[FascistKid] Một số lời khuyên khi theo một giáo án thể hình !

FascistKid

Trial Admin
Ban Quản Trị
Chào mọi người. Hôm nay rảnh rỗi nên mình quyết định làm 1 việc có ích là viết vài dòng chia sẻ với anh em, cụ thể về một số điều lưu ý khi theo 1 chương trình luyện bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình, thẩm mỹ. Mình viết cái kiểu như các gợi ý vụn vặt, nói trước là sẽ không theo 1 thứ tự nào hết, nghĩ ra cái gì viết cái đó thôi, rối quá thì bỏ qua cho mình, hehe.

1. Phương pháp.

Ok, cái này là quan trọng nhất. Dù cho bạn làm bất kỳ việc gì, bạn luôn cần phải có 1 phương pháp rõ rang, cụ thể, không nhất thiết phải là tối ưu, hoàn hảo, nhưng ít nhất cũng đừng … ngớ ngẩn và không hiệu quả.
Nói về phương pháp thì rất dài dòng, cần phân tích đủ thứ, nhưng trong phạm vi bài viết này mình không thể đề cập hết được. Điều tốt nhất mình có thể khuyên là nên vào xem kỹ ở đây: https://www.caubaquan.com/community/forums/11/ và nên đặc biệt chú ý đến đây: https://www.caubaquan.com/community/threads/55/ . Sau khi đọc kha khá các giáo án trong đó thì bạn có thể chọn 1 cái để theo hoặc tự tạo ra cho mình 1 lịch bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, phụ thuộc vào điều kiện thời gian, sở thích và mục tiêu cá nhân bạn. Không có cách bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nào là tối ưu, vì mỗi con người mỗi khác nhau và sẽ có những thứ khác nhau phù hợp nhất với người đó, bạn nên thử nghiệm và tìm ra pp bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào phù hợp nhất với bản than. Cá nhân mình thì theo MAX OT từ trước tới giờ, thấy khá phù hợp.

Điều quan trọng khi lên 1 kế hoạch luyện bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào là phải chú ý tới tính hiệu quả. Mính đã từng coi qua 1 vài topic hỏi rằng có nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 2 buổi/ ngày hay bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tất cả các ngày trong tuần không. Câu trả lời luôn là không! Phương pháp đó rất có thể phù hợp với 1 số người gen tốt, nền tảng thể lực và phục hồi nhanh, nhưng rất tiếc so với hầu hết những người bình thường như chúng ta, thì bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào như thế là quá nhiều. Theo mình con số buổi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tối đa trong tuần là 5 buổi, 4 buổi hoặc 3 buổi/ tuần vẫn chấp nhận được, và mỗi buổi tối đa 1h30p, nhưng tối ưu thì nên gói gọn trong 1 giờ. Đến đây chắc bạn đã hiểu được nghĩa của từ “hiệu quả”, tại sao phải bỏ nhiều thời gian và công sức hơn khi chỉ cần bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào như thế là đã đủ cho cơ phát triển. Thời gian của chúng ta còn phải dành cho nhiều thứ khác trong cuộc sống, đừng lãng phí hơn 5 tiếng/ tuần để bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào gym….

2. Theo dõi tiến trình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện

Bạn đẩy ngực/ gánh tạ/ hít xà đơn/ kéo tạ(deadlift) được bao nhiu kg? Bạn luôn luôn phải có sẵn câu trả lời cho câu hỏi đó và nó sẽ là thước đo sư tiến bộ trong bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện của bạn. Có nhiều bạn sẽ nói tôi rằng chúng ta theo thể hình thì nên chú ý tới số đo, chứ đâu phải cử tạ đâu mà quan tâm tới mức tạ nặng hay nhẹ. Thực ra mức tạ luôn luôn tương quan, tỉ lệ thuận với lượng cơ bắp trong cơ thể bạn, trong khi đó số đo thì không. Vòng ngực, kích cỡ bắp tay hay vòng bụng sẽ chả có ý nghĩa gì, nếu nó là mỡ. Mình xin phép dưa ra 1 cách đo lường quá trình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện được giới thiệu bởi Martin Berkhan (www.leangains.com)

*Một người đàn ông bình thường, trong vòng 2 năm bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện nghiêm ngặt, sẽ phải đạt được những mức tạ sau (1 rep max – đẩy 1 cái hết sức).
Level: Intermediate
Bench press: khổi lượng cơ thể x 1.2

Chin-ups or pull-ups: khối lượng cơ thể x 1.2 hoặc 8 cái không tạ.

Squat: khối lượng cơ thể x 1.6

Deadlift: khối lượng cơ thể x 2
Nếu bạn không làm được những điều trên thì 1 là bạn quá yêu – cơ bắp ít, hoặc bạn quá mập, tỉ lệ mỡ cao - khối lượng phải nâng cao.

*Y chang như trên, trong vòng 5 năm bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện bạn phải đạt được 3 trên 4 mức tạ sau đây.
Level: Advanced
Bench press: khổi lượng cơ thể x 1.5

Chin-ups or pull-ups: khối lượng cơ thể x 1.5 hoặc 15 cái không tạ.

Squat: khối lượng cơ thể x 2

Deadlift: khối lượng cơ thể x 2.5

*10 năm bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện, phải đạt được 3 trên 4 mức tạ dưới đây, và 1 trong 4 cái phải đạt mức elite, tức là đẩy khỏe hơn các bài còn lại.
Level: Advanced
Bench press : khổi lượng cơ thể x 1.5 hoặc x1.8 (elite)

Chin-ups or pull-ups : khối lượng cơ thể x 1.5 hoặc 15 cái không tạ hoặc x1.8/20 cái (elite)

Squat: khối lượng cơ thể x 2 hoặc x2.4 (elite)

Deadlift: khối lượng cơ thể x 2.5 hoặc x3 (elite)

Ví dụ bản thân mình, cao 1m65 nặng 65kg thì bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 10 năm phải đẩy được như sau”
Bench press (đẩy ngực ngang): 98kg.

Chin-ups or pull-ups (xà đơn): 20 cái hoặc đeo 33kg.

Squat: 130kg

Deadlift: 162kg.

Con số có vẻ khủng quá phải không? Mình còn 9 năm nữa để thực hiện, hehehe.

3. Bạn có đang làm nhiều thứ “nhãm nhí” ko?

Có rất nhiều bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, nhưng rất ít bài “đáng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào”. Mình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào được 1 năm chủ yếu với các bài sau đây: Squat, Bench Press (đòn/dơn), Deadlift, Chin up, Barbell Row, Shrug, Calf Raise, Barbell Curl, Dips, Overhead Press.

Những bài khác không phải là hoàn toàn không có tác dụng, nhưng chỉ có tác dụng nhỏ trong việc chỉnh hình khi và chỉ khi bạn đã có cơ bắp to. Bạn chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trong 1 số giai đoạn ngắn, còn trường hợp khác thì mấy bài khác là vô dụng, đừng phí thời gian. Mình ít khi nào bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bụng, tuần nào hứng thì làm 1-2 sets cho vui thôi, khi squat và deadlift đủ nặng thì chả cần gập bụng vẫn nổi múi bụng bình thường.

4. Sản phẩm hỗ trợ- hỗ trợ chỉ là hỗ trợ.

Rất nhiều người đánh giá quá thấp hay quá cao sản phẩm hỗ trợ. Thực ra nó chỉ mang tính hỗ trợ, bổ sung them protein, năng lượng khi bạn không có điều kiện nạp từ các nguồn dinh dưỡng khác thôi. Hãy nhớ 1 chế độ ăn hợp lý là quan trọng nhất, còn có uống whey hay không không thành vấn đề, whey không phải vô dụng và cũng chẳng có tác dụng thần kỳ giúp bạn uống vào bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 1 2 tháng bằng người khác bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 1 2 năm đâu. Nghĩ về whey ít thôi, thay vào đó là hãy nghĩ xem làm cách nào squat được nặng hơn.

5. Tập cho “to” hay bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho “săn” – bạn muốn body giống Bi Rain và Ưng Hoàng Phúc?

Rất nhiều bạn vào phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vơi mục địch là bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho người săn gọn, không muốn to, hoặc là giống thần tượng của mình như mấy anh Hàn Quốc hoặc Lý Tiểu Long chẳng hạn. Thế là bạn lao đầu vào gập bụng 200 – 300 cái/ ngày, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào ngực tay vai với tạ nhẹ, nâng được 15-20 cái…. Sự thật đau long là bạn đang phí thời giờ và công sức 1 cách vô ích.

Tập để săn và bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào để to có khác nhau không? Câu trả lời là không. Muốn có thân hình như Ưng Hoàng Phúc??? Trước tiên là bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nặng đi,xây dựng 1 số lượng cơ bắp vừa đủ, và sau đó giảm mỡ đi, để nổi 6 múi lên và cơ bắp nhìn săn và nét. Còn nếu bạn muốn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho to? Cũng phải làm thế thôi, nhưng quá trình sẽ phải dài hơn, vì bạn phải xây dựng 1 khối lượng cơ bắp to hơn mà. Một số bạn nói với mình rằng, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho to, nên không them giảm cân, ăn kiêng đâu. Mình sẽ không nói chuyện với những người này, đơn giản vì không cùng mục tiêu, mình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ để thành 1 người… cơ bắp, chứ ko phải để thành 1 anh…. mập.

6. Bạn thấy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện vui lắm phải không?

Nếu bạn cảm thấy mỗi ngày tới phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào rất vui vẻ, thoải mái, thì đây là lúc bạn nên coi lại cách bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào của mình. Nếu lịch bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào của bạn ko tạo cho bạn 1 chút gì đó cố gắng, kiệt sức, hay không đổ mồ hôi chẳng hạn, thì tức là bạn đang bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào quá nhẹ. Tăng tạ lên thôi, mình đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ chứ ko phải mấy bé gái chơi búp bê đâu.

P/S: Mệt rồi, để đó mai viết tiếp.... (còn tiếp)

FascistKid

Trial Admin
Ban Quản Trị
Update tiếp nào...

7. Bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào “cắt nét” – sai lầm chết người.

Bạn cảm thấy bạn đã to và có đủ lượng cơ bắp bạn cần rồi? Bạn muốn “cắt nét” để nhìn cho săn hơn? Câu hỏi ở đây là làm thể nào để cắt nét?
Điều đầu tiên cần bàn ở đây là quan niệm về các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào “cắt nét”. Vậy chúng là gì? Tôi thường nghe nói về các bài “bơm” và các bài “cắt nét”. Ví dụ rõ nhất là ngực, 2 bài nằm ngang và dốc lên thì thường gọi là bài “bơm” (bất kể tạ đơn hay đòn), còn các bài “cắt nét” như bài nằm dốc xuống, bài pullover (vớt ngực), bài pecdec (ép ngực??) để “cắt” các phần cơ ở dưới/giữa ngực. Sư thật ở đây là tất cả các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đều chỉ mang tính tác động cơ với 1 khối lượng nào đó, và cơ bắp chúng ta bị ép phải thích nghi với khối lượng đó, và nó phải to lên, thế thôi. Sư khác biệt giữa các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào khác nhau trong cùng 1 nhóm cơ chỉ là do chúng tác động vào cơ ở những góc khác nhau, bài này sẽ tác động vào một số sợi cơ nhiều hơn là bài kia. Và sự thật là dù bạn đẩy ngang, dốc lên, dốc xuống, banh, ép, vớt các kiểu gì thì cũng đều sẽ tác động vào toàn bộ ngực, chỉ có khác là dốc lên thì sẽ ăn vào phần trên của ngực nhiều hơn, dốc xuống thì là phần dưới... Như vậy, không có bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nào là bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào “cắt nét” hay bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào” bơm”, mà chỉ có những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chính và bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào phụ trợ. Các bài chính là các bài sử dụng 1 lúc 2 3 nhóm cơ, đẩy được khối lượng tạ nặng hơn, còn các bài phụ là các bài cô lập cơ bắp. Nếu bạn muốn xây dựng cơ bắp thì phải bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trung vào các bài chính, đẩy được nặng, còn các bài phụ trợ chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thêm khi bạn đã có 1 lượng cơ bắp kha khá, và cảm thấy 1 số phần hơi lệch, phát triển kém hơn, thì mới nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào các bài phụ trợ.

Tiếp theo là quan điểm về lịch bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào “siệt cơ”, “cắt nét”. Theo kinh nghiệm ở Việt Nam trước giờ thì muốn cắt nét toàn thân ta phải làm như sau: tăng số ngày bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trong tuần > 10 buổi, tăng thời gian bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào lên (>2h), giảm tạ xuống (70%- 80%), tăng số lần lặp lại (15 – 20 thậm chí là hơn thế). Mình thực sự không hiểu, tại sao bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào như thế lại cắt nét được nhỉ? Mình cũng đã từng trao đổi với 1 vài anh em, ở phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào và trên forum, họ đều nói với mình là khi họ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào với số lần lặp lại cao (>12) thì họ cảm thấy “ăn vào cơ hơn”, “cơ nóng hơn” hoăc thậm chí có người nói là anh ấy cảm thấy đang “đốt cháy mỡ” ở vùng cơ đó… Tập theo cảm giác à ???

Muốn cắt nét thì bạn phải giảm lớp mỡ ở phía trên cơ đi, để cơ nó lộ ra, nét. Muốn giảm mỡ thì điều đầu tiên bạn cần phải biết là không thể giảm mỡ ở riêng 1 vùng cơ nào trong cơ thể, mà phải giảm toàn thân. Tiếp theo bạn phải biết để giảm mỡ thì bạn phải tạo ra lương calories thiếu hụt, tức là calories vào < calories ra. Điều này trong box giảm cân đã đề cập rất nhiều, các bạn nên quá đó mà tham khảo. Mình bổ sung 1 chút về cách để tạo lượng calories thiếu hụt, bạn có thể bớt ăn và/hoặc tăng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, về cơ bản 2 điều này không có gì khác nhau. Bạn sẽ chọn cách nào? Tăng thêm mỗi ngày 1 buổi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ/cardio hay đơn giản chỉ là bớt ăn đi 1 bữa/ ngày. Mình chọn cách 2 đấy, với mình thì nó khả thi hơn vì dễ thực hiện và đỡ tốn thời gian hơn nữa. Cách giảm cân “truyền thông” mình ghi ở trên là theo cách tăng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào lên đấy. Tập thời gian dài hay với lần lặp lại cao thì sẽ làm lượng axit lactic trong cơ nhiều, gây mỏi cơ, cảm giác cơ được đốt cháy, nhưng thực ra điều này làm kềm hãm sự phục hồi.

Điểm khác biệt giữa giảm cân bình thường của chị em ohụ nữ và giảm cân của anh em thể hình là số lượng cơ bắp, chúng ta chỉ muốn giảm mỡ, không ai muốn giảm cơ bắp cả. Vậy ăn uống và luyện bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thế nào để giảm mỡ mà không giảm cơ bắp???

- Dinh dưỡng: bạn phải nạp nhiều protein hơn cả khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tăng cơ, mục đích là tránh mất cơ khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trong điều kiện thiếu nặng lượng. Lượng khuyên dung của mình là ít nhất 3g/kg cân nặng. Số calories nạp vào chỉ nên cắt khoảng 10-20%, ko hơn. Còn số bữa ăn hàng ngày, 3 4 5 6 bữa tùy ý của bạn, cái đó ko quan trọng, quan trọng là tổng lượng calo và protein.

- Tập tạ: Trước đây khi giảm cân mình chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện cường độ nặng, 3 lần/ tuần, 60p/lần, số lần lặp lại 4-6 (bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nặng MAX OT). Bạn sẽ không bao giờ muốn kéo dài thời gian bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào > 1h/ buổi nếu bạn biết bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào càng nhiều thì số nặng lượng ít ỏi khi ăn kiêng sẽ không đáp ứng đủ, và cơ thể bạn sẽ đốt cả cơ để lấy năng lượng. Bạn cũng sẽ không bao giờ muốn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào hơn 3 buổi/ tuần nếu bạn biết là trong quá trình này bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ chỉ để “nhắc nhở” cơ bắp là nó phải giữ ở mức đó, chứ không phải để tăng cơ, mặc dù 1 số người gen tốt vẫn có thể tăng cơ trong khi giảm mỡ, nhưng đừng hi vọng điều đó xảy ra với người bình thường như chúng ta, trong điều kiện thiếu hụt calo thì tốt nhất mục tiêu là giữ cơ thôi, đừng ham hố tăng cơ. Bạn cũng sẽ không muốn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nhẹ nếu bạn biết, nhẹ mà không đủ thời gian thì sẽ không kích thích cơ đủ, và bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thời gian dài thì sẽ tiêu hao nhiều calo, hãy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nặng, ít hiệp mà kích thích cơ vừa đủ.

- Hình thức bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện khác (cardio, bơi, thể thao): cũng như bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ, nên tránh cardio cường độ cao và thời gian dài, nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào các bài cardio cường độ thấp, thời gian chỉ tầm 45p – 1h, xa giờ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ khoảng 8 tiếng, tốt nhất là nên khác ngày. Nếu bạn muốn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cardio để cho khỏe hệ tim mạch và sức bền, thì nên để dành cho những lúc tăng cân, đừng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trong giai đoạn thiếu calories.

8.Bạn vẫn đang khởi động à?

Khởi động khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ rất quan trọng để cơ thể quen từ từ với cường độ nặng và tránh chấn thương. Khởi động bao gồm 1 bài xoay các khớp trên cơ thể, trong thời gian khoảng 10p. Sau đó là khởi động bằng mức tạ nhẹ với 3 hiệp của bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chính trong buổi hôm đó. Chi khởi động ở 1 bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào/nhóm cơ. Nên nhớ mục đích khởi động với tạ chỉ là để cơ khởi động, để máu bơm vào cơ để chuẩn bị cho các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nặng phía sau, tránh mất sức khi khởi động. Thường thì khởi động nên dùng bài compound 3 mức tạ 40%, 60%, 80% so với mức tạ chính và đẩy mỗi hiệp từ 6-8 cái là được. Mình thường thấy có nhiều người đẩy hết sức trong hiệp khởi động, điều đó sẽ làm giảm thành tích của bạn trong hiệp chính.

9. Người đỡ tạ

Một người bạn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào là rất cần thiết khi bạn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nặng, là người sẽ giúp bạn ép tạ nặng hơn mức bình thường mà bạn ko bao giờ dám bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nếu không có người đỡ. Nhưng không phải ai cũng biết đỡ tạ, thực vậy, mình đã từng nhờ nhiều người trong phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đỡ tạ dùm mình khi mình đẩy ngực, và rất nhiều người đã làm 1 hiệp … barbell row trong khi đỡ. Nếu bạn có 1 người bạn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, thì bảo anh ta bỏ tay ra khỏi tạ của bạn, và đỡ giúp bạn càng ít càng tốt, chỉ đỡ những lần lặp lại sau cùng, kéo lên dùm khi bạn ko thể đẩy tạ lên được, chứ ko phải dỡ từ đâu tới cuối mà nếu ko đỡ thì với mức tạ đó bạn ko thể tự đẩy được 1 cái nào. Đừng để người bạn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào làm bạn khó đánh giá kết quả cá nhân bạn.

10. Tập bụng?

Có rất nhiều bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bụng, nhưng hầu hết đều là không cần thiết. Thay vì bỏ thời gian và công sức ra gập bụng, đá chân, hãy squat và deadlift. Không ai deadlift x2 khối lượng cơ thể với cơ bụng yếu cả. Nếu bạn muốn thấy cơ bụng, thì bạn phải giảm mỡ, gập bụng không làm bạn giảm mỡ và cũng ko làm khỏe cơ bụng hiệu quả hơn.

11. Động lực bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện – body đẹp để cua gái ???

Tỉnh lại đi, body đẹp hơn 1 tí thì có thể gây chú ý tốt hơn, nhưng ko phải yếu tố quyết định để thu hút phái đẹp. Luyện bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chỉ để được người khác chú ý là động lực kém nhất, và dễ bỏ dỡ giữa chừng. Bạn phải bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện cho sức khỏe và cố gắng đạt được các mức giới hạn của bản thân. Tìm niềm vui trong việc đẩy thêm được 1 vài cái, hay tăng lên được 1 mức tạ nào đó, tức là niềm vui ngay chính trong khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện, điều đó mới giúp bạn gắn bó lâu dài và giữ được body đẹp, đừng để các yếu tố khác ảnh hưởng tới tinh thần bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện của bạn. Tập để thay đổi, cải thiện bản thân, cả về body, tính kỷ luật, sự kiên trì trong bất kỳ việc gì, nếu động lực của bạn rõ ràng thì bạn mới theo môn này lâu dài được.

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Em xóa mấy bài của mấy anh em khác ở giữa hai bài đi cho tiện theo dõi liền mạch.

À, trong thể hình không có bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào "siệt cơ". Trong các giới tính không có giới ohụ nữ đâu em. Còn lại thì nói chung là duyệt!

everybody2003

Moderator
Ban Quản Trị
bài viết hay lắm, nhưng mình có một số ý kiến sau

thứ nhất
Một số bạn nói với mình rằng, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho to, nên không them giảm cân, ăn kiêng đâu. Mình sẽ không nói chuyện với những người này, đơn giản vì không cùng mục tiêu, mình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ để thành 1 người… cơ bắp, chứ ko phải để thành 1 anh…. mập.
cái này cũng tùy người, tùy thời kì
vd như người ốm muốn tăng cân, hoặc những người muốn gain muscle mà cứ khư khư lo giữ cái bụng 6 múi thì còn lâu mới đạt đc mục tiêu

thứ hai
Tiếp theo là quan điểm về lịch bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào “siệt cơ”, “cắt nét”. Theo kinh nghiệm ở Việt Nam trước giờ thì muốn cắt nét toàn thân ta phải làm như sau: tăng số ngày bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trong tuần > 10 buổi, tăng thời gian bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào lên (>2h), giảm tạ xuống (70%- 80%), tăng số lần lặp lại (15 – 20 thậm chí là hơn thế). Mình thực sự không hiểu, tại sao bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào như thế lại cắt nét được nhỉ? Mình cũng đã từng trao đổi với 1 vài anh em, ở phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào và trên forum, họ đều nói với mình là khi họ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào với số lần lặp lại cao (>12) thì họ cảm thấy “ăn vào cơ hơn”, “cơ nóng hơn” hoăc thậm chí có người nói là anh ấy cảm thấy đang “đốt cháy mỡ” ở vùng cơ đó… Tập theo cảm giác à ???
thực ra thì cái này có tính hiệu quả kém hơn những pp hiện đại, chứ ko phải là ko có tác dụng, bằng chứng là các bô lão nhà mình vẫn đang áp dụng và vẫn có kết quả, vẫn thi thố, vẫn đạt huy chương, và bản chất của nó là cardio để đốt calories chứ ko phải là bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào để kích thích cơ bắp

thứ ba là như bạn nói, ko có một pp nào là tối ưu, kể cả Max-OT, bản thân mình cũng từng theo Max-OT một thời gian vì lí do nó là pp có giáo trình rõ ràng nhất, chi tiết nhất cả về bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện, dinh dưỡng, cutting, và khi nó nêu ra một nguyên tắc nào đó là nó giải thích rõ ràng vì sao lại có nguyên tắc đó
cũng như bạn nói, bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thì vô số, nhưng bài đáng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thì lại gói gọn ko quá 10 bài
có một điều khá mâu thuẫn trong Max-OT là nó bảo mình nên tránh xa mấy bài isolation ra nhưng trong chương trình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào của nó lại chứa quá nhiều bài isolation mà theo như nó nói là ko biết bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào để làm gì, điển hình là bài này
đến bây h, tuy ko còn theo Max-OT nữa, nhưng mình vẫn tuân thủ theo một số nguyên tắc cơ bản của của nó

FascistKid

Trial Admin
Ban Quản Trị
Bài viết hay quá, nhưng em chia nhỏ nó ra thành nhiều phần hơn đi, nhìn mù mịt quá, hơi bấn loạn cả lên.
Em xóa mấy bài của mấy anh em khác ở giữa hai bài đi cho tiện theo dõi liền mạch.

À, trong thể hình không có bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào "siệt cơ". Trong các giới tính không có giới ohụ nữ đâu em. Còn lại thì nói chung là duyệt!
Em viết linh tinh vụn vặt thôi, không biết nên hệ thống thế nào. Bài này coi như là tips đi :ROFLMAO:

bài viết hay lắm, nhưng mình có một số ý kiến sau

thứ nhất
cái này cũng tùy người, tùy thời kì
vd như người ốm muốn tăng cân, hoặc những người muốn gain muscle mà cứ khư khư lo giữ cái bụng 6 múi thì còn lâu mới đạt đc mục tiêu

thứ hai
thực ra thì cái này có tính hiệu quả kém hơn những pp hiện đại, chứ ko phải là ko có tác dụng, bằng chứng là các bô lão nhà mình vẫn đang áp dụng và vẫn có kết quả, vẫn thi thố, vẫn đạt huy chương, và bản chất của nó là cardio để đốt calories chứ ko phải là bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào để kích thích cơ bắp

thứ ba là như bạn nói, ko có một pp nào là tối ưu, kể cả Max-OT, bản thân mình cũng từng theo Max-OT một thời gian vì lí do nó là pp có giáo trình rõ ràng nhất, chi tiết nhất cả về bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện, dinh dưỡng, cutting, và khi nó nêu ra một nguyên tắc nào đó là nó giải thích rõ ràng vì sao lại có nguyên tắc đó
cũng như bạn nói, bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thì vô số, nhưng bài đáng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thì lại gói gọn ko quá 10 bài
có một điều khá mâu thuẫn trong Max-OT là nó bảo mình nên tránh xa mấy bài isolation ra nhưng trong chương trình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào của nó lại chứa quá nhiều bài isolation mà theo như nó nói là ko biết bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào để làm gì, điển hình là bài này
đến bây h, tuy ko còn theo Max-OT nữa, nhưng mình vẫn tuân thủ theo một số nguyên tắc cơ bản của của nó
1. Quan điểm chủ quan thôi, ý mình nói là theo quan điểm của mình thì dù trong quá trình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào có như thế nào thì cái đích hướng tới vẫn là 1 cơ thể leans hay ripped. Chứ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đơn thuần cho to lên thì ko phải là thể hình.
2. Max OT nó chỉ gói gọn trong mấy gạch đầu dòng thôi, còn các phần dinh dưỡng hay lịch bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào là mở rộng trên đó thôi. Mặc dù MAX khuyên nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trung vào các bài compound nhưng nó vẫn là 1 giáo trình về thể hình chứ ko phải là stronglift, nên nó cũng bao gồm vào các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho các nhóm cơ nhỏ như cẳng tay, bắp chân, tay trước/sau. Tay trước/sau thì có thể tận dụng 1 số bài có tư thế thuận tiện hơn nhưng dù sao muốn train các nhóm này thì vẫn quan trọng các bài isolation, còn cổ tay và bắp chân thì ko có bài compound....

everybody2003

Moderator
Ban Quản Trị
Mặc dù MAX khuyên nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trung vào các bài compound nhưng nó vẫn là 1 giáo trình về thể hình chứ ko phải là stronglift, nên nó cũng bao gồm vào các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho các nhóm cơ nhỏ như cẳng tay, bắp chân, tay trước/sau. Tay trước/sau thì có thể tận dụng 1 số bài có tư thế thuận tiện hơn nhưng dù sao muốn train các nhóm này thì vẫn quan trọng các bài isolation, còn cổ tay và bắp chân thì ko có bài compound....
thực ra thì stronglift nó khác bodybuilding ở chỗ nó ko quan tâm đến cutting mà thôi, nếu bạn theo stronglift một thời gian rồi cutting thì nó cũng thành bodybuilding cả thôi, bằng chứng là một số pro như Martin Berkhan ổng chẳng bao h bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào riêng tay trước tay sau cả vì ổng cho cho rằng khi Pull up/chin up là mình đã bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tay trước rồi, mặc dù nhóm cơ chính tham gia là Lats nhưng theo ổng Pull up chính là bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bicepts hiệu quả nhất,
tương tự như vây, khi Bench press/dips là mình đã bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tay sau rồi và đó là 2 bài hiệu quả nhất cho Tricepts mặc dù nhóm cơ chính tham gia là Chests

em cực kì không đồng ý với quan điểm này
6. Bạn thấy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện vui lắm phải không?

Nếu bạn cảm thấy mỗi ngày tới phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào rất vui vẻ, thoải mái, thì đây là lúc bạn nên coi lại cách bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào của mình. Nếu lịch bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào của bạn ko tạo cho bạn 1 chút gì đó cố gắng, kiệt sức, hay không đổ mồ hôi chẳng hạn, thì tức là bạn đang bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào quá nhẹ. Tăng tạ lên thôi, mình đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ chứ ko phải mấy bé gái chơi búp bê đâu.

P/S: Mệt rồi, để đó mai viết tiếp.... (còn tiếp)
thực sự mỗi ngày khi em tới phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đều rất vui vẻ, thoải mái...mệt mỏi khi ra khỏi phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thôi ^^

đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào mà ko vui vẻ thoải mái thì làm sao mà bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nổi hả a :D

thực ra thì stronglift nó khác bodybuilding ở chỗ nó ko quan tâm đến cutting mà thôi, nếu bạn theo stronglift một thời gian rồi cutting thì nó cũng thành bodybuilding cả thôi, bằng chứng là một số pro như Martin Berkhan ổng chẳng bao h bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào riêng tay trước tay sau cả vì ổng cho cho rằng khi Pull up/chin up là mình đã bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tay trước rồi, mặc dù nhóm cơ chính tham gia là Lats nhưng theo ổng Pull up chính là bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bicepts hiệu quả nhất,
tương tự như vây, khi Bench press/dips là mình đã bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tay sau rồi và đó là 2 bài hiệu quả nhất cho Tricepts mặc dù nhóm cơ chính tham gia là Chests
Thực ra thì blog của Martin Berkhan chủ yếu xoay quanh các vấn đề về dinh dưỡng cũng như các tranh luận về Intermitten fasting là nhiều, còn về phần các phương pháp luyện bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cũng nói khá chung chung và không chi tiết. Martin đánh giá rất cao các bài compound, và điều đó hoàn toàn không thể chối cãi được, các bài basic như deadlift, squat, chin up, bench press...góp phần lớn vào việc xây dựng nên một thể hình mạnh mẽ và cân đối, tuy nhiên để phát triển một hệ thống cơ bắp với các góc cạnh khác nhau đồng đều thì không thể phủ nhận hiệu quả của các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào isolation cho từng bộ phận, mà các bài compound không thể khai thác tối đa được.

Đơn cử cho các bài về ngực, thực tế theo giáo trình stronglifts các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào về ngực chỉ giới hạn trong bench press mà thôi, cùng lắm là overhead press có tác động một tẹo vào ngực trên, nhưng nếu nói là đủ cho một cơ ngực phát triển hoàn hảo thì có lẽ hơi quá chủ quan. Nhưng nói như vậy thì stronglifts không đúng sao??

Bàn về stronglifts một xíu, thực ra phương pháp bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện stronglifts chú trọng hơn về việc tăng sức mạnh, hơn là rèn luyện cơ bắp...mặc dù cơ bắp tỉ lệ thuận với sức mạnh nhưng tỉ lệ đó không phải lúc nào cũng giống nhau với các phương pháp luyện bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào khác nhau, cụ thể ở đây là rep range từ 3 - 5, thiên về tăng sự bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trung và sức mạnh cơ bắp, trong quá trình này bạn có thêm một tí cơ bắp,nhưng đó chỉ là hiện ứng phụ, còn tác dụng chính vẫn là sức mạnh. Thế nhưng việc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trung vào một bài cơ bản nhất và phát huy sức mạnh tối đa của bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đó là một tiền đề tốt để phát triển cơ bắp cho các giai đoạn luyện bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào sau.

Còn về việc các powerlifters sau khi cutting thì có thành bodybuilder không thì còn nhiều vấn đề xung quanh, trên thế giới hiện nay có khá nhiều bodybuilder nổi tiếng xuất thân từ nền tảng của powerlifting, mà điển hình nhất là 8 lần vô địch Mr. Olympia - Ronnie Coleman, hay kém hơn một chút và vẫn còn đang thì đấu đó là Johnie O. Jackson, những pro này tuân theo nguyên tắc cơ bản của một powerlifter trong việc xây dựng cơ bắp cơ bản đó là heavy lifting, với raw weight, tức là chủ yếu tạ đơn, tạ đòn đĩa các loại. Tuy nhiên khi nhìn vào khóa trình luyện bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào của họ thì thấy chẳng có gì là powerlifter cả, Ronnie và Johnie O. Jackson đều đa dạng hóa lịch bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện của mình với các rep range khác nhau cùng với rất đa dạng các bài isolations, tất nhiên là không thể thiếu phần lớn các bài compound, thế nhưng compound không phải là tất cả.

Phía trên là mình lấy một ví dụ về việc so sánh giữa compound và isolation, riêng theo ý kiến của mình, mỗi bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đều có chỗ đứng của nó trong mỗi giai đoạn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện giúp cho các bodybuilder đạt được thể hình như ý muốn.

Còn lại nói về Martin Berkhan, nhiều khả năng Martin đứng trên quan điểm người bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào không chuyên, nếu bạn chỉ muốn có 6 múi, cơ thể nở nang vừa phải, không cần phải có các cơ bắp với các góc cạnh hoàn hảo thì các bài compound cũng là quá đủ rồi...Tuy nhiên, đã đam mê thể hình thì đâu phải chúng ta chỉ dừng lại ở như vậy, dù sao thì có lẽ cũng tùy thuộc vào từng bạn, nhưng lại một lần nữa kết luận lại là, compound có thể cho bạn một thể hình đẹp, nhưng chưa đủ để cho bạn một thể hình viên mãn.

Cùng quan điểm với bạn byonls, khi đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào phải có niềm vui + yêu thích thì mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào được. Vui ở đây ko có nghĩa là không mệt nhé. Vui khi thấy body phát triển theo thời gian ;)

Đọc bài bác viết thấy hay quá nhưng khi đọc tới phần số 2 Theo dõi tiến trình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện thì em thấy vãi quá
em 1m75 có 63kg à mà như mức tạ bác nói trên thì em ko chơi dc 1/4:(
ko biết bác có thể cho em 1 vài lời khuyên khác ko

khá hay,mặc dù em không đồng ý việc 0 bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bụng.phần core cơ thể gồm lưng dưới và bụng là phần quan trọng nhất trong các nhóm cơ của cơ thể.nếu cơ bụng yếu mà deadlift quá nawg thì chán thương rất dễ xảy ra lol

FascistKid

Trial Admin
Ban Quản Trị
khá hay,mặc dù em không đồng ý việc 0 bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bụng.phần core cơ thể gồm lưng dưới và bụng là phần quan trọng nhất trong các nhóm cơ của cơ thể.nếu cơ bụng yếu mà deadlift quá nawg thì chán thương rất dễ xảy ra lol
:ROFLMAO: em deadlift với squat là đã train phần core rồi đó thôi, anh ít bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bụng lắm, thường thì hứng lên mới ra làm vài cái cable crunches (1 - 2 tuần gì đó mới có 1 lần). Quan điểm của anh là crunch, sit-up, leg raise, hyperextesion.... (bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào riêng phần core) là hoàn toàn không cần thiết.

everybody2003

Moderator
Ban Quản Trị
:ROFLMAO: em deadlift với squat là đã train phần core rồi đó thôi, anh ít bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bụng lắm, thường thì hứng lên mới ra làm vài cái cable crunches (1 - 2 tuần gì đó mới có 1 lần). Quan điểm của anh là crunch, sit-up, leg raise, hyperextesion.... (bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào riêng phần core) là hoàn toàn không cần thiết.
cứ phản biện thế này sợ bạn cho rằng mình tọc mạch, vạch lá tìm sâu, hihi
nhưng quan điểm của bạn lại dính vào việc so sánh giữa compound với isolation như mình nói ở trên, vì khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào xoay quanh 10 bài compound cơ bản thì toàn bộ tất cả các cơ trên cơ thể đều đc train tới mức failure rồi, việc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào các bài isolation cho từng nhóm cơ là ko cần thiết (vd như pull up/chin up là mình train tay trước và cẳng tay rồi, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào các bài curl cho tay trước, cẳng tay là ko cần thiết)
thậm chí, hồi trước mình có đọc một bài viết của một pro , ông ta cho rằng việc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào ngực trên/ngực dưới cũng thật sự ko cần thiết, lý do là khi bench press với ghế ngang thì toàn bộ phần cơ ngực của bạn đã đc train tới mức failure, việc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào ngực trên/ngực dưới là ko cần thiết
đó chỉ là một quan điểm
còn theo theo quan điểm của a Huynh Phuong thì: các pro Mr.O vẫn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào các bài isolation, và Johnie O. Jackson vẫn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bài hyperextesion, có lẽ đồi với họ các bài bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đó thật sự cần thiết

FascistKid

Trial Admin
Ban Quản Trị
nhưng quan điểm của bạn lại dính vào việc so sánh giữa compound với isolation như mình nói ở trên, vì khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào xoay quanh 10 bài compound cơ bản thì toàn bộ tất cả các cơ trên cơ thể đều đc train tới mức failure rồi, việc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào các bài isolation cho từng nhóm cơ là ko cần thiết (vd như pull up/chin up là mình train tay trước và cẳng tay rồi, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào các bài curl cho tay trước, cẳng tay là ko cần thiết)
thậm chí, hồi trước mình có đọc một bài viết của một pro , ông ta cho rằng việc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào ngực trên/ngực dưới cũng thật sự ko cần thiết, lý do là khi bench press với ghế ngang thì toàn bộ phần cơ ngực của bạn đã đc train tới mức failure, việc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào ngực trên/ngực dưới là ko cần thiết
đó chỉ là một quan điểm
còn theo theo quan điểm của a Huynh Phuong thì: các pro Mr.O vẫn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào các bài isolation, và Johnie O. Jackson vẫn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bài hyperextesion, có lẽ đồi với họ các bài bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đó thật sự cần thiết
Build mass thì tất nhiên chỉ cần các bài compound thì đã quá đủ. Các bài isolation chỉ dùng cho shaping thôi. Như mình nói ở trên là vùng core chỉ dùng làm bổ trợ cho nên các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào toàn thân như squat, dead, OHP là quá đủ cho vùng này... chứ cơ bụng mỗi người thì do cơ địa rồi, ko thể chỉnh hình được nên các bài gập bụng là không cần thiết.

Lần sửa cuối:
đó chỉ là một quan điểm
Em đọc bài viết của Skip Lacour phải không? Thì cái đó tùy đó mà, mỗi người mỗi khác, thậm chí Ronnie Coleman thuộc hàng genetic freak rồi mà vẫn còn thỉnh thoảng xen isolation vào thì em biết sao rồi đấy.

Còn nói bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào compound có quá tải hết không thì cái này cũng tùy luôn, nếu em bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào xong thấy quá tải tốt rồi, kết quả ko thua kém gì khi kết hợp với các bài isolation hết thì ok, nhưng mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi người mỗi khác, cái này nói hoài cũng thế à.

everybody2003

Moderator
Ban Quản Trị
Em đọc bài viết của Skip Lacour phải không? Thì cái đó tùy đó mà, mỗi người mỗi khác, thậm chí Ronnie Coleman thuộc hàng genetic freak rồi mà vẫn còn thỉnh thoảng xen isolation vào thì em biết sao rồi đấy.

Còn nói bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào compound có quá tải hết không thì cái này cũng tùy luôn, nếu em bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào xong thấy quá tải tốt rồi, kết quả ko thua kém gì khi kết hợp với các bài isolation hết thì ok, nhưng mỗi nhà mỗi cảnh, mỗi người mỗi khác, cái này nói hoài cũng thế à.
như em có nói ở trên,
đó cũng chỉ là một quan điểm,
mình thấy đúng thì mình áp dụng thôi ^^
thực ra, bài viết mà em nói ở trên nó ko hề phủ nhận tác dụng của bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào isolation (nếu xét riêng về isolation), chỉ có điều là nó ko cần thiết khi mình đã đạt mức failure ở các bài compound thôi

Build mass thì tất nhiên chỉ cần các bài compound thì đã quá đủ. Các bài isolation chỉ dùng cho shaping thôi. Như mình nói ở trên là vùng core chỉ dùng làm bổ trợ cho nên các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào toàn thân như squat, dead, OHP là quá đủ cho vùng này... chứ cơ bụng mỗi người thì do cơ địa rồi, ko thể chỉnh hình được nên các bài gập bụng là không cần thiết.
em thấy front squat thì mới thực sự khiến vùng core hoạt động nhiều.back squat thì thật nặng em mới thấy vùng bụng hoạt động nhiều lol
em hỏi ý kiến của anh về các compound move này:clean and press,clean and jerk,squat and press.anh nghĩ thế nào về những bài này

FascistKid

Trial Admin
Ban Quản Trị
em thấy front squat thì mới thực sự khiến vùng core hoạt động nhiều.back squat thì thật nặng em mới thấy vùng bụng hoạt động nhiều lol
em hỏi ý kiến của anh về các compound move này:clean and press,clean and jerk,squat and press.anh nghĩ thế nào về những bài này
Mấy cái động tác Olympic lifting đó a chưa nghiên cứu và cũng chưa bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào qua bao giờ, nên ... không có ý kiến.
Nói về squat và deadlift thì anh thấy core hoạt động rất nhiều, anh không bao giờ đeo đai khi deadlift, squat thì mức tạ nặng nhất a mới đeo đai, với a hiện giờ là 86kg... Hầu như bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào xong đều đau vùng cơ lưng dưới/ mông tới 2 3 hôm sau.

anh đá bao h thử front squat chưa ạ?hay anh chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào back squat ạ? em vẫn thích front squat hơn.anh nên thử bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào xem sao?

Em cung chang ranh nua... Nhung voi em (ban than em nghi thoi), tap bung ma chi squats w DL khong thi co bung chi khoe chu cac mui co khong the to, ro va kho bung phat trien day du duoc. Sau hon 1 nam tap bung thi cai em rut ra duoc la tap bung so lan nhieu khong bang voi viec tap voi ta nang. Truoc day em van cham chi gap bung 1 ngay 500-600 cai, 3-4ngay/tuan va sau 6 thang thi 6 mui da hien ra nhung thoi gian sau do thi gan nhu cac mui co van giam chan tai cho, tap tuy cang cung nhung khong bao gio co cam giac to len.
Thoi gian sau em chuyen sang tap bung chi 1 ngay/tuan va tap 4-5 bai y chang cac nhom co khac, cung day du bung tren-bung duoi-co luon (co lien suon) rai deu tren 4 bai tap. Ket qua la mui co to len rat ro ret, va hien gio em van duy tri cach tap nay, thi thoang em van tap high-reps 1-2 ngay/tuan.
Nen em ket luan la neu bao rang chi squats va DL ma khong can tap bung thi khong khac gi ta noi rang dung tap tay sau, tap nguc va vai thoi tay sau cung du to roi. Tat nhien co bung van se phat trien, to len va van se khoe len nhung tac dong vao no la khong nhieu va khong the doi hoi co 1 kho bung dep va phat trien day du duoc.

FascistKid Bài viết hay và bổ ích! Vạch trần khá nhiều quan niệm sai lầm của dân ta :D
Tuy nhiên bài viết khá nặng sát khí của Max-Ot, dù em cũng là fan của Max-Ot nhưng vẫn thấy bác khá là thiên vị :). Biết rằng Max-Ot là phương pháp rất hay và chuẩn xác, dựa trên khoa học nhưng đây là bài viết nói về các vấn đề chung, nếu bác đứng trên lập trường khách quan tí nữa thì tuyệt vời. Đó là vài góp ý của em :)!

Thêm 1 tí là em thấy điều 11 khá là bất khả thi vs anh em thanh niên chúng ta :D, các cụ thì có thể đúng chứ vs các mem như em đây thì khó quá... :D.

đúng là bài viết của bác FascistKid quá hay, hâm mộ bác quá.
Về lý thuyết bác quá chuẩn.

hâm mộ hâm mộ

FascistKid

Trial Admin
Ban Quản Trị
anh đá bao h thử front squat chưa ạ?hay anh chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào back squat ạ? em vẫn thích front squat hơn.anh nên thử bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào xem sao?
Uh trước giờ anh toàn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào back squat, high bar, chưa thử kiểu nào khác. Để bữa nào rảnh thử xem sao, dạo này anh bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào ở nhà rồi, mà chưa làm được cái squat rack nữa.

Em cung chang ranh nua... Nhung voi em (ban than em nghi thoi), tap bung ma chi squats w DL khong thi co bung chi khoe chu cac mui co khong the to, ro va kho bung phat trien day du duoc. Sau hon 1 nam tap bung thi cai em rut ra duoc la tap bung so lan nhieu khong bang voi viec tap voi ta nang. Truoc day em van cham chi gap bung 1 ngay 500-600 cai, 3-4ngay/tuan va sau 6 thang thi 6 mui da hien ra nhung thoi gian sau do thi gan nhu cac mui co van giam chan tai cho, tap tuy cang cung nhung khong bao gio co cam giac to len.
Thoi gian sau em chuyen sang tap bung chi 1 ngay/tuan va tap 4-5 bai y chang cac nhom co khac, cung day du bung tren-bung duoi-co luon (co lien suon) rai deu tren 4 bai tap. Ket qua la mui co to len rat ro ret, va hien gio em van duy tri cach tap nay, thi thoang em van tap high-reps 1-2 ngay/tuan.
Nen em ket luan la neu bao rang chi squats va DL ma khong can tap bung thi khong khac gi ta noi rang dung tap tay sau, tap nguc va vai thoi tay sau cung du to roi. Tat nhien co bung van se phat trien, to len va van se khoe len nhung tac dong vao no la khong nhieu va khong the doi hoi co 1 kho bung dep va phat trien day du duoc.
Hehe, thỉ mỗi người 1 khác mà. Anh thì không gập bụng nhưng múi vẫn khá dày, đều hay không thì chưa cutting chưa rõ nữa, nói chung cũng do chủ quan thôi, anh ko quan tâm cơ bụng mấy.

FascistKid Bài viết hay và bổ ích! Vạch trần khá nhiều quan niệm sai lầm của dân ta :D
Tuy nhiên bài viết khá nặng sát khí của Max-Ot, dù em cũng là fan của Max-Ot nhưng vẫn thấy bác khá là thiên vị :). Biết rằng Max-Ot là phương pháp rất hay và chuẩn xác, dựa trên khoa học nhưng đây là bài viết nói về các vấn đề chung, nếu bác đứng trên lập trường khách quan tí nữa thì tuyệt vời. Đó là vài góp ý của em :)!

Thêm 1 tí là em thấy điều 11 khá là bất khả thi vs anh em thanh niên chúng ta :D, các cụ thì có thể đúng chứ vs các mem như em đây thì khó quá... :D.
Quan điểm chủ quan hết mà chú, với anh thì cái nào tiết kiệm thời gian thì anh theo thôi. Còn cái điều 11 nói hơi quá, thực ra ý anh là bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ nên quan trọng là cái internal motivation, thì mới lâu dài được, còn nếu vì external motivation thì cùng lắm theo được 2 -3 năm là out thôi.

mình cũng chả bao giờ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bụng, mà thấy lịch bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào phòng mình ( phòng cũng bzo) chỉ thấy ghi "bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bụng nếu có thể" khi đã bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào các cơ khác rùi,mệt thì ko cần bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bụng. mình cũng thấy kì kì, vô đây đọc lại thêm khẳng định ko cần bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bụng :D. Thấy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào mấy cơ xung quanh,tự bụng teo dần ^^

bạn có mấy bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào mà theo bạn là có ích nhất, nhưng những người như mình ( tạm gọi là thế ), mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, rất yếu. bài dips mình chỉ xuống đc chứ ko lên đc 1 cái, bài chin up cũng chỉ đc 2 cái, vậy làm sao mà bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào những bài đó đc. nếu đc thì bạn cho mình xin những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào dùng tạ mà theo bạn là hữu ích nhất cho từng phần cơ thể, chứ nếu dùng sức nặng cơ thể để bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thì thật sự mình không làm đc.

bạn có mấy bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào mà theo bạn là có ích nhất, nhưng những người như mình ( tạm gọi là thế ), mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, rất yếu. bài dips mình chỉ xuống đc chứ ko lên đc 1 cái, bài chin up cũng chỉ đc 2 cái, vậy làm sao mà bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào những bài đó đc. nếu đc thì bạn cho mình xin những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào dùng tạ mà theo bạn là hữu ích nhất cho từng phần cơ thể, chứ nếu dùng sức nặng cơ thể để bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thì thật sự mình không làm đc.
em cũng không Dips với chin up được nhưng cũng có thể thay thế bằng những bài khác. với chins up bác thay bằng lat pull down. còn dips thì decline bench press.

FascistKid

Trial Admin
Ban Quản Trị
em cũng không Dips với chin up được nhưng cũng có thể thay thế bằng những bài khác. với chins up bác thay bằng lat pull down. còn dips thì decline bench press.
Thanks bác hanhcom.

Người mới chưa chin up được thì bạn pull down, dips chưa được thì thay bằng bench dips.