Ăn kiêng truyền thống

em ăn khoai sọ thay cơm được không ạ? 100g khoai sọ tầm bn kcal anh Thạch Sanh ơi ???
1 cái bánh mì (trắng) bình thường tính là bao nhiêu kcal vậy ạ mọi người ?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Em tra cứu thành phần dinh dưỡng ở các chủ đề chú ý trong box nhật ký giảm cân.

anh thachsanh cho em hỏi: giữa TT và LC cái nào giảm mỡ tốt hơn? nhất là mỡ bụng anh ạ.

em TT được 1 tháng, giảm được 5,5 kg. đùi và mông em giảm mạnh (khoảng 5-6cm), nhưng vòng bụng em giảm được 2cm (từ 70 xuống 68). em cao 1,50m, lúc chưa TT em nặng 51,5kg.

em đang lc ,bây giờ chuyển qua TT ĐC ko anh ? như vậy có bị tăng cân ko ? nếu em qua TT mà ngày nào cũng ăn miến nấu với thịt có đc ko ạ ?

Anh ơi! ăn VD cùng lượng 800kcalo mỗi ngày nhưng thực đơn thì khác nhau. Vd1: toàn carb từ bánh mì, bánh ngọt, sữa (đồ ăn nhanh). VD2: protein + rau, củ quả.
Bỏ qua việc ăn chế độ nào no hơn hay nhanh đói hơn, theo anh tốc độ giảm cân của em có sự khác nhau từ 2 chế độ trên ko ạ?

Em đang tính theo LC để giảm cân...Nhưng a Thachsanh cho e hỏi: nếu e theo LC xong(khoảng 3-4 tháng), đã giảm cân được theo ý muốn thì em phải ăn ntn để có thể theo bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình lại..Tập thể hình đòi hỏi cần nhiều Carb cho cơ bắp..vậy nếu e ăn nhiều Carb, nó có mập trở lại như ban đầu không anh? Hay là lúc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình mình vẫn khống chế Carb? Theo anh thì theo LC bao lâu thì có thể bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình lại tốt nhất mà không có hại đến cơ thể? Thanks anh nhiều

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
anh thachsanh cho em hỏi: giữa TT và LC cái nào giảm mỡ tốt hơn? nhất là mỡ bụng anh ạ.

em TT được 1 tháng, giảm được 5,5 kg. đùi và mông em giảm mạnh (khoảng 5-6cm), nhưng vòng bụng em giảm được 2cm (từ 70 xuống 68). em cao 1,50m, lúc chưa TT em nặng 51,5kg.
Em có thể tham khảo thêm bài: https://www.caubaquan.com/forums/t30235/. Cái nào tốt hơn cho giảm mỡ là tùy xem em có cung cấp đủ protein để giữ cơ và ăn lượng calo thế nào. Nói chung là nó không khác biệt nhau đáng kể, nhưng cũng có người dễ giảm hơn với một phương pháp (LC hoặc TT).

em đang lc ,bây giờ chuyển qua TT ĐC ko anh ? như vậy có bị tăng cân ko ? nếu em qua TT mà ngày nào cũng ăn miến nấu với thịt có đc ko ạ ?
Em sẽ tăng lên ít nước tích. Em có thể ăn như thế, sẽ giảm cân nếu khống chế calo, nhưng sẽ không đủ dinh dưỡng để đảm bảo sức khỏe tốt.
Anh ơi! ăn VD cùng lượng 800kcalo mỗi ngày nhưng thực đơn thì khác nhau. Vd1: toàn carb từ bánh mì, bánh ngọt, sữa (đồ ăn nhanh). VD2: protein + rau, củ quả.
Bỏ qua việc ăn chế độ nào no hơn hay nhanh đói hơn, theo anh tốc độ giảm cân của em có sự khác nhau từ 2 chế độ trên ko ạ?
Protein có thể giúp em đốt calo nhiều hơn 1 chút. VD2 có thể sẽ giúp đốt nhanh hơn.

Em đang tính theo LC để giảm cân...Nhưng a Thachsanh cho e hỏi: nếu e theo LC xong(khoảng 3-4 tháng), đã giảm cân được theo ý muốn thì em phải ăn ntn để có thể theo bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình lại..Tập thể hình đòi hỏi cần nhiều Carb cho cơ bắp..vậy nếu e ăn nhiều Carb, nó có mập trở lại như ban đầu không anh? Hay là lúc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình mình vẫn khống chế Carb? Theo anh thì theo LC bao lâu thì có thể bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình lại tốt nhất mà không có hại đến cơ thể? Thanks anh nhiều
Tập thể hình đòi hỏi carb để có "sức" luyện bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, nhưng cái thể hình cần nhất là protein. Em không cần khống chế carb, nhưng em cần khống chế calo. Em có thể theo bài: https://www.caubaquan.com/forums/t30077/. Em có thể theo LC cho đến khi em cảm thấy thân hình tạm ổn, vài tháng không có ảnh hưởng gì cả. Trừ khi em có các loại bệnh cần ăn kiêng các thức ăn LC.

Bạn ơi cho mình hỏi 1 ngày mình chỉ ăn trua = 1 đùi gà . Tối ăn linh tinh ít không dính carb buổi sáng đi bộ 2 km thế có giảm được cân không bạn . Mình nhìn phần tinh calo nhức đầu quá không biết phải tính như nào :(

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Anh ơi, ăn kiêng truyền thống mà sử dụng những thực phẩm ăn kiêng kiểu như này có được không ạ?

Hà Nội: NEW! Sản phẩm hỗ trợ người theo Low carb và người bị tiểu đường ăn kiêng truyền thống!!
Anh không xem hết, nhưng nói chung là hạn chế, nhiều thứ trong đó tuy có thể ăn được nhưng chẳng bổ béo gì.

Bạn ơi cho mình hỏi 1 ngày mình chỉ ăn trua = 1 đùi gà . Tối ăn linh tinh ít không dính carb buổi sáng đi bộ 2 km thế có giảm được cân không bạn . Mình nhìn phần tinh calo nhức đầu quá không biết phải tính như nào :(
Có thể giảm cân nhưng ăn thế quá ít. Nếu bạn không tính calo thì cứ ăn giảm đi là được.

Em có thể tham khảo thêm bài: https://www.caubaquan.com/forums/t30235/. Cái nào tốt hơn cho giảm mỡ là tùy xem em có cung cấp đủ protein để giữ cơ và ăn lượng calo thế nào. Nói chung là nó không khác biệt nhau đáng kể, nhưng cũng có người dễ giảm hơn với một phương pháp (LC hoặc TT).

Anh ơi,vậy là nếu ăn theo TT hoặc LC mà kết hợp ăn theo Leangains thì sẽ giảm mỡ nhanh hơn phải ko ạ,em chỉ muốn giảm đống mỡ bụng xấu xí,cứng đầu này thui..:LOL:

Nhiều thị phi, nhưng quan điểm của anh là cái gì cũng phải có bằng chứng khoa học đi kèm. Khi liên quan đến sức khỏe, mình không dựa theo "niềm tin" mà hành động được.
Hiện giờ mình đang bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình, khoảng 4 tháng rồi và tầng suất bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào của mình là 2h/ ngày, 5 ngày/ tuần. Bạn có thể cho mình phép tính hao tổn Calo với mỗi lần nâng tạ hoặc 1 hiệp nâng tạ là khoảng bao nhiêu không. Vì hiện giờ mình cũng muốn xuống cân. Thanks bạn, vì không rõ tuổi tác nếu có đắc lỗi xin bỏ qua!

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Không thể tính chính xác mỗi lần nâng tạ mất hết bao nhiêu calo đâu bạn. Nó còn tùy theo mức tạ, tốc độ thời gian v.v. Bạn có thể tính áng chừng, mình vẫn quên đưa ra lượng calo tiêu tốn cho hoạt động. Để lúc nào lập thành bảng.

Anh thachsanh cho em hỏi nếu theo ăn kiêng truyền thống thì có ăn cơm trắng đc ko anh, hay là phải ăn gạo nâu hoặc gạo lức như trong tháp dinh dưỡng?

Anh thachsanh cho em hỏi nếu theo ăn kiêng truyền thống thì có ăn cơm trắng đc ko anh, hay là phải ăn gạo nâu hoặc gạo lức như trong tháp dinh dưỡng?
Tính theo lượng calo mà bạn cần để giảm. Bạn xem thần phần dinh dưỡng không chỉ cơm mà còn những thức ăn khác nữa để tính ra. Mình đang theo, hạn chế cơm.

Để giảm cân, bạn cắt giảm khoảng 10-20% tổng lượng calo kể trên. Ở phía dưới, tổng lượng calo cần để giảm cân bằng 80% lượng calo để giữ cân (đã cắt giảm 20%).
Calo cần
2211 mỗi ngày
Tên PP ăn kiêng Low carb Truyền thống
Protein
154 grams mỗi ngày
221 grams mỗi ngày
Carb
20 grams mỗi ngày
221 grams mỗi ngày
Fat
168 grams mỗi ngày
49 grams mỗi ngày
Của e như vậy nè, ai có thể giúp e một cái thực đơn dc ko. E ăn 3 buổi, buổi sáng là 1 dĩa cơm sườn hay 1 tô hủ tiếu ko biết có bao nhiêu calo, e tham khảo rất nhiều nhưng càng lúc càng mơ hồ :( ai có thể cho e một vài thực đơn ví dụ được ko ? E ăn 3 bữa và phụ thuộc vào gia đình vào bữa tối.

Anh Thạch Sanh ơi!Em có đọc và xem qua những bài tư vấn của anh.Em có 1 vấn đề nhỏ nhỏ muốn hỏi anh ạ!
Em cao 1m52 ,nặng 48.5 kg
Em chỉ muốn xuống 46kg (em cũng tính toán các chỉ số thì thấy 46kg là được).Người e dạng số 8.Nhưng mặt gầy..xuống cân quá cái mặt nó bé tý lại...ai cũng nói hết.Với lại em cũng muốn giữ vóc tròn trịa 1 tý chứ không muốn thành que củi
Do em có lịch sử béo từ 10 năm nay rồi(cao điểm 58kg năm lớp 12) Nên từ 4,5 năm nay em hình thành thói quen ăn uống khá lành mạnh ( ít tinh bột,ít chất béo,chất ngọt)
Tuy nhiên hiện tại em ở 1 mình ... và không hiểu sao lâu nay em rất lười ăn
Chỉ ăn khi quá đói vậy mà cơ thể vẫn không xuống cân .Hàng ngày em vẫn đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 1,5 tiếng aerobic .Hôm nay em mới được nghe 1 bạn nói là nếu e ăn quá ít thì cơ thể sẽ chống cân gì gì đó.Nghĩa là do ăn ít,vận động nhiều cơ thể không xuống cân nữa.Em hoang mang quá
Vì giờ giấc của em thất thường nên bữa sáng rất thường xuyên bị bỏ qua,trưa em ăn ít (về cơ bản là nhìn không muốn ăn gì..) tối thì chủ yếu là hoa quả ....thỉnh thoảng đói quá thì em mới ăn thêm bánh (nhưng cũng hiếm lắm anh)
Em lan man dài dòng quá rồi.Em muốn anh cho lời khuyên bây giờ em phải làm ntn ạ.TRong khi bản thân em đang muốn xuống tầm 3kg nữa.Mà người em nó cứ giữ cân .........>"< Mà người em cũng không săn chắc đâu(tại thể trạng ...Vì em cũng ý thức được việc luyện bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục.Nhưng người cứ mềm với nhão ấy...)
Ai cũng nói là người nhão dễ xuống cân nhưng mà em thấy mình ko xuống được ...(vòng eo của em 62,bụng 69 ) cũng không to nhưng mà vì không săn chắc nên nhìn chán lắm .
Anh cho em vài lời khuyên được không ạ

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Khi em ở mức cân đó thì tốc độ xuống cân nữa sẽ chậm, đó cũng là bình thường. Chỉ có cách em năng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục và ăn thêm thịt cá, rau giảm tinh bột để cơ lên (đỡ nhão).

e là mem mới ạ..chưa biết nhiều mấy vụ giảm cân nị lém..rất mong anh thachsanh giup do e vs a :(((((((

Anh thach sanh cho em hoi neu an kieng theo pp truyen thong nay.em ko nhat thiet phai an du?pro carb fat. Ma chi tinh calo thoi thi co duoc hay khong.luc truoc em cung an low calo nhung ma nhieu luc nhin.doi qua hay sao co the hinh nhu roi vao trang thai chong doi nen khong giam duoc nua.vay cho em hoi khi an kieng ko duoc de co the nhin doi qua lau ha anh? Va chi nen cat giam 20% luong calo can de giu can a?

theo pp low calo này thì 1 ngày ăn hết 1 hộp sữa đặc cô gái hà lan 380g thì có giảm đc cân không nhỷ? nếu như calo nạp vẫn thấp hơn calo tiêu thụ

Em là mem mới,nên còn nhiều bỡ ngỡ,em cao 1m50,năng 70kg :depressed: :depressed: khủng khiếp nhỉ,em định theo phương pháp truyền thống,mỗi ngày nạp khoảng 800~900kcl vì lượng Kcal giữ cân của em là 1600kcal,em định 1 tháng giảm khoảng 4-5kg,em cũng không bị áp lực lắm về giảm cân,mấy anh chị cho em lời khuyên nhé,àh,em năm ni 22t :cat:,thanks các anh chị nhiều ạ

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
e là mem mới ạ..chưa biết nhiều mấy vụ giảm cân nị lém..rất mong anh thachsanh giup do e vs a :(((((((
Ờ em vào mục nhật ký giảm cân, đăng thực đơn lên mọi người mới giúp được chứ nói thế thì chịu.
Anh thach sanh cho em hoi neu an kieng theo pp truyen thong nay.em ko nhat thiet phai an du?pro carb fat. Ma chi tinh calo thoi thi co duoc hay khong.luc truoc em cung an low calo nhung ma nhieu luc nhin.doi qua hay sao co the hinh nhu roi vao trang thai chong doi nen khong giam duoc nua.vay cho em hoi khi an kieng ko duoc de co the nhin doi qua lau ha anh? Va chi nen cat giam 20% luong calo can de giu can a?
Nếu chỉ tính calo thôi cũng được, nhưng có thể sẽ dẫn tới khi giảm cân xong người nhìn tong teo. Không nên nhịn đói (lâu). Cắt 20% sẽ giảm được cân.
theo pp low calo này thì 1 ngày ăn hết 1 hộp sữa đặc cô gái hà lan 380g thì có giảm đc cân không nhỷ? nếu như calo nạp vẫn thấp hơn calo tiêu thụ
Vẫn giảm, nhưng không khuyến khích.
Em là mem mới,nên còn nhiều bỡ ngỡ,em cao 1m50,năng 70kg :depressed: :depressed: khủng khiếp nhỉ,em định theo phương pháp truyền thống,mỗi ngày nạp khoảng 800~900kcl vì lượng Kcal giữ cân của em là 1600kcal,em định 1 tháng giảm khoảng 4-5kg,em cũng không bị áp lực lắm về giảm cân,mấy anh chị cho em lời khuyên nhé,àh,em năm ni 22t :cat:,thanks các anh chị nhiều ạ
Nạp thêm tí đi em. Em đăng bài ở mục nhật ký giảm cân sẽ có anh chị em giúp đỡ bình luận.

Em 20t, là sinh viên đi học xa nhà khoảng 3 tiếng đi xe nên ăn uống thất thường lắm ạ. Những ngày nghỉ em ăn nhiều hơn chút, nhưng chủ yếu vẫn là trái cây với rau xanh, rất ít đạm và tinh bột. Khoảng 2 tháng trước em bắt đầu giảm cân bằng cách bỏ bữa. Giảm được 2kg rồi chựng lại luôn. Hiện tại em nặng 50kg, cao 1m56. Em mới tham gia web và biết được do khẩu phần quá ít mà bị đứng cân. Giờ nếu theo cách tính mà các ad bày thì em phải ăn 125g đạm, 50g m carb và khoảng 20g béo mỗi ngày. Em muốn giảm khoảng 5kg nữa thì phải ăn uống như thế nào? Ad giúp em với. Cho em xin cái thực đơn mẫu.Thực đơn hôm nay của em nó thế này:
Sáng: 1 đĩa há cảo hấp
100ml sữa vinamilk socola
2 viên kẹo đậu phộng
Giữa buổi sáng: 1 trái xoài xanh + 1 ổi
Trưa: 1 chén canh bí đỏ
1 bát bánh ướt khoảng 50gr bánh, 30gr thịt + chả, 30gr dưa+ giá đỗ

5gr thịt nạc
Giữa buổi trưa: 8 quả nho Úc, khoảng 30gr đấy ạ
1 bát canh bí đỏ
10gr đậu bún + đậu bắp luộc
5gr thịt nạc

Còn những ngày đi học thường thì sáng em ăn cơm ở nhà, 3 muỗng(canh) cơm trắng+10gr thịt+1 dưa chuột+ 1 cà chua. Từ đó không ăn gì, chỉ uống nước. Nếu đói thì ăn kẹo sugus hoặc kẹo đậu phộng hoặc 200gr đu đủ hay 1 bịch sữa vinamilk có đường. Sớm nhất là 4h chiều về đến nhà mới ăn 1 muỗng cơm với rau. Trễ thì có hôm 8h mới về, chỉ ăn thêm xoài xanh/dưa hấu/ ổi....nói chung là trái cây chua.
À nói thêm, em đi học tuần 4 ngày. Những ngày nghỉ buổi sáng em đi bộ 60p, gập bụng (100-200) lần với máy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bụng. Buổi tối mỗi ngày em đều gập bụng 200 lần+nhảy dây 15p(khoảng 2000 cái)+lắc vòng 10p.
Nhờ mọi người giúp đỡ. Em là ma mới.