GIÁ TRỊ CALO CÁC MÓN HÀNG NGÀY của VN (chi tiết)

- Dưới đây là bảng giá trị calo trong các món ăn hàng ngày của Việt Nam.
*Lưu ý: Bảng này chỉ mang tính chất tham khảo vì giá trị thực tế còn phụ thuộc vào khẩu phần ăn, cân đo đong đếm chính xác, cách nấu ăn của các vùng miền có thể dùng các nguyên phụ liệu khác nhau.
- Bởi vậy các bạn nên tham khảo thêm:
Thành phần dinh dưỡng các loại thực phẩm – calo, protein, carb, fat, xơ
Tổng hợp các công cụ tính calo để giảm cân - tăng cân - tăng cơ
để có cái nhìn tổng quan hơn.
*Chú thích: 1g protein = 4 calo; 1g carb=4 calo; 1g fat=9 calo. Bảng có làm tròn số, cho nên bạn có thể thấy tổng calo ở cột calo trong bảng phía dưới hơi khác đôi chút.

Các bạn có thể like và share nếu thấy nó hữu ích!

Last edited by a moderator:
bác tải về máy rồi nhét nó vào file word, xong fóng to ra cho dễ đọc, ra tiệm photocopy in ra tốt chán đấy! cái này lúc trước tui làm woài àh :) còn ko in màu cho đẹp cũng đc nữa :D

hic...tớ thấy cái này không chuẩn bằng cái a thachsanh up lên đâu, tuy k đầy đủ bằng nhưng tớ thấy cái danh sách kia chuẩn hơn :) vì tớ cũng xem cái này rồi, của bác sĩ Tản gì đó :)

Cái này chỉ dành cho bữa ăn gia đình thôi , chứ ai ăn ngoại tiệm thì chả biết đường nào mà lần :cry:

bạn dùng bảng này để ước lượng calo hàng ngày thì đc chứ đừng dùng để áp dụng vào CT nào đó mà tính toán nhé ^^ sẽ bị sai đấy :>

bạn dùng bảng này để ước lượng calo hàng ngày thì đc chứ đừng dùng để áp dụng vào CT nào đó mà tính toán nhé ^^ sẽ bị sai đấy :>
Sai thế nào chỉ mình được không ? Chẳng hạn ngày mình cần 150g pro thì chỉ cần ăn 3 tô cháo gỏi vịt ( 1 tô 50g pro ) tính vậy đúng không :) ????

Sai thế nào chỉ mình được không ? Chẳng hạn ngày mình cần 150g pro thì chỉ cần ăn 3 tô cháo gỏi vịt ( 1 tô 50g pro ) tính vậy đúng không :) ????
Đươg nhiên là ko đúng rồi bạn...vd nhé: 1 lạng thịt vịt cỡ 20g prô (ko tính xương), mà bạn nghĩ trong 1 tô cháo vịt bán ngoài tiệm nó có đủ 1 lạng thịt ko?? :D chưa kể xương xẩu vs da nữa... các số liệu trong bảng sẽ bị sai lệch càng nhiều nếu món ăn càng nhiều nguyên liệu :) ...vì mỗi người nấu ăn mỗi khác mà!

Bạn cần 150g pro/ngày thì cách tốt nhất là fải chia ra 6-7 bữa nhỏ/ngày thì mới được, và cần fải tính toán chi li các món mà mình sẽ ăn trong ngày (nói chung là cực vãi :D)...các thông tin như thịt, cá, trứng... đã có sẵn trong bảng và tương đối chính xác...nếu có đkiện thì cần wất thêm hũ whey nữa mới đáp ứng đủ 150g trên ^^ (tiện lợi nạp để prô mà đỡ fải ngốn wá nhìu food) :rolleyes:

trứng có hàm lượng béo cao, mà bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình là cần ăn trứng, vậy tóm lại là ăn trứng thế nào đây

cho mình hỏi là tại sao chỉ ăn 1 chén rưỡi cơm / bữa nhỉ,ăn nhiều hơn thì cơ thể không hấp thu được à

trứng có hàm lượng béo cao, mà bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình là cần ăn trứng, vậy tóm lại là ăn trứng thế nào đây
cho mình hỏi là tại sao chỉ ăn 1 chén rưỡi cơm / bữa nhỉ,ăn nhiều hơn thì cơ thể không hấp thu được à
tittholo: cơm chứa carb nhiều, nên ăn sẽ dễ lên cân theo dạng mập ấy. Phù hợp cho các bạn chỉ cần tăng cân (do quá ốm), hoặc muốn có sức nâng tạ (bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vì mạnh chứ ko phải vì đẹp). Còn nếu đã muốn định hình cơ thể như bụng 6 múi, cắt nét ngực.... thì nên hạn chế carb ở mức độ vừa phải. Mình nói khái quát thế, còn chi tiết thì có các mod trả lời rồi, các bạn tìm trong mục dinh dưỡng sẽ có.
BMW: ăn trứng trong bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình thì hầu hết sẽ bỏ lòng đỏ, chỉ ăn lòng trắng, vì lòng trắng chứa nhiều protein (tốt cho cơ bắp), bạn ăn nhiều lòng trắng ko sao nếu cứ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện chăm chỉ. Chứ ăn nhiều lòng đỏ quá thì có hại cho sức khỏe lắm, vì lòng đỏ có hàm lượng cholesterol, rất có hại. Chi tiết thì cũng tự mày mò, chứ khó có thể giải thích ngắn được. Thân!
Xin cảm ơn Bác Trí post bài này, like cho bác 1 phát (y)

trong lòng đỏ cũng có 1 số chất tốt cho cơ thể, mình nghĩ là ăn ít lòng đỏ chứ ko đến mức vất lòng đỏ

trong 4rum cũng có bài bàn về trứng, nó nói hình như chưa có ngâm cú nào chỉ ra cholesterol trong trứng có hại cả :playful:...với lại nó cũng thuộc loại choles tốt nữa :whistle: ...mềnh thì cứ ăn hết thảy thôi, bỏ uổng chết :D

lúc trước e cứ nghĩ 1 bát bún, miến, phở... thì lượng calo dĩ nhiên ít hơn 1 bát cơm...vì nó chỉ lấy chỉ 60 % của lượng gạo...lại nhỉ......nó còn gấp 2 gấp 3....hixxx

lúc trước e cứ nghĩ 1 bát bún, miến, phở... thì lượng calo dĩ nhiên ít hơn 1 bát cơm...vì nó chỉ lấy chỉ 60 % của lượng gạo...lại nhỉ......nó còn gấp 2 gấp 3....hixxx
đương nhiên 1 bát toàn bún vs 1 bát toàn cơm thì calo bún < calo cơm ròy bạn! còn bình thường ăn 1 tô bún thì có bao nhiêu thứ trong đó :))