Calo, Fat - bạn cần ăn bao nhiêu để giữ, giảm cân

cho e hỏi 1 ngày e ăn khoảng 1400 calo, mà bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục tiêu hết 500 calo vậy có rơi vào chống đói ko, hay là chỉ bị chống đói khi ăn ít hơn 1200-1400 calo thôi và bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục hao nhiều calo ko ảnh hưởng j có ai trả lời dùm e với @@ e ăn như thế này liệu có ít calo quá ko anh hic e theo LG đc hơn 1 tháng rồi cũng giảm đc 5kg rồi mà sợ ăn như thế này ít quá nó vào chống đói thì chết
12h: 1 bát cơm 240 calo + 1.5 lạng thịt luộc 214 calo + 2 lạng đậu côve 100 calo + 1 táo 78 calo
6h: 1 bát cơm 240 calo + 1.5 lạng thịt luộc 214 calo + 2 lạng đậu côve 100 calo + 1 táo 78 calo

shit 14 tuổi mak bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào insannity ,,,,,,,,,ghê zay ,,,,,,,hox trường gj zay,,,,,,,,sao trâu the,,,,,,,,,,,diêen hay sao mới 14 tuoi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào dó ,,,,,,,,,, bai tap do nhu cực hình zay
chị dj hỏi anh Thạch Sanh dấy
Mai mốt em comment bài làm ơn đàng hoàng dùm. Anh đọc những topic có em comment mà anh thấy ngứa mắt quá.
1. Đừng bao giờ chửi người khác điên khi người ta chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào Insanity.
2. Bỏ cái chữ Shit đi.
3. Nếu không tư vấn hay giải đáp đc vấn đề của ng khác thì đừng comment làm gì. Ng ta vào topic này đặt câu hỏi chung cho mọi người tư vấn, chứ có hỏi riêng em đâu mà em nói cái giọng ấy. :mad:

Mai mốt em comment bài làm ơn đàng hoàng dùm. Anh đọc những topic có em comment mà anh thấy ngứa mắt quá.
1. Đừng bao giờ chửi người khác điên khi người ta chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào Insanity.
2. Bỏ cái chữ Shit đi.
3. Nếu không tư vấn hay giải đáp đc vấn đề của ng khác thì đừng comment làm gì. Ng ta vào topic này đặt câu hỏi chung cho mọi người tư vấn, chứ có hỏi riêng em đâu mà em nói cái giọng ấy. :mad:
hm` vãi luyện nhỉ ai kêu you đọc bài của me ko mak nhiều chịn thế nhỉ
đúg no hoi chung nhung em trả loi theo ý kiến của em còn chin hỏi mr.thach sanh lak loi khuyên cần you nhìu chịn zo ko nhỉ

hm` vãi luyện nhỉ ai kêu you đọc bài của me ko mak nhiều chịn thế nhỉ
đúg no hoi chung nhung em trả loi theo ý kiến của em còn chin hỏi mr.thach sanh lak loi khuyên cần you nhìu chịn zo ko nhỉ
Ko ai kêu, nhưng nhìn comment là ngứa tai. Đây là diễn đàn chung, em cũng phải biết lịch sự 1 chút chứ. Ý kiến của riêng em thì cũng phải tôn trọng người khác, chứ đâu phải muốn nói sao thì nói. Cái đó không phải là lời khuyên, vì chẳng ai khuyên người khác kiểu cọc lóc đó cả.

Anh Thachsanh ơi cho em hỏi.
Em mới bắt đầu LC 2 ngày. Em đã đọc và tìm hiểu những bài viết của anh. Nhưng có vài điều vẫn chưa hiểu rõ, mong anh giải đáp.
Theo như bài anh Viết, em đang ở giai đoạn 1. Thì chỉ được ăn: các loại thịt, trứng, và hải sản.
Rau thì được ăn tất cả chứ hay có giới hạn trong một vài loại? Ví dụ như không được anh bí xanh, nhưng trong bảng "Rau củ quả", em thấy nó chỉ có 3gr Carb, nên em cũng hơi rối, anh có thể nói rõ vài loại rau ăn trong giai đoạn 1 không? Em được ăn xà lách không? Còn cà chua, có lúc thì ko được nhưng trên Bảng thực đơn mẫu mà anh đang thì có thêm 5 quả cà chua bi vào bữa phụ. (em thích ăn xà lách, nếu ko được ăn thì đành bỏ vậy, đợi giai đoạn 2, hayzzz)
Rau câu Có ăn được ko anh? Em sử dụng là jelly chứ ko phải bột agar hay nấu. Em cứ nghĩ nó ăn được với lại có ng ăn LC chỉ cách làm rau câu LC (dùng bột rau câu, cà phê, mùi và đường AS).
Hiện tại em Nam, 23t, cao 1m75, nặng cỡ 76kg. Em cân máy trên trung tâm thể dục thì cơ không cần tăng nhiều, mà mỡ thì cần giảm tới 12,13kg :((
Em tính ra cần 2000Calo 1 ngày, tức cần 136gr Pro, 157grFat, 10gr Carb. Anh có thể cho em biết 1 ngày cỡ bn lạng thịt và bn lạng rau không ah! Để em biết ước tính cho cả giai đoạn 1 này
Em cũng có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ nhẹ hàng ngày, nên hôm nay ngày thứ 2 carb, em thấy mệt hơn bt. Mà ăn LC em thấy mau đói ghê:(( Àh, có thể ăn gà KFC mà bỏ phần da chỉ ăn thịt và Coca Light được ko ah.
Em thấy cứ ăn vô tội vạ chất béo, thịt..thì cũng không xuống kg đâu anh nhỉ!
Hiện tại em ăn theo kiểu chỉ ăn thịt, trứng, cá...và nhiều rau, không tinh bột và đường thôi ah, mà cũng không dám ăn nhiều quá, đói thì ăn vừa đủ ak. Vì vậy nên em muốn hiểu rõ hơn để ăn cho đúng. Mong anh giải đáp dùm em nhé.
Em cám ơn anh a.!

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Anh Thachsanh ơi cho em hỏi.
Em đăng ở đây là lạc đề vì nó không thuộc LC. Nhưng anh trả lời tiếp
Em mới bắt đầu LC 2 ngày. Em đã đọc và tìm hiểu những bài viết của anh. Nhưng có vài điều vẫn chưa hiểu rõ, mong anh giải đáp.
Theo như bài anh Viết, em đang ở giai đoạn 1. Thì chỉ được ăn: các loại thịt, trứng, và hải sản.
Sai, ăn rau là bắt buộc.
Rau thì được ăn tất cả chứ hay có giới hạn trong một vài loại? Ví dụ như không được anh bí xanh, nhưng trong bảng "Rau củ quả", em thấy nó chỉ có 3gr Carb, nên em cũng hơi rối, anh có thể nói rõ vài loại rau ăn trong giai đoạn 1 không? Em được ăn xà lách không? Còn cà chua, có lúc thì ko được nhưng trên Bảng thực đơn mẫu mà anh đang thì có thêm 5 quả cà chua bi vào bữa phụ. (em thích ăn xà lách, nếu ko được ăn thì đành bỏ vậy, đợi giai đoạn 2, hayzzz)
Rau câu Có ăn được ko anh? Em sử dụng là jelly chứ ko phải bột agar hay nấu. Em cứ nghĩ nó ăn được với lại có ng ăn LC chỉ cách làm rau câu LC (dùng bột rau câu, cà phê, mùi và đường AS).
Em có thể ăn tất cả các loại rau, miễn là tổng carb giới hạn khoảng 12-15g. Tuy nhiên, các loại rau xanh nhiều chất xơ, ít carb được khuyến khích vì chúng có ích hơn.
Hiện tại em Nam, 23t, cao 1m75, nặng cỡ 76kg. Em cân máy trên trung tâm thể dục thì cơ không cần tăng nhiều, mà mỡ thì cần giảm tới 12,13kg :((
Em tính ra cần 2000Calo 1 ngày, tức cần 136gr Pro, 157grFat, 10gr Carb. Anh có thể cho em biết 1 ngày cỡ bn lạng thịt và bn lạng rau không ah! Để em biết ước tính cho cả giai đoạn 1 này
Cái này em cần tự tính lấy, theo bảng có sẵn.
Em cũng có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ nhẹ hàng ngày, nên hôm nay ngày thứ 2 carb, em thấy mệt hơn bt. Mà ăn LC em thấy mau đói ghê:(( Àh, có thể ăn gà KFC mà bỏ phần da chỉ ăn thịt và Coca Light được ko ah.
Em thấy cứ ăn vô tội vạ chất béo, thịt..thì cũng không xuống kg đâu anh nhỉ!
Hiện tại em ăn theo kiểu chỉ ăn thịt, trứng, cá...và nhiều rau, không tinh bột và đường thôi ah, mà cũng không dám ăn nhiều quá, đói thì ăn vừa đủ ak. Vì vậy nên em muốn hiểu rõ hơn để ăn cho đúng. Mong anh giải đáp dùm em nhé.
Em cám ơn anh a.!
Không ăn gà KFC vì chế biến của nó có thể chứa nhiều carb. Em chỉ có thể thể giảm cân khi ăn "vô tội vạ" nếu cân nặng em quá cao. Hoặc em nghĩ là vô tội vạ nhưng nó không phải. Thường thì em cần tính calo ra để ước lượng. Không cần chính xác quá. Hoặc nếu lười tính calo thì theo dõi cân nặng hàng tuần, nếu tăng cân thì giảm lượng ăn xuống, đừng giảm nhiều quá. Nhưng phương pháp "lười biếng này" sẽ kéo dài thời gian giảm cân của em.

cac' bac' oi cho chau' hoi~ uong' sua~ dau^ nanh co' vo^ sinh ko zay^????????
nó làm giảm lượng testosteron của nam giới nhưng ko phải là giảm mãi mãi, vì testosteron sẽ tiếp tục được sinh ra. Nói chung là chả sao cả, đừng uống quá nhiều là được

các anh cho em hỏi . Em đang trong chế độ giảm cân và đã giảm dc 4kg trong vòng 1 tháng nhưng hôm nay kìm ko nổi đã thịt 2 cái bánh giò loại 2 trứng cút , và 2 cái bánh bông lan kem hình tam giác :| :| lúc ăn xong mới hối hận vì ko biết nó có tăng lại vòng bụng không :( em đang học lớp 9 cuối cấp nên toàn phải ngồi ít có thời gian vận động nhưng lúc thịt xong đồng đồ đó em đã bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào theo bài này https://www.caubaquan.com/community/threads/11958/ và em chạy 10 vòng . Không biết mỡ có bị tích tụ lại không hay đã được em tiêu đi rồi :D chắc chiều nay em khỏi ăn luôn :|

Với công thức mà chủ thớt nêu trên thì mình đã tính được tổng số calo mình cần trong ngày để giảm cân.
Tuy nhiên, có cách nào để biết được những món ăn mình ăn vào cơ thể là bao nhieu calo ko, để đến đúng số lượng calo cần thiết trong ngày mà dừng lại ko ăn thêm nữa ko???

Với công thức mà chủ thớt nêu trên thì mình đã tính được tổng số calo mình cần trong ngày để giảm cân.
Tuy nhiên, có cách nào để biết được những món ăn mình ăn vào cơ thể là bao nhieu calo ko, để đến đúng số lượng calo cần thiết trong ngày mà dừng lại ko ăn thêm nữa ko???
c0' cai' bang ghj r0 nang lu0ng cua cai l0ai thuc' an d0 anh, anh c0 the len mang serch

Anh ơi đang rơi vào chống đói dùng cách này hiệu quả không anh , em giảm chậm quá

HI, mình mới tham gia diễn đàn vì gần đây muốn theo low carp mà lại muốn ăn chay & muốn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình để giữ nguyên phong độ. Bạn nào biết có topic nào phù hợp với nguyện vọng của mình hướng dẫn chay low carp thì nhắn mình với nhé. Thanks nhiều

Bạn cần chú ý khống chế lượng thức ăn / năng lượng / calo nạp vào. Năng lượng nạp vào quá nhiều và không được tiêu thụ sẽ tích lại thành mỡ.

Lưu ý: nếu ngại đọc cách tính calo bạn có thể dùng các công cụ tính trên diễn đàn:
Thuật ngữ cơ bản

Thức ăn bạn nạp vào có chứa carb, protein, fat, và một số loại vitamin, khoáng chất v.v. Hầu hết các thức ăn đều sẽ cung cấp năng lượng cho bạn, năng lượng đó gọi là calo (lưu ý trong dinh dưỡng calo là kcal).

BMR (Basal Metabolic Rate): Lượng calo mà bạn cần hấp thụ để cơ thể hoạt động trong trạng thái hôn mê (không vận động khác).

Trọng lượng nạc (lean body mass) = Tổng trọng lượng cơ thể - trọng lượng mỡ = Tổng trọng lượng cơ thể x (100-% mỡ cơ thể)/100

Tôi nên ăn bao nhiêu calo để giảm cân?

Tùy theo từng người. Không có số calo huyền diệu cho tất cả mọi người. Hầu hết tất cả mọi người đều có thể giảm cân bằng cách ăn khoảng 1500 calo. Nguyên tắc là: tăng cân là dấu hiệu bạn ăn quá nhiều (nhiều calo), giảm cân tức là dấu hiệu bạn ăn dưới mức calo cần để giữ cân. Bạn từ đó mà dự đoán ra lượng calo cần để giữ cân và điều chỉnh lượng ăn cho phù hợp.

Bạn có thể ước tính lượng calo bạn cần để giữ cân bằng một cách tương đối đúng bằng một số phương pháp. Cách đo tốt nhất là qua Calorimetry, nhưng phương pháp này là hoàn toàn không khả thi với hầu hết mọi người. Chúng ta thường ước đoán calo dựa theo một số công thức.

Tính chỉ số BMR

Trước tiên bạn cần tính ra chỉ số BMR của mình. BMR là năng lượng mà cơ thể bạn cần khi ở trạng thái nghỉ ngơi (không bao gồm vận động thông thường như đứng, ngồi, đi lại v.v).

Những yếu tố ảnh hưởng tới chỉ số BMR bao gồm độ cao, cân nặng, tuổi, v.v. giới tính... Bạn có thể tính chỉ số BMR theo một trong 3 công thức sau:

Công thức Harris-Benedict: Khá không chính xác. Công thức này dựa theo nghiên cứu trên nam giới trẻ, gầy và năng động rất nhiều năm trước (1919). Công thức này nổi tiếng về ước tính calo cao hơn mức thực sự cần. Nếu có thể, bạn nên tránh nó!
Nam giới: BMR=66+[13.7 x trọng lượng (kg)] + [5 x chiều cao (cm)] - [6.76 x tuổi (năm)]
Nữ giới: BMR = 655 + [9.6 x trọng lượng (kg)] + [1.8 x chiều cao (cm)] -[ 4.7 x tuổi]

Công thức Mifflin-St Jeor: Được lập ra vào những năm 1990s và có vẻ gần với thực tế hơn. Nó vẫn không bao gồm % mỡ vào công thức tính. Lần nữa, nó ước tính calo cao hơn mức thực sự cần, nhất là đối với những người béo.
Nam giới: BMR=[9.99 x trọng lượng cơ thể (kg)] + [6.25 x chiều cao (cm)] - [4.92 x tuổi] + 5
Nữ giới: BMR = [9.99 x trọng lượng cơ thể (kg)] + [6.25x chiều cao (cm)] - [4.92 x tuổi] - 161

Công thức Katch-McArdle: Được coi là một trong những công thức tính khá chuẩn cho những người không quá béo. Chỉ sử dụng công thức này nếu bạn có một ước đoán khá chính xác cho % mỡ cơ thể.

BMR = 370 + [21.6 x LBM]
LBM = [tổng cân nặng x (100 - % mỡ cơ thể)]/100

Tính tổng lượng calo bạn cần để giữ cân

Bạn cân đổi BMR sang tổng lượng calo cần để giữ cân bằng cách nhân BMR với một thông số phù hợp vận động cá nhân bạn:

1. Nếu bạn rất ít / không vận động (gần như không bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện, làm việc văn phòng), calo cần = BMR x 1.2
2. Nếu bạn vận động nhẹ (lao động / bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyên nhẹ 1-3 ngày / 1 tuần), calo cần = BMR x (1.3 tới 1.4)
3. Nếu bạn vận động vừa phải (lao động / bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện cường độ trung bình, 3-5 ngày / 1 tuần), calo cần = BMR x (1.5 tới 1.6)
4. Nếu bạn vận động cao (lao động/ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện khá nặng 6-7 ngày một tuần), calo cần = BMR x (1.7 tới 1.8)
5. Nếu bạn vận động vô cùng cao (Lao động/bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyên rất nặng, 6-7 ngày một tuần), calo cần = BMR (1.9 tới 2.0)

Lưu ý: Do mỗi người tự ước đoán mức vận động nên sai số là không tránh khỏi. Ví dụ, bạn có thể nghĩ là bạn nên lấy BMR x 1.7 nhưng thực tế có thể chỉ cần tới BMR x 1.55. Bạn nên theo dõi cân nặng cơ thể của bạn mỗi 1,2 tuần để xem ước đoán của mình đã chính xác chưa và chỉnh sửa cho phù hợp. Thường thì ước đoán của bạn sẽ tương đối gần với mức calo thực sự cần.

Tạo lượng calo thiếu hụt để giảm cân

Để giảm cân, bạn cần tạo lượng calo thiếu hụt. Mỗi 7700 calo thiếu hụt tương đương khoảng 1kg giảm đi. Do đó, nếu bạn giảm khoảng 500 calo mỗi ngày (so với mức để giữ cân), bạn sẽ giảm khoảng 0.45kg 1 tuần. Tương đương, nếu bạn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện tăng lên và đốt thêm khoảng 500 calo mỗi ngày thì bạn cũng giảm khoảng 0.45kg mỗi tuần. Lý tưởng mà nói, bạn nên kết hợp cả hai, giảm 250 calo và đốt 250 calo từ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện.

Tốc độ giảm cân của bạn sẽ không đều, thậm chí có lúc bạn tăng cân một chút. Nên cắt calo từ từ để cơ thể thích nghi.

Giảm cân nên ở mức 0.25 đến 1kg mỗi tuần. Nếu giảm cân quá nhanh bạn sẽ đối diện với nguy cơ tăng cân lên cũng nhanh. Không nên giảm calorie xuống dưới mức 1200 calo mà không có sự theo dõi của bác sĩ (một số nguồn cho rằng mức tối thiểu của nữ là 1000-1200 calo, nam là 1200-1400 calo). Cũng lưu ý thêm là ở mức calo dưới 1000-1200, trạng thái chống đói có thể bị kích hoạt và khiến tốc độ giảm cân của bạn chậm hẳn. Đó cũng là điều mà một số thành viên gặp phải.

Một ví dụ

Nữ tên: Thanh
Cân nặng: 60kg
Chiều cao: 160cm
Vận động: bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện nhẹ (1.3)

Theo công thức Harris-Benedict: chỉ số BMR= 655+(9.6 x 60) + (1.8 x 160) - (4.7 x 20)=1425
Tổng lượng calo cần = 1425x1.3=1852

Để cắt giảm calo Thanh quyết tâm bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục tăng lên (tăng lên so với mức cũ là bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện nhẹ) để đốt cháy thêm 250 calo, đồng thời cắt giảm 250 calo từ thực đơn. Kết quả là một ngày bạn Thanh cần nạp: 1852-250=1602 calo để giảm 0.45kg/1 tuần.

Các phương pháp ăn kiêng

Các phương pháp ăn kiêng đều dựa theo nguyên lý calo vào < calo ra để giảm cân. Lựa chọn theo phương pháp ăn kiêng nào là tuỳ thuộc vào sở thích ăn uống cá nhân và khả năng khống chế thèm ăn của cá nhân phù hợp với phương pháp nào nhất. Có người thích hợp với phương pháp ăn kiêng truyền thống: ăn thiên về carb và ăn ít fat. Có người phù hợp với ăn kiêng low carb, ít carb và thiên về mỡ (80-120g/ngày). Có người lại thích hợp với ăn vừa phải fat và vừa phải carb. Phương pháp nào cũng được, bạn cũng sẽ giảm cân khi khống chế calo.

Điểm quan trọng nhất và khó nhất khi theo các phương pháp dinh dưỡng là ăn làm sao để vừa khống chế được calo, vừa đủ dinh dưỡng và tránh mất cơ. Để đảm bảo sức khoẻ, tránh mất cơ và da thịt lỏng lẻo bạn cần nạp đủ protein. Bao nhiêu protein là đủ còn tuỳ thuộc theo phương pháp và tuỳ theo bạn có bao nhiêu cơ. Thường thì lượng protein cần nằm ở khoảng 1->2.5g protein / kg trọng lượng cơ thể.

Rau xanh là rất quan trọng trong tất cả các phương pháp giảm cân. Rau xanh chứa rất ít calo cho nên sẽ không ảnh hưởng đáng kể tới tổng calo nạp. Rau xanh có nhiều dưỡng chất quan trọng, giúp tăng cường tiêu hoá, có chất xơ và giúp bạn no lâu hơn, đóng vai trò quan trọng trong thành công của giảm cân.

Trong mọi phương pháp giảm cân, thiếu hụt dưỡng chất là điều khó tránh khỏi, cho nên người ăn kiêng được khuyên dùng nên bổ sung multivitamin nếu có điều kiện.

Ăn kiêng truyền thống

Rất đơn giản, bạn chỉ cần khống chế lượng calo như trên và theo các bài hướng dẫn ăn kiêng truyền thống để xem ăn thế nào cho đủ dinh dưỡng. Ví dụ: bạn nên ăn nhiều rau, bổ sung hoa quả. Bữa ăn nên có cá thịt, ngũ cốc, lúa mì. Uống sữa, vitamin, ăn rau đậu, dầu ô liu v.v nếu có điều kiện. Với phương pháp này bạn sẽ ăn tương đối ít fat và carb. Bạn có thể tham khảo bài này: https://www.caubaquan.com/forums/t25005/

Ăn kiêng Low carb

Bạn có cần khống chế lượng calo không?

Không có phương pháp nào là không cần tới khống chế lượng calo. Nguyên lý rất đơn giản, calo vào mà lớn hơn calo ra (vận động, chức năng, nhiệt, v.v) thì nó sẽ tích lại -> tăng cân.

Vậy tại sao một số người theo low carb ăn "không hạn chế" vẫn giảm cân?

Trong giai đoạn đầu, giảm cân đa phần là do mất nước. Nước mất có thể lên đến vài kg nên cho dù bạn có ăn quá lượng calo cho phép thì vẫn cảm thấy giảm cân. Trên thực tế, chưa chắc bạn đã giảm mỡ.

Do phải khống chế carb và không được ăn những món ưa thích như sô cô la v.v. một số người tự động giảm lượng ăn / calo của mình ở mức có thể giảm mỡ. Đồng thời, ở trạng thái ketosis / ăn mỡ sẽ cảm thấy no lâu hơn, do đó không tạo cho người ta cảm giác thèm ăn. Nhưng không phải ai cũng vậy.

Vậy trong giai đoạn đầu có nên ăn quá lượng calo cần hay không?

Không. Ăn quá lượng calo cần có thể khiến bạn dễ phát hiện ra ketones trong nước tiểu hơn. Nhưng như thế không có nghĩa là bạn không ở trong ketosis nếu que thử nhạt hơn (hoặc không có màu). Quan trọng là khống chế lượng carb.

Nên ăn bao nhiêu protein:

Theo Keto: Trong 3 tuần đầu, bạn nên ăn ít nhất 150g protein để tránh mất cơ. Các tuần sau đó bạn có thể tính lượng protein (g) nạp vào theo: https://www.caubaquan.com/forums/t19491/.

Theo Atkins: Bạn nên nạp protein theo bảng sau: https://www.caubaquan.com/forums/t19436/.

Nên ăn bao nhiều fat?

Hầu hết những người theo low carb và muốn giảm cân sẽ ăn khoảng 80-120 fat / ngày. Lượng calo cần từ fat = tổng lượng calo muốn nạp - tổng lượng calo từ protein - tổng lượng calo từ carb. Để tính ra trọng lượng (g) từ calo (hoặc ngược lại) bạn có thể đối chiếu bảng sau:
  • 1g Carb= 4 calo
  • 1g Protein =4 calo
  • 1g Fat = 9 calo
Ví dụ phương pháp Keto: bạn muốn nạp 1500 calo để giảm cân, trong 3 tuần đầu bạn nạp 150g protein và 30g carb nên:

• Calo nạp từ protein = 150x4=600
  • Calo nạp từ carb = 30x4=120
Vậy tổng calo cần từ fat=1500-600-120=780 calo, tương đương với 780/9~87g fat.

Bạn tham khảo thêm về các phương pháp low carb tại:
https://www.caubaquan.com/forums/t19436/
https://www.caubaquan.com/forums/t19495/

Ăn kiêng rất ít calo

Đây là những phương pháp ăn kiêng ở mức calo rất thấp, chúng không được khuyến khích do ảnh hưởng tới sức khoẻ. Tuy nhiên, hãy đọc: https://www.caubaquan.com/forums/t25194/, nếu bạn đã quyết chí theo.

thachsanh
Công thức tính calo theo about
Em thừa cân cao 1m74 mà nặng 91kg @@! đang nhờ tất cả các anh chị forum cho em lời khuyên và chế độ ăn uống hợp lý ,động lực giảm ân ạ.em còn gà nên ko hiểu nhiều mong mọi người giúp đỡ

anh thachsanh cho em xin concept công thức tính của ba công cụ trên được không ạ :D Em muốn viết một ứng dụng html5 đa nền về phương pháp giảm cân này cho các bạn trên web mình dùng thử (y)

anh ơi,an theo atkins vậy em chỉ tính lượng fat thôi,k tính fat bão hòa hở a,còn nữa,em soan thực đơn nhưng co gắng lắm thì lượng fat nap vào vẫn không đủ mức 70g/ngày(tinh theo chiều cao và cân nặng of em),nếu đủ 70g fat thì dư calo....vậy em ăn ít hơn khoảng 5 -10g fat có ảnh hưởng đến GC k anh?tra lời sớm giúp em,thaks

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
các anh cho em hỏi . Em đang trong chế độ giảm cân và đã giảm dc 4kg trong vòng 1 tháng nhưng hôm nay kìm ko nổi đã thịt 2 cái bánh giò loại 2 trứng cút , và 2 cái bánh bông lan kem hình tam giác :| :| lúc ăn xong mới hối hận vì ko biết nó có tăng lại vòng bụng không :( em đang học lớp 9 cuối cấp nên toàn phải ngồi ít có thời gian vận động nhưng lúc thịt xong đồng đồ đó em đã bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào theo bài này https://www.caubaquan.com/community/threads/11958/ và em chạy 10 vòng . Không biết mỡ có bị tích tụ lại không hay đã được em tiêu đi rồi :D chắc chiều nay em khỏi ăn luôn :|
Tiêu thì chẳng tiêu được, nhưng lần sau kiềm chế.
Anh ơi đang rơi vào chống đói dùng cách này hiệu quả không anh , em giảm chậm quá
Chống đói thì ăn tăng lên một chút là xong. Còn đây nó cũng chỉ là một phương pháp giảm cân như mọi phương pháp khác.
HI, mình mới tham gia diễn đàn vì gần đây muốn theo low carp mà lại muốn ăn chay & muốn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình để giữ nguyên phong độ. Bạn nào biết có topic nào phù hợp với nguyện vọng của mình hướng dẫn chay low carp thì nhắn mình với nhé. Thanks nhiều
Bạn có thể tham khảo mục thể dục diễn đàn.
Em thừa cân cao 1m74 mà nặng 91kg @@! đang nhờ tất cả các anh chị forum cho em lời khuyên và chế độ ăn uống hợp lý ,động lực giảm ân ạ.em còn gà nên ko hiểu nhiều mong mọi người giúp đỡ
Em tham khảo các phương pháp giảm cân.
anh thachsanh cho em xin concept công thức tính của ba công cụ trên được không ạ :D Em muốn viết một ứng dụng html5 đa nền về phương pháp giảm cân này cho các bạn trên web mình dùng thử (y)
À công thức thì trên diễn đàn mình đã có.
ua ch0 em h0i sa0 VN minh k0 an nhiu uj tap nhiu de dc thanh b0dybuiding ma minh phai kieng an zay
Bodybuilders cũng phải ăn kiêng để giảm mỡ.
anh ơi,an theo atkins vậy em chỉ tính lượng fat thôi,k tính fat bão hòa hở a,còn nữa,em soan thực đơn nhưng co gắng lắm thì lượng fat nap vào vẫn không đủ mức 70g/ngày(tinh theo chiều cao và cân nặng of em),nếu đủ 70g fat thì dư calo....vậy em ăn ít hơn khoảng 5 -10g fat có ảnh hưởng đến GC k anh?tra lời sớm giúp em,thaks
Fat nào cũng tính hết. Em có thể ăn ít fat, nhưng không nên quá ít. Có điều như vậy thì em theo truyền thống không phải Atkins. Em cũng không cần thiết phải theo Atkins.

Nhờ các pro dinh dưỡng tính hộ xem bảng thức ăn của mình có tính sai chỗ nào không? Và nếu thế này thì hơi ít protein (nam, 168cm, 70kg) thì nên bổ sung protein bằng cái gì nếu không phải sản phẩm hỗ trợ

Giờ Món Kcal Protein Fat Carb
7h 1 bánh mì trứng 266 14.8 11.8 20
11h30 1 bún bò 479 18.6 16 65.3
12h 2 cốc trà nóng 0 0 0 0.2
6h 1 hộp sữa chua 154 4.2 8 29.6
6h30 500ml nước + nửa quả chanh không đường 15 0.1 0 5.5
7h 500ml nước + nửa quả chanh không đường 15 0.1 0 5.5
8h 1 bát cơm 200 4.6 0.6 44.2
1 bát cơm 200 4.6 0.6 44.2
1 đĩa rau muống 90 6 0 10.5
2 lạng thịt heo 396 40 8 0
9h 1 quả chuối 89 1 0 23

Anh thachsach cho em hoi em đang bị đứng cân 5 hôm nay (50,5 cân), đang trong ketosis ( sử dụng que thử) ngày thứ 16 theo em tính thì hàng ngày em cần 80g fat, 105g protein, 20g carb. Trong thời gian 16 ngày qua em đã giảm 2,7 cân, trong đó giảm 3 cm vùng bụng(70-67), 1,5 cm vùng đùi (57-55,5), 3cm mông (95-92) , 1cm ngực (82-81). Cách một ngày e lại chạy, đi bộ hoặc đạp xe 1 tiếng.
Mục tiêu của em về 47 cân, giảm sâu bụng, đùi, mông.
Thực đơn của em như sau:
Sáng: khoảng 1 lạng ba chỉ, 1 thìa 12 ml dầu oliu
Trưa: 3 con cá biển nhỏ chiên dầu (khoảng 1,5 lạng), 3 h chiều: nửa lạng lạc rang dầu
Chiều: thức ăn tương đương 3 con cá biển chiên dầu.
Tối : 1 cốc nước ép bí đao.
Trong 16 ngày trên thì hơn 10 ngày trong ketosis
Đề nghị các anh chị góp ý giùm em liệu có phải tăng fat lên, cắt bớt calo đi để tiếp tục giảm được không?

Anh thachsach cho em hoi em đang bị đứng cân 5 hôm nay (50,5 cân), đang trong ketosis ( sử dụng que thử) ngày thứ 16 theo em tính thì hàng ngày em cần 80g fat, 105g protein, 20g carb. Trong thời gian 16 ngày qua em đã giảm 2,7 cân, trong đó giảm 3 cm vùng bụng(70-67), 1,5 cm vùng đùi (57-55,5), 3cm mông (95-92) , 1cm ngực (82-81). Cách một ngày e lại chạy, đi bộ hoặc đạp xe 1 tiếng.
Thực đơn của em như sau:
Trưa: 3 con cá biển nhỏ chiên dầu (khoảng 1,5 lạng), 3 h chiều: nửa lạng lạc rang dầu
Đề nghị các anh chị góp ý giùm em liệu có phải tăng fat lên, cắt bớt calo đi để tiếp tục giảm được không?

cho e hỏi về phần giảm cân,một ngày em nạp 1800calo là giữ cân.nếu em nạp 1000calo và bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 300calo thì có thể giảm 1kg 1 tuần k? hay còn phụ thuộc vào yếu tố khác ạh

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
anh thạch sanh cho e hỏi… e có thể dùng cách tính % lương mỡ trong cơ thể mình theo cách tính của web này không:
www.*************.com.vn/baiviet/chitiet/ti-le-mo-cua-co-the
Em có thể tính trong mục Công Cụ trang mình
Thực đơn của em như sau:
Em không cần tăng fat, còn về calo thì sau 1 hai tuần hẵng tính tới giảm.
mình ăn mãi mà không lên được cân nè :(
Tùy người và mức vận động
cho e hỏi về phần giảm cân,một ngày em nạp 1800calo là giữ cân.nếu em nạp 1000calo và bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 300calo thì có thể giảm 1kg 1 tuần k? hay còn phụ thuộc vào yếu tố khác ạh
Ăn vậy hơi khắc nghiệt, em nên ăn tăng lên 1200 calo.

vậy mình nên ăn gì để tăng lượng calo lên ạh,vì 1000calo e cắt hoàn toàn tinh bột nhưng k phải ăn low carb.nên tính lượng calo cho đủ thì e thấy mình ăn cả ngày luôn.