro 104g

Thực đơn ngày 5 này gần với số mình cần nhất nhưng mình vẫn thấy nhiều lắm. Ăn nhiều quá thì làm mệt ghê gớm

Ngày 6 này thì vừa ăn nhất, lại kg mệt mỏi nhiều. Kg biết mình có thể ăn theo như ngày thứ 6 và thêm chút Fat bằng bơ và phô mai đc kg Thachsanh? 2 ngày nay cũng có nhức mỏi nhưng chỉ là nhức tay chân vì mình mới bắt đầu nhảy dây thôi.
Béo cũng có viết Nhật Ký ở đây https://www.caubaquan.com/forums/t24637-4/
Cám ơn bài viết của Thachsanh rất dễ hiểu. Mong bạn giúp đỡ mình :smile:
3 tuần đầu bạn cần ít nhất 150g protein để tránh thiếu chất, mất cơ. Không nên cắt 500 calo vội, bạn nên cắt khoảng 250 calo thôi và bổ sung protein. Các tuần sau bạn có thể tính lượng calo dựa trên công thức trong bài này hoặc:
https://www.caubaquan.com/forums/t19491/

Bạn ăn theo ngày thứ 6 là quá ít calo nhé. Nó sẽ kích hoạt chống đói và mất cân bằng chất; ảnh hưởng đến cơ thể bạn lâu dài. Bạn sẽ bị mất cơ v.v. Bạn nên theo lời khuyên của mình phía trên: ăn tăng protein và giảm fat xuống (so với ngày thứ 5) nhưng vẫn giữ lượng calo ít nhất là 1200. Tức là món ăn có bạn nên thêm cá nếu có thể.

Bạn ăn thiếu rau xanh có chất xơ (nên ăn nhiều nhưng giới hạn carb <20g). Bạn nên bổ sung vitamin. Nguyên nhân mệt mỏi một phần do bạn đang chuyển sang ketosis, một phần là do thiếu protein và dưỡng chất vitamin.

nếu với 1 người quá béo thì việc mất cơ ảnh hưởng thế nào ? em nghĩ giảm dc cái gì thì giảm chứ :-?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
nếu với 1 người quá béo thì việc mất cơ ảnh hưởng thế nào ? em nghĩ giảm dc cái gì thì giảm chứ :-?
Em ơi, nữ có cơ thì nhìn săn chắc. Nữ không có cơ mà giảm mỡ nữa thì nhìn như da bọc xương vậy, không tạo thành đường cong. Vì vậy người ta tránh giảm cơ tới mức tối đa để cho cơ thể nhìn đẹp và quyến rũ.

Mình cũng nghĩ như mytam. Nếu mất chút cơ thì chân tay nhỏ đi cũng tốt vậy, tăng hoạt động thể dục lên để kg bị nhão người đc kg Thachsanh?

Bạn ăn theo ngày thứ 6 là quá ít calo nhé. Nó sẽ kích hoạt chống đói và mất cân bằng chất; ảnh hưởng đến cơ thể bạn lâu dài. Bạn sẽ bị mất cơ v.v. Bạn nên theo lời khuyên của mình phía trên: ăn tăng protein và giảm fat xuống (so với ngày thứ 5) nhưng vẫn giữ lượng calo ít nhất là 1200. Tức là món ăn có bạn nên thêm cá nếu có thể.
Khi mình đã ở trong Ketosis rồi mà tăng lượng Protein lên không theo quy tắc Fat:pro:Carb 65:30:5 thì có bị thoát ra khỏi Ketosis kg nhỉ? Chỉ có duy nhất món tôm là kg làm Béo ngán thôi :( Bữa h cố gắng ăn mỡ nhiều quá nên thành ra nhìn đồ ăn là sợ vô cùng >.<

Còn kích hoạt chống đói thì lúc đói mới kích hoạt đc đúng kg bạn? 7 ngày LC chưa khi nào mình cảm thấy đói hết, những ngày đầu nghĩ nước tốt cho quá trình dẫn tới Ketosis nên mình cố uống rất nhiều (hơn 3l nước lọc). Mấy ngày sau giảm còn 1/2 nhưng hình như nước làm mình kg thấy đói.

Nếu xảy ra teo cơ thì có ảnh hưởng xấu j tới những bộ phận khác của cơ thể kg Thachsanh? Thường thì teo cơ sẽ bị phần cơ nào trước hết?

Cám ơn câu trả lời của Thachsanh rất nhiều

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Mình cũng nghĩ như mytam. Nếu mất chút cơ thì chân tay nhỏ đi cũng tốt vậy, tăng hoạt động thể dục lên để kg bị nhão người đc kg Thachsanh?
Tập luyện mà không có đủ protein thì nó cũng không thể lên được. Như ô tô mà không có xăng thì không thể chạy được vậy.
Khi mình đã ở trong Ketosis rồi mà tăng lượng Protein lên không theo quy tắc Fat:pro:Carb 65:30:5 thì có bị thoát ra khỏi Ketosis kg nhỉ? Chỉ có duy nhất món tôm là kg làm Béo ngán thôi :( Bữa h cố gắng ăn mỡ nhiều quá nên thành ra nhìn đồ ăn là sợ vô cùng >.<
Không sao, miễn là đừng quá thấp
Còn kích hoạt chống đói thì lúc đói mới kích hoạt đc đúng kg bạn? 7 ngày LC chưa khi nào mình cảm thấy đói hết, những ngày đầu nghĩ nước tốt cho quá trình dẫn tới Ketosis nên mình cố uống rất nhiều (hơn 3l nước lọc). Mấy ngày sau giảm còn 1/2 nhưng hình như nước làm mình kg thấy đói.
Bạn không cảm thấy đói không có nghĩa là cơ thể nó không "cảm thấy" đói. Đấy là cơ chế tự kích hoạt khi cơ thể cảm thấy "thiếu" chất. Không tùy thuộc vào cảm giác của bạn.

Nếu xảy ra teo cơ thì có ảnh hưởng xấu j tới những bộ phận khác của cơ thể kg Thachsanh? Thường thì teo cơ sẽ bị phần cơ nào trước hết?

Cám ơn câu trả lời của Thachsanh rất nhiều
Teo hết. Phần nào teo nhiều hơn thì còn tùy theo phần nào có nhiều hơn để teo. Nói riêng về ngực chẳng hạn, không có cơ bạn nghĩ nó sẽ thế nào? Bạn để ý người già sẽ thấy.

Teo hết. Phần nào teo nhiều hơn thì còn tùy theo phần nào có nhiều hơn để teo. Nói riêng về ngực chẳng hạn, không có cơ bạn nghĩ nó sẽ thế nào? Bạn để ý người già sẽ thấy.
Chuẩn chuẩn, sợ rồi keke...

thấy có 2 số liệu từ ba rọi, haizz mà nói thiệt mình là nữ ăn 1 ngày nhiu đó ba rọi chắc lè lưỡi, thôi cứ ăn theo cảm giác của mình, chứ tính toán hơn bị mệt, mặc dù giảm hơi chậm 1 tí
bạn ko ăn ba rọi thì ăn thịt bò, ăn trứng, ăn phômai, ăn cá,... có sao đâu :-s

trời ơi, cái này hay quá đê :x:x cmt để đánh dấu, ko sau này khó tìm lắm :">

Anh Thạch Sanh nè,em tính ra được số calo 1 ngày em cần là 2499.15 .Mỗi ngày em đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình 2h. Anh vui lòng chỉ em cái thực đơn phù hợp được không anh? Vì em còn mù mờ trong việc này lắm.

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Anh Thạch Sanh nè,em tính ra được số calo 1 ngày em cần là 2499.15 .Mỗi ngày em đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình 2h. Anh vui lòng chỉ em cái thực đơn phù hợp được không anh? Vì em còn mù mờ trong việc này lắm.
Em ơi, thực đơn em cần tự lập ra. Sai hay đúng mọi người sẽ chỉ, chứ kêu lập từ đầu không ai lập đâu em.

ai giúp mình tính trọng luong cơ thể với , mình 17 tuổi , cao 1m6 , nặng 55kg , tks các pro trước
Đánh giá mức độ gầy béo
Suy dinh dưỡng dưới 45.47 kg
Bình thường từ 45.47 kg đến 64.1 kg
Béo từ 64.1 kg đến 72.55 kg
Béo phì trên 72.55 kg
Nhu cầu năng lượng trong ngày
Năng lượng cần thiết để duy trì : 1613.5 kcal
Ngoài ra còn cần thêm năng lượng cho vận động và phát triển cơ thể

Nữ
655+(9.6 x trọng lượng cơ thể theo đơn vị kg) + (1.8 x chiều cao theo đơn vị cm) - (4.7 x tuổi)

Nam
66+ (13.7 x trọng lượng cơ thể theo đơn vị kg) + (5 x chiều cao theo đơn vị cm) - (6.8 x tuổi)

cho em hỏi nam + 66 sao nữ + tận 655 hay là 65,5 hả anh =.=