Tháp ăn kiêng lành mạnh mới (HEP)

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Tháp dinh dưỡng này khác với các tháp bạn thường thấy. Nó được chia làm 6 tầng, sắp xếp theo lượng calo nạp vào giảm dần. Tức là tầng 1 là nhóm thức ăn mà bạn lấy nhiều calo nhất. Tháp này thường được đi kèm với các phương pháp ăn kiêng "truyền thống" được các viện dinh dưỡng khuyên dùng.

Tầng 1

Ngũ cốc: bao gồm gạo nâu/gạo lức, lúa mì (dùng để làm bánh mì), ngô, yến mạch, lúa mạch, kiều mạch, lúa mạch đen. Lưu ý: Gạo trắng, khoai tây không nằm trong danh sách này, chúng nằm trong tầng cuối cùng, thuộc nhóm không nên ăn.

Dầu thực vật: bao gồm dầu ô liu, dầu cải dầu, nước tương, dầu ngô, dầu hướng dương, dầu đậu phộng và các loại dầu thực vật khác.

Tầng 2

Rau xanh: các loại (ăn thật nhiều).
Hoa quả: 2-3 lần / ngày

Tầng 3

Các loại hạt, rau đậu (hướng dương, ...): 1-3 lần / ngày

Tầng 4

Cá, gia cầm, trứng: 0-2 lần/ ngày.

Tầng 5

Sữa hoặc các sản phẩm hỗ trợ can xi: 1-2 lần / ngày. Thêm multivitamin nếu có điều kiện.

Tầng 6: Ăn ít hoặc không ăn

Các loại thịt đỏ, bơ.

Gạo trắng, bánh mì trắng, mì trắng, các sản phẩm khoai tây, soda và đồ ngọt.

Bạn nên ăn bao nhiêu

Để giữ cân bạn cần ăn bằng hoặc dưới mức calo để giữ cân. Hãy tính toán lượng calo bạn cần để giữ cân tại: https://www.caubaquan.com/forums/t24158/. Tất nhiên, không cần phải theo tuyệt đối, công thức đó chỉ là một thước đo tương đối giúp bạn ước tính lượng thức ăn nên nạp vào. Nếu bạn đang giảm cân tức là bạn đã nạp calo vào ít hơn calo ra (không tính giảm cân do mất nước). Lưu ý bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục thường xuyên.

thachsanh
Theo Professor Willet (Havard Medical School)​

Chết rồi, mình lại nạp chủ yếu là tầng 2, 4 và 6 mới nguy chứ.
Bác cho em hỏi gạo nâu là gạo gì vậy, ăn có cảm giác thế nào

Anh thachsanh ơi cho e hỏi gạo nâu ngũ cốc ,lúa mì là cái gì vậy ạ ^_^,từ h có lẽ sẽ ko ăn gạo trắng nữa :),biết được cái tháp này ổn quá

gạo nâu là gạo ấn độ ,ngọai mình ở mỹ hay ăn lọai đó . Còn ở vn ko biết có fải là gạo lức hay ko ?

ăn gạo lứt, bánh mì đen, ngũ cốc (ko chế biến kỹ), mục đích là kéo dài thời gian tiêu hóa, để glucozen tạo ra đến đâu, sử dụng đến đấy, không bị tích lại, thành mỡ.
Vì thế mọi người mới hay nói ăn gạo lứt no lâu.

Em ko hỉu chỗ này : " Nó được chia làm 6 tầng, sắp xếp theo lượng calo nạp vào giảm dần. Tức là tầng 1 là nhóm thức ăn mà bạn lấy nhiều calo nhất. " Lấy nhiều calo nhất thì mình cần ăn ít khi muốn giảm béo phải vậy ko nhỉ ? còn tầng 6 là ăn nhìu nhất. mà lại ko nên ăn ???:cry:

Lấy nhiều calo nhất có nghĩa là dù có ăn ít đi hay ăn bình thường thì lượng calo lấy từ tầng 1 là nhiều nhất.

Chứ không phải lượng calo cung cấp ở tầng 1 là nhiều nhất.

Bạn hiểu chứ, 100gr thịt ba chỉ bao giờ chả nhiều calo hơn 100gr ngũ cốc.

nếu ăn kiêng TT thì phải nạp Protein nhiều nhất, hạn chế Carb vs Fat. áp dụng tháp dinh dưỡng này thì ăn tầng 1 nhiều nhất nhưng thức ăn ở tầng này toàn nhiều Carb. thế thì ăn kiểu j ạ?

nếu ăn kiêng TT thì phải nạp Protein nhiều nhất, hạn chế Carb vs Fat. áp dụng tháp dinh dưỡng này thì ăn tầng 1 nhiều nhất nhưng thức ăn ở tầng này toàn nhiều Carb. thế thì ăn kiểu j ạ?
những carb ở tầng 1 đều là những carb có chỉ số GI thấp, lượng xơ cao :)

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Tháp ăn kiêng này đánh giá giá trị thức ăn và chủ yếu dùng để giữ cân hoặc giảm cân từ từ, cho nên lượng calo em nạp vào đủ để ăn vừa đủ Protein. Nhớ là Protein chỉ cần vừa đủ không cần nhiều. Khi có mặt carb thì protein không cần nhiều như một số bài anh đã viết. Phương pháp ăn rất ít calo thì khác, do lượng calo và carb em nạp vào quá ít nên Protein mới trở lên chiếm phần lớn (và vì Protein phải gánh vác công việc cho các chất khác nữa).

Mẹ em bảo thời xưa nghèo khổ nên hay phải ăn yến mạch, rất chi là khó ăn. Thời bây giờ có điều kiện kinh tế nên toàn dân đều ăn lúa gạo ngon, giờ lấy yến mạch ra ăn quả là dân chơi ^^

nếu theo phương pháp ăn kiêng ít calo thì carb chủ yếu lấy từ rau xanh và hoa quả đúng k ạ? Thế còn cơm thì sao hả a? Ăn rất ít hay là k ăn ạ? E muốn ăn khoảng 1300 kcal/ngày thì sao hả a?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Em có thể lấy carb từ gạo lức, lúa mì. Nếu theo phương pháp ít calo thì em chỉ được phép ăn ít carb vì calo còn để dành cho protein. Ở mức 1300Kcal em ăn thế nào là còn tuỳ vào phương pháp và thành phần của các chất khác do em tính ra (ví dụ, có người ăn khoảng 100g carb).

anh thachsanh cho em hỏi, có phải ăn bánh mì sẽ làm béo bụng ko ah? và nếu bánh mì đen thì nên dùng tối đa bao nhiêu 1 ngày ah? 100g bánh mì đen là khoảng bao nhiu calo hả anh ?

taplamtyphu

Tư vấn giảm cân
dư calories là sẽ béo bụng
béo bụng hay không chẳng liên quan gì đến bánh mỳ , bánh bao , bánh bột lọc , thịt gà , thịt heo , thịt bò , cá .... blah blah blah (tự thêm vào cái gì thích nhé)
nó chỉ đơn giản là mỡ từ calories dư ra thôi

chết rùi, bấy lâu nay nạp dư calo nhìu quá , từ nay phải điều chỉnh cho phù hợp thui, cám ơn đã nhắc lại Kiến thức cũ !!

Anh ơi phô mai có đc ăn theo chế độ này ko ạ??em dùng bơ dành loại ít fat va it calo có đc ko anh??,khoai sọ,củ khoai mì có ăn đc không ạ??? anh trả lời giúp em với nhé..cảm ơn anh nhiều nhiều ^^

Anh ơi em đang ăn kiêng truyền thông, nguồn carb chủ yếu em nạp vào là từ gạo lứt, hàng ngày e đều ăn cháo gạo lứt, giờ e muốn "đổi gió" thay 1 bữa cháo bằng 1 bữa miến rong đc ko a?? Miến có béo ko nhờ?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Anh ơi phô mai có đc ăn theo chế độ này ko ạ??em dùng bơ dành loại ít fat va it calo có đc ko anh??,khoai sọ,củ khoai mì có ăn đc không ạ??? anh trả lời giúp em với nhé..cảm ơn anh nhiều nhiều ^^
Em theo hướng dẫn trên thì sẽ thấy chúng ở tầng 5,6. Tức là nên ăn ít.

Anh ơi em đang ăn kiêng truyền thông, nguồn carb chủ yếu em nạp vào là từ gạo lứt, hàng ngày e đều ăn cháo gạo lứt, giờ e muốn "đổi gió" thay 1 bữa cháo bằng 1 bữa miến rong đc ko a?? Miến có béo ko nhờ?
Miễn là em hạn chế calo ở mức giới hạn thì thỉnh thoảng thay đổi khẩu vị cũng không sao. Đừng vì thèm quá mà chén cả nồi.

Hic e còn cả đống phô mai thừa từ đợt LC nên giờ phải ăn nốt cho đỡ phí, e đang định sẽ ăn phô mai thay cho uống sữa, vừa ít calo hơn lại vừa đc nhiều canxi hơn! Có đc ko mọi người?