Keto và sức khỏe: những câu hỏi thường gặp

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Mục đích của bài viết không phải là để chứng minh keto là hoàn toàn vô hại mà là để đưa ra câu trả lời khách quan dựa theo những nghiên cứu khoa học, các tài liệu đáng tin cậy. Nên nhớ là chưa có nghiên cứu khoa học nào theo dõi low carb trong một thời gian dài, ngoại trừ các trường hợp áp dụng chữa bệnh động kinh và người Eskimo. Tuy nhiên, cả hai nhóm này đều không hoàn toàn trùng hợp với nhóm bình thường.

Thế có nghĩa là anh chị em hơi mạo hiểm nếu theo low carb trong thời gian dài (ví dụ: theo liên tục không gián đoạn trong >1,2 năm). Điều này không có nghĩa là Keto / low carb có hại hơn các phương pháp giảm cân nhanh chóng khác khác. Các phương pháp giảm cân nhanh đều có mặt trái đi kèm, chẳng qua chưa ai chỉ ra chi tiết thôi (dần dần diễn đàn sẽ có).

Giống như mọi phương pháp ăn kiêng giảm cân khác, nếu đang có vấn đề về sức khoẻ, bạn nên cẩn thận theo dõi và kiểm tra thường xuyên để tránh ảnh hưởng của nó tới bệnh tật. Sức khoẻ là của bạn, bạn cần tự quan tâm và đảm bảo sức khoẻ cho mình. Chỉ nên lấy lời khuyên trên diễn đàn là gợi ý. Bản thân bạn nên theo chỉ định của bác sĩ. Họ mới là người khám và biết rõ tình trạng cơ thể bạn.

Những câu hỏi thường gặp là:
  • Người Eskimo ăn gì, họ có thực sự ăn theo low carb suốt đời hay không?
  • Keto có thích hợp cho người đang mang thai?
  • Keto có thích hợp cho người bị bệnh Gout?
  • Keto có thích hợp cho trẻ vị thành niên?
  • Keto có làm tăng cholesterol?
  • Keto có làm ảnh hưởng tới não?
  • Keto có gây sỏi thận hay hại thận?
  • Keto có làm hại gan?
  • Keto có khiến thiếu hụt vitamin / khoáng chất?
  • Keto có gây táo bón?
Người Eskimo ăn gì, họ có thực sự ăn theo low carb suốt đời hay không?

Người Eskimo chủ yếu là ăn cá và động vật biển như hải cẩu, gấu, chim, hải mã. Người Eskimo có ăn thực vật lấy được từ thiên nhiên (theo mùa) như cỏ, dễ, củ, quả mọng, rong biển. Tức là có những thời điểm người Eskimo không ăn theo low carb. Do đó không thể dựa theo người Eskimo để đánh giá về ảnh hưởng đối với người low carb >1 năm.

Thời gian ăn cân bằng chất có thể đã giúp họ loại bỏ ảnh hưởng xấu, nếu có, của low carb. Đồng thời, người Eskimo ăn uống khá lành mạnh và đủ chất (cá và động vật biển là chính), còn hầu hết mọi người trên diễn đàn thì ăn thịt lợn (tăng trọng!).

Keto có thích hợp cho người đang mang thai?

Tuy còn thiếu nghiên cứu trên người, nhưng nghiên cứu trên chuột và các bà mẹ bị bệnh tiểu đường cho thấy: ketones có thể tăng nguy cơ khuyết tật ống thần kinh. Thêm vào đó, có lẽ glucose là nguồn nhiên liệu chính để phát triển bào thai.

Những dữ liệu trên cho thấy ketogenic diet / low carb không thích hợp cho bà mẹ đang mang thai. Thực ra, bất cứ phương pháp giảm cân nào cũng đều không thích hợp cho bà mẹ đang mang thai. Bà mẹ đang mang thai cần đủ chất để nuôi thai nhi phát triển.

Keto có thích hợp cho người bị bệnh Gout?

Những người bị bệnh / di truyền Gout có lẽ không nên theo phương pháp này. Khi bắt đầu theo ketogenic / low carb, nồng độ axit uric sẽ tăng lên và có thể kích hoạt gout ở những người có xu hướng bị bệnh gout.

Keto có thích hợp cho trẻ vị thành niên?

Phương pháp này đã được áp dụng ở trẻ vị thành niên nhưng dưới theo dõi chặt chẽ của bác sĩ. Các bậc cha mẹ nên rất cẩn thận khi cho con em theo phương pháp này. Nó có khả năng làm ảnh hưởng tới phát triển (chưa có nghiên cứu chính xác).

Keto có làm tăng cholesterol?

Việc low carb nạp mỡ quá nhiều gây quan ngại về mỡ trong máu và các bệnh tim mạch. Tuy nhiên, những nghiên cứu mới nhất cho thấy những người theo phương pháp keto ngắn hạn (<1 vài năm) không có sự thay đổi /giảm mức cholesterol. Về dài hạn, người ta thường đưa dẫn chứng rằng người Eskimo có ít bệnh tim mạch hơn người Mỹ, nhưng người Eskimo cũng có những giai đoạn ăn theo chế độ carb trong năm cho nên những ảnh hưởng của low carb có thể được cân bằng lại trong giai đoạn này.

Do không hoàn toàn chắc chắn về mức cholesterol, những người theo keto/low carb được khuyên là nên kiểm tra mỡ trong máu sau 2 tháng.

Keto có làm ảnh hưởng tới não?

Lo lắng này xuất phát từ việc trong điều kiện bình thường não bộ cần glucose để hoạt động. Khi ăn low carb, glucose bị giới hạn. Vậy não làm sao đủ năng lượng để hoạt động? Trả lời: Não chuyển dần sang sử dụng ketones khi cơ thể đốt fat. Nghiên cứu trên trẻ em động kinh cho thấy keto không ảnh hưởng tới khả năng não bộ. Ngoại trừ những phản ững phụ khi chuyển đổi giai đoạn từ đốt carb sang đốt mỡ và ngược lại.

Điều này không dẫn đến khẳng định tuyệt đối là keto không có ảnh hưởng tới não bộ nếu theo dài hạn. Những học sinh trong thời kỳ thi cử hay những người có công việc cần bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trung trong 1-3 tuần tiếp theo không nên bắt đầu low carb. Trong giai đoạn bắt đầu, người theo low carb có thể có cảm giác mất bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trung hay mơ hồ.

Keto có gây sỏi thận hay hại thận?

Lo lắng này xuất phát từ việc nạp protein nhiều hơn bình thường.

Nhóm người không bị bệnh thận trước khi theo: Những nghiên cứu cho thấy không có ảnh hưởng tới thận khi theo low carb trong thời gian ngắn (<6 tháng) .

Những người đã bị sỏi thận không nên theo keto/low carb.

Những người bị bệnh liên quan đến thận tốt nhất là không nên theo. Tất cả mọi người theo đều nên uống nhiều nước để giảm nguy cơ bị bệnh.

Một lần nữa, không có nghiên cứu về ảnh hưởng của low carb tới thận khi theo low carb trong quãng thời gian dài.

Keto có làm hại gan?

Không có phát hiện gì về ảnh hưởng của low carb tới gan khi nghiên cứu trong thời gian ngắn hạn hoặc trên mình các bệnh nhân động kinh nhưng không có nghiên cứu về ảnh hưởng khi theo trong thời gian dài.

Keto có khiến thiếu hụt vitamin / khoáng chất?

Các phương pháp khống chế calo đều dẫn tới việc giảm dưỡng chất (trái với quan niệm của nhiều người, low carb/keto về bản chất vẫn cần khống chế calo). Nó là rất khó khăn, nếu không muốn nói là không thể, cung cấp đủ dưỡng chất khi calo ở mức dưới 1200 calo/ngày.

Thiếu hụt dưỡng chất khi theo keto/low carb không khác biệt so với các phương pháp khống chế calo khác. Những người theo ăn kiêng giảm cân nên bổ sung vitamin và khoáng chất hàng ngày để tránh sự thiếu hụt này. Nên bổ sung các sản phẩm về bơ sữa để tránh thiếu hụt canxi. Thỉnh thoảng nên đi kiểm tra xem có khoáng chất nào bị thiếu hụt hay không. Nếu có thể nên bổ sung khoảng: 3-5 g Natri, 1 g Cali, 300mg Magie.

Keto có gây táo bón?

Low carb có thể gây táo bón do hai nguyên nhân: thiếu chất xơ và tăng hấp thụ thức ăn trong dạ dày. Do đó, người ăn kiêng khuyến khích ăn rau xanh có nhiều chất xơ. Chất xơ cũng rất quan trọng cho sức khoẻ của con người, như giúp tránh một số dạng ung thư và tim mạch.

Anh chị em có câu hỏi xin đặt phía dưới.
Thông tin phần lớn được tóm lược từ Ketogenic Diet.

thachsanh tổng hợp​

ăn kiêng theo LC có bị nổi mẫn dưới da và bị xuất hiện vết bầm rất nhiều nơi trên cơ thể hay không ?. 12 Ngày ăn kiêng ng e xuất hiện nhiều mẫn đỏ và vết bầm , ngày 13 thì có ăn 1 chén cơm, 100g hủ tiếu mềm , chè trứng thì các vết bầm đỡ nhiều . Từ sáng đến giờ ăn theo LC thì lại có vết bầm mới...xuất hiện

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
ăn kiêng theo LC có bị nổi mẫn dưới da và bị xuất hiện vết bầm rất nhiều nơi trên cơ thể hay không ?. 12 Ngày ăn kiêng ng e xuất hiện nhiều mẫn đỏ và vết bầm , ngày 13 thì có ăn 1 chén cơm, 100g hủ tiếu mềm , chè trứng thì các vết bầm đỡ nhiều . Từ sáng đến giờ ăn theo LC thì lại có vết bầm mới...xuất hiện
Để chắc ăn nhất là ra bác sĩ. Còn nghe sơ qua là có thể do em bị thiếu vitamin. Em có uống thêm multivitamin và ăn rau xanh như hướng dẫn không?

em hằng ngày vẫn uống vitamin và bữa ăn vào cũng kèm theo các lọai rau như xà lách , súp lơ , rau muống ,rau ngót , mướp

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
em hằng ngày vẫn uống vitamin và bữa ăn vào cũng kèm theo các lọai rau như xà lách , súp lơ , rau muống ,rau ngót , mướp
Triệu chứng này nguyên do thì có nhiều lắm. Thường thì nó chẳng có vấn đề gì lớn. Có những người theo low carb cũng bị cái này và nguyên nhân chủ yếu là do thiếu vitamin. Em có thể thử bổ sung thêm vitamin C, B12, K xem thế nào, xem có thấy mất không. Nhưng tốt nhất là em ra bác sĩ kiểm tra xem thiếu cái gì.

Mình theo 4 ngày và cũng bị 1 số vết bầm khắp dưới cổ và tay chân. Mình nghĩ đây là triệu chứng bình thường thôi vì mình có người chị đi nước ngoài mấy tháng ăn nhiều khoai tây nghiền quá về lên 7kg. Sau khi về bả sợ quá nên kiêng cử dzữ lắm, xuống cân cũng rất lẹ, xuống lẹ quá thì mình thấy bắp đùi cũng xuất hiện nhiều vết bầm lan rộng. Vì là chị ruột nên mình theo dõi hằng ngày, chị cũng sợ và đi khám sức khỏe nhưng mọi thứ vẫn ổn. H mình chỉ nghĩ đơn giản chắc do quá trình đốt mỡ thôi.
Đây là ý kiến riêng của mình. Mọi người cùng đóng góp ha.

hiện nay , ba em bị tiểu đường và huyết áp ,sau khi tham khảo cách thức ăn uống LC và lợi ích của nó trong cải thiện 2 bệnh trên cho nên ba em đã ăn cùng em theo PP LC này . Sau 1 tuần ăn theo LC kết quả làm em quá chóang váng
Glycemie ( giới hạn 70 -110mg)
trước LC : 110mg
sau LC : 119mg
Acid Uric ( giới hạn 3,0 -5,5 mg)
trước LC : 5,5 mg
sau LC : 8,4mg
Cholesterol (giới hạn 140 -239 mg)
trước LC : 259 mg
sau LC : 360mg
Triglycéride (giới hạn 35 -160 mg)
trước LC : 160mg
sau LC : 228 mg

Tất cả các chỉ số của ba em đều vượt quá mức cho phép rất nhiều trong khi từ trước đến giờ chưa bao giờ có tình trạng này
Như vậy , liệu rằng LC chỉ là 1 pp đơn thuần để giảm cân chứ ko hề mang đến lợi ích cho sức khỏe ??

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Em có thể đăng thực đơn của ba em lên không? Nó rất quan trọng. Ba em theo Atkins hay Keto (khống chế calo). Ba em bị tiểu đường loại 1 hay loại 2?

Ba em cao 1m72 , nặng 86,5 kí ( trước khi LC )
Thực đơn hằng ngày khỏang 400g thịt bò , thịt 3 rọi hoặc cá , tất cả được chế biến bằng cách chiên qua dầu olive ,khỏang 300g rau xanh chia đều cho 3 bữa chính , mutivitamin 1 viên/1 ngày ,phô mai teama 1-2 viên/1 ngày , 2 quả trứng chiên
Ba em là tiểu đường lọai 2

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Khả năng nguyên là do ăn quá tải lượng calo và có thể nhiều fat bão hoà + trứng. Ba em có uống bia rượu gì hay không? Có chia ra làm nhiều bữa để ăn hay không?

trong thời gian ăn theo LC , ba em ko uống rượi bia , 1 ngày chia làm 5 bữa , 3 bữa chính và 2 bữa phụ , sau 6h tối ko ăn gì thêm .
Em thấy khối lượng thức ăn như vậy ..ko vượt quá mức calo hằng ngày vì trung bình 1 ngày ba em cần 2300 calo .
Trên thực tế là đôi khi ba em ăn ko hết 400g thịt 1 ngày nên em nghĩ 1 ngày chỉ nạp trên dưới 1600 1700 calo.
Và sau 1 tuần LC ba em từ 86,5 kí xuống 84,5 ,vòng bụng giảm 4 cm ( từ 110 xuống 106 ) thế nhưng khi xét nghiệm máu lại gặp vấn đề như thế
Nếu thực đơn chưa đúng vậy thì ba em nên ăn như thế nào ?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
trong thời gian ăn theo LC , ba em ko uống rượi bia , 1 ngày chia làm 5 bữa , 3 bữa chính và 2 bữa phụ , sau 6h tối ko ăn gì thêm .
Em thấy khối lượng thức ăn như vậy ..ko vượt quá mức calo hằng ngày vì trung bình 1 ngày ba em cần 2300 calo .
Trên thực tế là đôi khi ba em ăn ko hết 400g thịt 1 ngày nên em nghĩ 1 ngày chỉ nạp trên dưới 1600 1700 calo.
Và sau 1 tuần LC ba em từ 86,5 kí xuống 84,5 ,vòng bụng giảm 4 cm ( từ 110 xuống 106 ) thế nhưng khi xét nghiệm máu lại gặp vấn đề như thế
Nếu thực đơn chưa đúng vậy thì ba em nên ăn như thế nào ?
Thứ nhất là ba em cần theo dõi thường xuyên và nếu cần thì ngưng phương pháp. Anh rất thận trọng với vấn đề sức khỏe. Tuy nhiên, nếu ba em vẫn muốn tiếp tục theo thì để giảm chỉ số trên ba em nên:
1. Bỏ hẳn thịt bò, ăn trứng vừa phải, hoặc chỉ ăn lòng trắng trứng.
2. Giảm/bỏ thịt lợn và thay vào đó bằng thịt gà, cá. Tốt nhất là cá.
3. Giảm calo (ít thôi), đó là mức ba em cần để giữ cân, nhưng trong quá trình đốt mỡ nó có thể khiến các chỉ số kia tăng.
5. Uống nhiều nước
5. Tập luyện thể dục
6. Uống dầu cá
À cholesterol em cần có chỉ số LDL và HDL riêng biệt, có thể nó do HDL tăng -> không đáng lo ngại. Anh cần chỉ số Triglyceride/HDL và HDL/Tổng Cholesterol.

Những lần trước xét nghiệm nơi kia thì nó có cho chỉ số LDL và HDL của cholesterol . nhưng hồi sáng này ba e xét nghiệm nơi khác ,mà chỗ này nó ko đưa rõ chỉ số HDL và LDL .theo như kết quả của lần trc thì HDL :46 ( > 36) là rất tốt .
.
Vậy cho em hỏi , nếu chỉ ăn cá và gà mình có thể chiên hay ko ? vì em thấy hầu như các đặc trưng của pp LC anh đều lược bỏ...
Đồng thời ,bác sĩ khuyên ba em ăn nhiều trái cây , nếu theo lc lại ko dc ăn ?
.
Ba em có bệnh gout ,liệu có theo dc pp này dc hay ko ?
.
Vấn đề cuối cùng là , với những người khỏe mạnh ,theo pp này có thật sự an tòan cho sức khỏe ko ? Vì thực tế mọi người chỉ quan tâm đến vấn đề giảm bao nhiêu cân chứ ít ai đi xét nghiệm máu xem đường huyết và cholesterol đang ở mức nào . Vì khi em áp dụng pp này ở ba em , em cũng hạn chế lượng thịt mỡ ít nhất có thể mà cholesterol lại tăng như thế , trong khi có bạn ăn đến 600g thịt mỡ và trứng mỗi ngày . .
Em cũng có thể làm 1 bài test đơn giản trên chính cơ thể của mình . Ngày mai em sẽ đi xét nghiệm và cố gắng ăn theo LC thêm vài tuần nữa rồi xét nghiệm lần 2 xem trên cơ thể 1 thanh niên thì PP LC ảnh hưởng thế nào ? có thật sự kì diệu như trong các cẩm năng dc dịch hay ko

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Những lần trước xét nghiệm nơi kia thì nó có cho chỉ số LDL và HDL của cholesterol . nhưng hồi sáng này ba e xét nghiệm nơi khác ,mà chỗ này nó ko đưa rõ chỉ số HDL và LDL .theo như kết quả của lần trc thì HDL :46 ( > 36) là rất tốt .
.
Vậy cho em hỏi , nếu chỉ ăn cá và gà mình có thể chiên hay ko ? vì em thấy hầu như các đặc trưng của pp LC anh đều lược bỏ...
Đồng thời ,bác sĩ khuyên ba em ăn nhiều trái cây , nếu theo lc lại ko dc ăn ?
.
Ba em có bệnh gout ,liệu có theo dc pp này dc hay ko ?
.
Vấn đề cuối cùng là , với những người khỏe mạnh ,theo pp này có thật sự an tòan cho sức khỏe ko ? Vì thực tế mọi người chỉ quan tâm đến vấn đề giảm bao nhiêu cân chứ ít ai đi xét nghiệm máu xem đường huyết và cholesterol đang ở mức nào . Vì khi em áp dụng pp này ở ba em , em cũng hạn chế lượng thịt mỡ ít nhất có thể mà cholesterol lại tăng như thế , trong khi có bạn ăn đến 600g thịt mỡ và trứng mỗi ngày . .
Em cũng có thể làm 1 bài test đơn giản trên chính cơ thể của mình . Ngày mai em sẽ đi xét nghiệm và cố gắng ăn theo LC thêm vài tuần nữa rồi xét nghiệm lần 2 xem trên cơ thể 1 thanh niên thì PP LC ảnh hưởng thế nào ? có thật sự kì diệu như trong các cẩm năng dc dịch hay ko
Chuyện bị tăng các chỉ số trên có khá nhiều người bị trong giai đoạn đầu và họ coi là bình thường. Họ dựa theo các tỉ lệ như anh nói để đánh giá. Tuy nhiên, anh là người thận trọng nên anh khuyên em cần thận, vả lại chỉ số của ba em là khá cao. Đối với người bình thường, tạm thời tăng một ít thì không có gì đáng ngại. Nhưng nếu lo lắng thì tốt nhất đừng nên theo em ạ. Anh không hề khuyến khích vì anh không biết chính xác.

Phương pháp này đã được nghiên cứu lâu rồi. Nếu ketosis mà đổ bể thì em yên tâm là tất cả các phương pháp dựa theo ketosis là đổ bể hết (tức là các phương pháp có dính chữ low carb) và người ta đã không áp dụng ở nước ngoài để chữa bệnh (chủ yếu động kinh).

Thế nhưng, không có nghĩa là nó sẽ tốt với tất cả mọi người. Phải xem kỹ các yếu tố tiền sử bệnh án và di truyền thì mới xác định được rõ ràng. Nói chung, anh vẫn nói là nếu có vấn đề, tốt nhất em/ba em nên ngưng theo.

Ba em không nên chiên với dầu thực vật. Còn nếu em đi khám nhớ yêu cầu LDL và HDL, chứ nhìn vào những chỉ số kia anh chỉ biết là cao, chứ không biết có gây nguy hiểm không.

cho em hỏi..e thực hiện LC đc 10 ngày rồi...thế theo phương pháp này e có đc ăn cà chua k nhỉ..nếu đc thì là bn là vừa???

Sáng nay em vừa có kết quả xét nghiệm máu của em
Glycemie : 87mg (70 -110mg) : tương đối
Acid Uric : 3,3 mg ( 3,0 -5,5 mg) : tốt
Cholesterol : 290mg (140 -239 mg) : quá giới hạn
Triglycéride : 109mg ( 35 - 160 mg ) : cao
Em vẫn theo Lc từ ngày 4/6/2011 đến hôm nay là bị đứng cân hơn 5,6 ngày rồi . Thực đơn hàng ngày của em khá ít cutting nữa chắc ko còn gì để ăn
Cholesterol trong máu khá cao , có phải do trứng ko ? Nếu cắt giảm trứng thay bằng gì ? có phải bắt đầu từ bây giờ em sẽ hạn chế nạp mỡ đúng ko ? em cao 1m64 nặng 57 kí
Thực đơn thông thường của em là
Sáng : 1 quả trứng chiên
Giữa sáng : multivitamin
Trưa :100g thịt + rau
Chiều : 50g thịt + rau

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Sáng nay em vừa có kết quả xét nghiệm máu của em
Glycemie : 87mg (70 -110mg) : tương đối
Acid Uric : 3,3 mg ( 3,0 -5,5 mg) : tốt
Cholesterol : 290mg (140 -239 mg) : quá giới hạn
Triglycéride : 109mg ( 35 - 160 mg ) : cao
Em vẫn theo Lc từ ngày 4/6/2011 đến hôm nay là bị đứng cân hơn 5,6 ngày rồi . Thực đơn hàng ngày của em khá ít cutting nữa chắc ko còn gì để ăn
Cholesterol trong máu khá cao , có phải do trứng ko ? Nếu cắt giảm trứng thay bằng gì ? có phải bắt đầu từ bây giờ em sẽ hạn chế nạp mỡ đúng ko ? em cao 1m64 nặng 57 kí
Thực đơn thông thường của em là
Sáng : 1 quả trứng chiên
Giữa sáng : multivitamin
Trưa :100g thịt + rau
Chiều : 50g thịt + rau
HDL em không có nên rất khó nói. Nếu HDL tăng thì tổng Cholesterol cũng tăng, nhưng đây là dấu hiệu tốt. LDL tăng thì ngược lại. Ăn theo low carb thường HDL sẽ tăng cho nên chỉ dựa vào tổng cholesterol thì anh chịu.

Việc khuyến khích ăn rất nhiều mỡ là lưu lại từ trước. Bản thân anh không nghĩ ăn nhiều fat là tốt (cho nên mới thiên về ketogenic hơn và khống chế calo). Vả lại không bắt buộc phải ăn thật nhiều mỡ mới tạo thành ketosis.

Có thể thay trứng bằng cá. Em bây giờ không cần ăn mỡ nhiều nữa, trong 3 tuần đầu chỉ cần khống chế lượng carb, lượng protein (~150g), lượng calo là được (tức là lấy calo cần - calo từ carb - calo từ protein = calo từ mỡ).

Em có thể bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục để giúp đốt thêm calo.

chia sẻ 1 chút với bạn lamvanmytam là mẹ mình cũng bị tiểu đường tuýp 2 :). Bà nặng 51kg :)

Trước khi ăn LC thì nếu bà ko dùng thực phẩm (mướp đắng, tâm sen,...) hay uống thuốc để kiểm soát đường huyết thì sau mỗi bữa ăn đường huyết của bà thường ở mức 12-14 mmol/dL, còn trước khi ăn rơi vào mức 10-11 mmol/dL. Còn dùng mướp đắng và thuốc thì mình sẽ ko bàn đến :).

Bà ăn LC được 2 tuần rồi, sau mỗi bữa ăn bà luôn thử đường huyết, mình cũng rất ngạc nhiên khi từ sau ngày thứ 5, đường huyết của bà chỉ dao động ở mức 8 mmol/dL (chính xác là 7.8 - 8.1) :). Ngày nào cũng vậy :). Đó ko phải là mức thấp nhưng rất ổn định và trong mức chấp nhận được :). Mình nghĩ là như vậy sẽ ko đáng lo và ko nguy hiểm với người bị tiểu đường :)

Nói thêm 1 chút về thực đơn của mẹ mình :). Vì 2 mẹ con LC cùng nhau nên mỗi tối đều tính khẩu phần cho ngày hôm sau :). Chủ yếu vẫn là ăn thịt heo, bò, gà nhưng mỗi ngày vẫn ăn thêm cá biển (cá thu,...) và dầu oliu :). Ngoài ra cũng ăn thêm các loại hạt như hướng dương, maca... :D

Cái mình đáng lo ngại nhất khi theo LC chỉ là gan với thận thôi :D. Tại vì sáng nay tự dưng dùng que thử phát hiện ra có máu trong nước tiểu =), 1 lúc sau thử lại thì lại hết =)

Mọi người có thể xem thêm 1 bộ phim tài liệu này của BBC nghiên cứu về LC.

Mình cũng đang có suy nghĩ giống NovaDev, về gan và thận. Ngoài ra, thực phẩm (thịt, cá) bây giờ cũng tăng trọng + hóa chất nhiều. Cũng là 1 mối lo.
Mình LC được 21 ngày rồi, sang tuần sẽ đi xét nghiệm máu xem thế nào. Mà mọi ngưòi xét nghiệm máu ở đâu vậy ? Có chỗ nào nhanh + chất lượng ko nhỉ ?

Việc khuyến khích ăn rất nhiều mỡ là lưu lại từ trước. Bản thân anh không nghĩ ăn nhiều fat là tốt (cho nên mới thiên về ketogenic hơn và khống chế calo). Vả lại không bắt buộc phải ăn thật nhiều mỡ mới tạo thành ketosis.

Có thể thay trứng bằng cá. Em bây giờ không cần ăn mỡ nhiều nữa, trong 3 tuần đầu chỉ cần khống chế lượng carb, lượng protein (~150g), lượng calo là được (tức là lấy calo cần - calo từ carb - calo từ protein = calo từ mỡ).

Em có thể bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục để giúp đốt thêm calo.
Vậy mà từ lúc tham gia LC đến giờ em thấy mọi người đều có khẩu hiệu là ăn càng nhiều mỡ càng nhanh xuống cân . Thực tế là em cũng ko thể....chấp nhận dc suy nghĩ đó nên em chưa quán triệt triệt để trong cách ăn uống chứa nhiều fat , vậy nghĩa là em làm đúng ạ ? Em tòan ăn thịt bò với thịt nạc dăm ,ít ít mỡ , khỏang 10 đến 20% chứ ko đến mức 60% như trong cẩm nang có viết. Em hòan tòan dùng dầu olive từ bé đến bây giờ thế nên em ko nghĩ cholesterol của em lại cao như thế...
Theo công thức của anh ,em có bài tóan thế này
57kg = 1510 calo
1510 -(4 x 20 ) - (4 x 150 ) = 830/9=92 g Fat/1 ngày
Nếu em nạp ít hơn số đó thì có ảnh hưởng ko? hay ít hơn thì càng tốt ?

p/s chị quỳnh ở đâu ? nếu ở sài gòn thì đến đại học y dược hoặc 548 nguyễn chí thanh ,hoặc Hòa Hảo ở Ngô Gia Tự , nhanh ,và chính xác
Thanks chị ,anh thanhsanh và NovaDev
Nếu có thể , NovaDev cho mình xin chính xác thực đơn , khối lượng và lọai thuốc mẹ của bạn dùng trong khi LC dc ko , cảm ơn

BTW, mình là nam giới nhé. Mình ở Hà Nội. Mọi người xem trong phim tài liệu, BBC phân tích khá kĩ. Cũng có nói đến việc ko cần cutting ?? Và giải thích là trong quá trình trao đổi chất, để tiêu hóa được lượng protein + fat nạp vào, thì cơ thể đã đốt mỡ trong cơ thể để có năng lượng rồi. Còn pro + fat nạp vào chỉ dùng đủ cho nhu cầu cơ thể (khi trong kento), còn lại thừa thì sẽ thải ra. --> ăn nhiều bữa + làm tăng quá trình trao đổi chất là sẽ giảm mỡ ??
Còn cutting giúp giảm mỡ nhanh hơn.

NovaDev ở HN nhỉ.

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
BTW, mình là nam giới nhé. Mình ở Hà Nội. Mọi người xem trong phim tài liệu, BBC phân tích khá kĩ. Cũng có nói đến việc ko cần cutting ?? Và giải thích là trong quá trình trao đổi chất, để tiêu hóa được lượng protein + fat nạp vào, thì cơ thể đã đốt mỡ trong cơ thể để có năng lượng rồi. Còn pro + fat nạp vào chỉ dùng đủ cho nhu cầu cơ thể (khi trong kento), còn lại thừa thì sẽ thải ra. --> ăn nhiều bữa + làm tăng quá trình trao đổi chất là sẽ giảm mỡ ??
Còn cutting giúp giảm mỡ nhanh hơn.

NovaDev ở HN nhỉ.
Em xem hết phim chưa. Anh chỉ tua nhanh nhưng anh thấy trên đó nó nói là sau khi nghiên cứu kỹ thì thấy là người theo Atkins ăn thoải mái nhưng thực chất là ít calo hơn bình thường họ vẫn ăn (part 4). Tức là bản thân họ đã giới hạn lượng calo mà họ không biết, do họ cảm thấy dễ no hơn.

Đúng rồi anh. Đoạn cuối có tổng kết lại là do ăn protein + fat là chính, nên cảm giác no lâu hơn. Và ít Kcal hơn trước đây.
Ngoài ra, để tăng trao đổi chất, có thể dùng ớt + cafe ko anh nhỉ ?

Em đọc thấy
Chất capsaicin trong 1 quả ớt / 1 ngày làm tăng quả trình trao đổi chất lên 23%.
Còn chất chống oxy hóa catechins trong 1 tách cafe đen hoặc trà / 1 ngày tăng TĐC lên 8%.

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Đúng rồi anh. Đoạn cuối có tổng kết lại là do ăn protein + fat là chính, nên cảm giác no lâu hơn. Và ít Kcal hơn trước đây.
Ngoài ra, để tăng trao đổi chất, có thể dùng ớt + cafe ko anh nhỉ ?

Em đọc thấy
Chất capsaicin trong 1 quả ớt / 1 ngày làm tăng quả trình trao đổi chất lên 23%.
Còn chất chống oxy hóa catechins trong 1 tách cafe đen hoặc trà / 1 ngày tăng TĐC lên 8%.
Cafe và ớt anh nghĩ là chưa có thống nhất về ảnh hưởng của nó đối với low carb. Cafe có lẽ không ảnh hưởng (xấu) đến low carb như người ta thường nghĩ.

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Vậy mà từ lúc tham gia LC đến giờ em thấy mọi người đều có khẩu hiệu là ăn càng nhiều mỡ càng nhanh xuống cân . Thực tế là em cũng ko thể....chấp nhận dc suy nghĩ đó nên em chưa quán triệt triệt để trong cách ăn uống chứa nhiều fat , vậy nghĩa là em làm đúng ạ ? Em tòan ăn thịt bò với thịt nạc dăm ,ít ít mỡ , khỏang 10 đến 20% chứ ko đến mức 60% như trong cẩm nang có viết. Em hòan tòan dùng dầu olive từ bé đến bây giờ thế nên em ko nghĩ cholesterol của em lại cao như thế...
Theo công thức của anh ,em có bài tóan thế này
57kg = 1510 calo
1510 -(4 x 20 ) - (4 x 150 ) = 830/9=92 g Fat/1 ngày
Nếu em nạp ít hơn số đó thì có ảnh hưởng ko? hay ít hơn thì càng tốt ?

p/s chị quỳnh ở đâu ? nếu ở sài gòn thì đến đại học y dược hoặc 548 nguyễn chí thanh ,hoặc Hòa Hảo ở Ngô Gia Tự , nhanh ,và chính xác
Thanks chị ,anh thanhsanh và NovaDev
Nếu có thể , NovaDev cho mình xin chính xác thực đơn , khối lượng và lọai thuốc mẹ của bạn dùng trong khi LC dc ko , cảm ơn
Anh không khuyến khích ăn quá nhiều, chứ em nên ăn như hướng dẫn trên, tức là khoảng 92 Fat. Trong chế độ đốt mỡ, một số bộ phận cần chất từ fat (ketones -> não) đấy em.

92g Fat với 150g pro, tính ra tỉ lệ fat được 58% là ổn rồi.
Mà bạn lamvanmytam thực đơn ít quá nhỉ.

@ anh Thạch Sanh: con số 1200Kcal để duy trì các hoạt động tĩnh (tim, mạch, dạ dày, hít thở .v.v.vv) là người nào cũng như nhau hả anh ? Và ai dưới mức đó đều vào chế độ hạn chế trao đổi chất ?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
92g Fat với 150g pro, tính ra tỉ lệ fat được 58% là ổn rồi.
Mà bạn lamvanmytam thực đơn ít quá nhỉ.

@ anh Thạch Sanh: con số 1200Kcal để duy trì các hoạt động tĩnh (tim, mạch, dạ dày, hít thở .v.v.vv) là người nào cũng như nhau hả anh ? Và ai dưới mức đó đều vào chế độ hạn chế trao đổi chất ?
Nói là người nào cũng như nhau thì không hẳn đúng, nhưng nó là mức dành chung cho hầu hết mọi người. Dưới đó sẽ khó mà ăn đủ chất và nó sẽ hạn chế trao đổi chất (để tự bảo vệ).

Mình đang ngâm cứu diễn đàn để chuẩn bị ăn kiêng, nhưng mình hơi thắc mắc về con số 1200 kcal này. Vì theo những cách tính trong 1 số bài stick trên diễn đàn, thì mình chỉ cần 1270 kcal cho 1 ngày nghỉ ngơi, ít hoạt động. Mà theo nguyên tắc nếu muốn giảm cân thì Energy in < Energy out. Vậy thì mình phải ăn với mức năng lượng nào để giảm được cân?

Mình nghĩ là với phụ nữ, nhỏ người như mình, thì không thể set mức năng lượng tối thiểu như các bạn nam giới được, có đúng không?