Thực đơn low carb tài liệu Atkins mới

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Các thực đơn này lấy từ tài liệu Atkins mới nhất. Có vài điều anh chị em lưu ý ở các thực đơn này:
  • Lượng fat không hề cao
  • Rau xanh nhiều
  • Một ngày chỉ ăn 1,2 quả trứng
  • Không có thịt ba chỉ!
  • Các món ăn đều tự làm. Thực đơn chỉ mang ý nghĩa giúp anh chị em nắm được nguyên lý.
Lưu ý: một số anh chị em vẫn nghi ngờ về công thức có vẻ ít fat thì xin nói thêm là công thức này từ sách do chính công ti Atkins bán năm 2010. Công ti mẹ đã phải sửa đổi và không khuyến khích ăn thật nhiều fat và calo. Không có lý gì người theo lại chống lại công ti đó và theo công thức công ti đó đưa ra hàng chục năm trước! Tài liệu Atkins trên diễn đàn đã được cập nhật từ cách đây vài tháng.

thachsanh (webthehinh.com)
Theo Atkins New Diet

Lần sửa cuối:

Venus

rotaraedoM repuS
tài liệu này ở đâu vậy mà nhìn lạ quá chả giống atkins chút nào... atkins là high fat diet mà! Anh thạch sùng cho em cái source với! ^^

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
tài liệu này ở đâu vậy mà nhìn lạ quá chả giống atkins chút nào... atkins là high fat diet mà! Anh thạch sùng cho em cái source với! ^^
Tài liệu Atkins trước đây đưa lên đây là tài liệu cổ của những năm 70! Tài liệu mới "The new Atkins for A new You", nó là một cuốn sách, em tìm trên mạng có đấy.

Venus

rotaraedoM repuS
ý anh là "Dr.Atkins new diet resolution" (hay j đó đại loại) hả? Chứ ông atkins này "ngủm" rùi thì lấy đâu ra cuốn sách nào nữa? o_O­­

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
ý anh là "Dr.Atkins new diet resolution" (hay j đó đại loại) hả? Chứ ông atkins này "ngủm" rùi thì lấy đâu ra cuốn sách nào nữa? o_O­­
Ông ngủm rồi. Cuốn này còn sau cuốn em vừa nói em ạ. Không do ông ấy viết đâu.

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
cái này giới hạn bn calo mỗi ngày vậy a ?
Có một số món để ngỏ để em điền số gram vào cho phù hợp lượng calo của em đó. Chỉ cần ước lượng, không cần chính xác quá. Nếu em đang giảm cân thì tức là vẫn OK. Nếu đứng cân thì cần giảm.

em cũng đang ăn gần giống như thực đơn này =) nhưng ít rau xanh hơn :D
có thắc mắc muốn hỏi anh thachsanh tí :
1. Liệu thực đơn này có đảm bảo đủ lượng fat để vào ketosis ko ? Tại em thấy có vẻ chưa đến mức 60-70% :D
2. Hơi ngoài lề 1 tí là theo Keto Diet, em ăn ở mức < 1200 calo có sợ bị rơi vào Low Metabolism ko ?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
em cũng đang ăn gần giống như thực đơn này =) nhưng ít rau xanh hơn :D
có thắc mắc muốn hỏi anh thachsanh tí :
1. Liệu thực đơn này có đảm bảo đủ lượng fat để vào ketosis ko ? Tại em thấy có vẻ chưa đến mức 60-70% :D
2. Hơi ngoài lề 1 tí là theo Keto Diet, em ăn ở mức < 1200 calo có sợ bị rơi vào Low Metabolism ko ?
1. Fat không phải là yếu tố quyết định của ketosis. Tuy nhiên cần Fat để đủ năng lượng. Công thức 60-70% là vay mượn từ Keto, nhưng em nhớ là 100g fat = 900 calo rồi. Nếu muốn em có thể thay đổi thực đơn 1 chút và thêm ít fat vào.
2. Sẽ chậm đi nhưng cái chậm vẫn sẽ không lại so với cái thiếu hụt calo. Tuy nhiên, trạng thái chống đói / low metabolism sẽ khiến giảm calo dưới mức 1200 calo không tạo hiệu quả cao.

1. Fat không phải là yếu tố quyết định của ketosis. Tuy nhiên cần Fat để đủ năng lượng. Công thức 60-70% là vay mượn từ Keto, nhưng em nhớ là 100g fat = 900 calo rồi. Nếu muốn em có thể thay đổi thực đơn 1 chút và thêm ít fat vào.
2. Sẽ chậm đi nhưng cái chậm vẫn sẽ không lại so với cái thiếu hụt calo. Tuy nhiên, trạng thái chống đói / low metabolism sẽ khiến giảm calo dưới mức 1200 calo không tạo hiệu quả cao.
vậy em sẽ phải ăn để duy trì mức calo trên 1200 đúng ko ạ (để đảm bảo ko dính vào Low Metabolism) ?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
vậy em sẽ phải ăn để duy trì mức calo trên 1200 đúng ko ạ (để đảm bảo ko dính vào Low Metabolism) ?
Em nên duy trì mức 1200, bên cạnh low metabolism nó còn là vấn đề dưỡng chất cơ thể. Ăn trên 1200 chưa chắc đã cung cấp đủ cho em dưỡng chất (nếu em ăn không đúng), nhưng ăn dưới 1200 thì gần như em sẽ không thể cung cấp đủ dưỡng chất cho cơ thể -> hại lâu dài.

Anh ơi cho em hỏi, có được ăn chung trứng với rau ngải cứu không? Tại em không tìm thấy thành phần carb của ngải cứu nên thắc mắc.
Còn nữa ạ, nội tạng động vật thì sao?

Venus

rotaraedoM repuS
anh thạch sùng ơi cho e hỏi tí :D
nếu e cutting 1200 calorie/ngày nhưng nếu exercise burn 500 calorie thì có cần cộng vào mức 1200calo->1700calorie ko ạ? :huh:

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
anh thạch sùng ơi cho e hỏi tí :D
nếu e cutting 1200 calorie/ngày nhưng nếu exercise burn 500 calorie thì có cần cộng vào mức 1200calo->1700calorie ko ạ? :huh:
Ở mức 1200 calo thì em khó mà thể dục và đốt được 500 calorie. Em cần tính mức calorie của em khi không bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục trước. Ví dụ khi không bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục em cần 1800 calorie để giữ cân thì nếu cutting xuống còn 1200 calorie/ ngày và vẫn không bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục em sẽ tạo được calorie thiếu hụt là 600 calorie, tương đương với 0.5kg/tuần. Nếu em bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục và burn ở mức 500 calorie thì khi em cộng thêm 500 calorie vào 1200 calorie =1700 calorie, em vẫn sẽ tạo được calorie thiếu hụt là 600 calorie / ngày. Nếu không cộng thêm vào thì mức calorie thiếu hụt em tạo được sẽ là 500+600=1100 calorie / ngày và đốt khoảng 1kg/1 tuần. Tuy nhiên ở mức calo 1200 thì em sẽ không đốt được 500 calorie / ngày đâu và cũng không khuyến khích đốt nhiều vì cần dành dưỡng chất tối thiểu cho cơ thể.

giả sử có 1 trường hợp nữ muốn giảm cân bằng LC, nặng 50kg
tính ra họ cần 1350 kcal để duy trì cân nặng
họ muốn giảm cân với tốc độ 0.5kg / 1 tuần thì phải làm sao khi mà ko được ăn dưới 1200 kcal / ngày ạ ?

cho em hỏi chút, em cũng đang ăn theo LC, em hay thức khuya vậy thì có nên ăn khuya ko ạ

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
giả sử có 1 trường hợp nữ muốn giảm cân bằng LC, nặng 50kg
tính ra họ cần 1350 kcal để duy trì cân nặng
họ muốn giảm cân với tốc độ 0.5kg / 1 tuần thì phải làm sao khi mà ko được ăn dưới 1200 kcal / ngày ạ ?
Sao ít thế em, em có lấy BMRx1.2 cho người không vận động chưa đấy? Giả sử số liệu trên là đúng thì người đó vẫn sẽ giảm cân nếu ăn ở mức 1200 calo nhưng sẽ chậm. Kết hợp thêm bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục và đốt cháy thêm khoảng 200 calo nữa thì người đó sẽ giảm được khoảng 1/3 kg trong một tuần. Vì lý do này mà một số người cắt xuống dưới 1200 calo hoặc nhịn đói để giảm cân nhanh, nhưng như anh vẫn nói, rất có hại và thường là sẽ tăng trở lại nhanh. Người đó có thể cắt xuống 800-1000 calo nhưng cần có bác sĩ theo dõi cho an toàn, nếu làm liều thì cần để ý theo dõi sức khoẻ và bổ sung multivitamin v.v.
cho em hỏi chút, em cũng đang ăn theo LC, em hay thức khuya vậy thì có nên ăn khuya ko ạ
Em không nên ăn trước khi ngủ vài tiếng.

Sao ít thế em, em có lấy BMRx1.2 cho người không vận động chưa đấy? Giả sử số liệu trên là đúng thì người đó vẫn sẽ giảm cân nếu ăn ở mức 1200 calo nhưng sẽ chậm. Kết hợp thêm bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục và đốt cháy thêm khoảng 200 calo nữa thì người đó sẽ giảm được khoảng 1/3 kg trong một tuần. Vì lý do này mà một số người cắt xuống dưới 1200 calo hoặc nhịn đói để giảm cân nhanh, nhưng như anh vẫn nói, rất có hại và thường là sẽ tăng trở lại nhanh. Người đó có thể cắt xuống 800-1000 calo nhưng cần có bác sĩ theo dõi cho an toàn, nếu làm liều thì cần để ý theo dõi sức khoẻ và bổ sung multivitamin v.v.

Em không nên ăn trước khi ngủ vài tiếng.
em tính theo công thức của lovestone, lấy kg * 26.5 ạ :-?

Rất nhiều mem trên 4rum có cái nhìn cực kì lệch lạc và cực kì sai lầm về ăn LC . Lệch lạc là ở chỗ : Sở dĩ ng ta nói ăn LC là ăn hight fat là để ng sử dụng pp cảm thấy nhẹ nhàng vì không bị kiểm soát quá mức hay kỉêng khem quá độ như ăn kiểu TT,vẫn có thể ăn dc bơ , phô mai hay thậm chí các lọai đồ chiên xào- những món ăn rất nhiếu người ưa dùng . Đó là cách nói cường điệu ,nếu nói đúng hơn thì phải là : ăn kiêng LC hight fat hơn là ăn kiêng TT . Sai lầm ở chỗ : mọi ng cứ ăn vô tội vạ các lọai mỡ từ đv , hay fat từ bơ sữa mà ko cần quan tâm đến các nghiên cứu khác về tác hại của việc ăn quá nhiều mỡ là ntn , cứ thấy xuống cân là lại càng củng cố lòng tin "ăn mỡ càng nhiều thì càng ít mỡ" ... Nói chung pp nào cũng có 2 mặt , mọi người nên sáng suốt và tỉnh táo , phải biết rõ bản thân đang làm gì ,sức chịu đựng của cơ thể như thế nào . Đừng cố ăn quá ít và đừng ép ăn quá nhiều , hãy lắng nghe cái bao tử của mình nói gì

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
em tính theo công thức của lovestone, lấy kg * 26.5 ạ :-?
Công thức đó cũng được nhưng hơi chung chung một chút (tức là không tính tới các yếu tố khác). Em có thể dùng công thức anh giới thiệu ở box nhật ký để tính lại xem có chênh lệch hay không.

Thachsanh cho mình hỏi chút
Trước khi Lc thì 1 ngày của mình tính ra cũng chỉ khoảng 1200calo. Cơ thể thực sự cần khoảng 1600calo. Trước khi Lc vì nghĩ ăn uống cũng có bữa này bữa nọ, bữa nhiều bữa ít nên thành ra tích tụ kg giảm cân đc (cũng kg tăng cân). H ăn theo Lc nhưng vì ngán quá và cũng kg cảm thấy đói nên 1 ngày chỉ có thể nạp khoảng 800calo là nhiều nhất rồi. Mình chỉ sợ ảnh hưởng quá xấu tới sức khỏe thôi, còn nhanh hay chậm giảm cân cũng kg sao. Mong Thachsanh cho ý kiến.

Thực đơn của người châu Âu @-)
Anh thiết kế 1 cái thực đơn phù hợp với người Việt Nam được không ạ, vì 1 số thức ăn ở trên không thông dụng như cá hồi, hạt thông hay súp lơ ( chỉ có mùa đông )

Anh thiết kế 1 cái thực đơn phù hợp với người Việt Nam được không ạ, vì 1 số thức ăn ở trên không thông dụng như cá hồi, hạt thông hay súp lơ ( chỉ có mùa đông )
chủ yếu thực đơn đưa ra là để các bạn nhìn thấy 2 thứ thôi :
1. Nên chọn những thực phẩm như thế nào ?
2. Nên cân bằng lượng thực phẩm như nào ?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Anh có thể sẽ thêm vào. Thực đơn kia là mẫu để mình nắm bắt được nguyên lý thôi.

LC có dc ăn bột rau câu ko hả anh, nó có carb ko ? còn nước dừa ( k phải nước cốt dừa ) có dc uống ko

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Em moi bat dau Lc.doc nhieu bai thay viet la ko can tinh toan den luon g calorie ma.
ma mho em bi nong dan đen tao bon vi an it hoa qua thi lam tn?(hinh nhu em bi roi:(()
An sua chua ko duong co van đe j ko a,vi sua chua lam tu sua ma.
Va cau cuoi cung la em bi yeu Gan ma ap dung lc co anh huong j ko.mẵy ngay nay nguoi e bi ngua jog nhu la gan ko hoat dong tot .em thuong bi ntn moi khi uong ruou or an do nong...Giup em voi nhe.cam on bac nhieu
Xoá bài do tiếng việt không dấu. Những bài nói ăn thoải mái không tính lượng calo là những bài cũ em ạ.

Em vẫn có thể ăn thoải mái nếu em đang giảm cân. Nhưng do lẫn lộn giữ giảm mỡ và mất nước (cùng dẫn đến giảm cân) nên khó lấy thước đo đang giảm cân để xác định được là em có ăn dưới mức calo để giữ cân hay không, nhất là mấy tuần đầu.

Sữa chua không dùng cho mấy giai đoạn 1. Về bệnh em cần hỏi bác sĩ xem chế độ ăn nhiều mỡ có ảnh hưởng tới gan hay không. Em có thể theo phương pháp truyền thống.

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Thachsanh cho mình hỏi chút
Trước khi Lc thì 1 ngày của mình tính ra cũng chỉ khoảng 1200calo. Cơ thể thực sự cần khoảng 1600calo. Trước khi Lc vì nghĩ ăn uống cũng có bữa này bữa nọ, bữa nhiều bữa ít nên thành ra tích tụ kg giảm cân đc (cũng kg tăng cân). H ăn theo Lc nhưng vì ngán quá và cũng kg cảm thấy đói nên 1 ngày chỉ có thể nạp khoảng 800calo là nhiều nhất rồi. Mình chỉ sợ ảnh hưởng quá xấu tới sức khỏe thôi, còn nhanh hay chậm giảm cân cũng kg sao. Mong Thachsanh cho ý kiến.
Sorry mình đã bỏ sót. Bạn cần vận động để kích thích trao đổi chật nữa (2 ngày 1 tuần cũng giúp ích nhiều). Nếu bạn ăn quá ít thì nên theo phương pháp: https://www.caubaquan.com/forums/t25194/. Quá ít calo mà ăn nhiều fat thì không tốt đâu. Còn nếu không, tốt nhất là bạn nạp ở mức ít nhất 1200 và chú ý bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục. Có thể một số thực phẩm bạn đã tính ít calo hơn thường lệ, ví dụ thịt ba chỉ chẳng hạn, nó có thể xê dịch từ 200-600 calo tùy theo lượng mỡ trong thịt.
Lc có dc ăn huyết heo ko anh thachsanh ?
Ăn được nhưng không khuyến khích em ạ.

LC có dc ăn bột rau câu ko hả anh, nó có carb ko ? còn nước dừa ( k phải nước cốt dừa ) có dc uống ko
Bột rau câu không ăn được em ạ. Nước dừa anh có thêm ở phần rau củ quả rồi.