HIIT: Tìm hiểu về HIIT

HIIT cơ bụng là sao ?Gập bụng 1000 cái àh :D.
Cái đồng hồ đeo tay hẹn 10s kêu 1 lần bán ở đâu vậy mấy anh,cho em cái địa chỉ với giá nha.Em ở quận Bình Thạnh,TP HCM.Thanks.

mình vẫn chưa hiểu lắm về cái này
ví dụ như chạy bộ bt ngoài đường
cứ chạy theo kiểu 10s chậm 10s nhanh 10s chậm 10s nhanh 20s chậm 1 cách liên tục hay nghỉ, nếu nghỉ thì nghỉ trong bao nhiêu s? Và chạy trong bao nhiêu phút thì dừng lại?

Woa! thật là hữu ích! cho e hỏi là Tabata có giống HIIT k
Về nguyên lý thì Tabata cũng khá giống HIIT nhưng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tabata thì mệt hơn, cường độ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cao + thời gian bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào ngắn (chỉ 4 phút). Nếu theo nổi tabata thì theo , ko thì cứ HIIT cũng ko sao

ăn 3 chén cơm/ngày, thịt mỡ chén vô tư mà vẫn giảm mới lạ, cẩn thận cơm+mỡ vô tư kết hợp thành 1 số loại bệnh thường gặp !

ăn ít tinh bột. đường mà lại ăn tậ 3 chén cơm là sao !
cơm cũng là bột, là đường đấy !
3 chén cơm / ngày ma nhìu tinh bột đường ah? bác này học nhảy lớp chắc...
Mình đã từng thử nghiệm việc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện nặng trong thời gian 2 tháng + ăn ít cơm , ưu tiên ăn thịt , rau cải , trái cây. Và kết wa~ vòng bụng xuống vèo vèo.
Ngày xưa đứng tiểu nhìn chả thấy thằng ku tí..:((..Bi h thì thấy nó thường xuyên :D

Sau 1 thời gian đọc và tìm hiểu về HIIT, em xin mạn phép được tổng hợp lại một số vấn đề liên quan đến HIIT mà em cho là bổ ích. Các phần này em tổng hợp lại chủ yếu dựa trên các trang Web nước ngoài chứ kinh nghiệm của bản thân em thì không nhiều đâu ạ.:p

Giới thiệu về HIIT
Bản thân e hay cũng như một số mem mới vào diễn đàn thường khá hoang mang khi nghe thấy thuật ngữ này vì k hiểu nó là j.
HIIT là High Intensity Interval Training - tạm dịch là "Tập cường độ cao cách quãng"
HIIT là một phương pháp chứ không phải là một bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cụ thể nào cả. Những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT thường là những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nâng cao và khá nặng. Một bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT thường bắt đầu bằng vài phút khởi động, sau đó là những giai đoạn nhanh (nước rút) và chậm (phục hổi) luân phiên nhau. Một bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT thường kéo dài từ 10-20' không kể thời gian khởi động và thả lỏng. Trong giai đoạn nước rút, bạn phải huy động hết sức lực để cho cơ thể hoạt động với công suất tối đa, giai đoạn này không nên ít hơn 10s và không nên dài quá 30s. Ở giai đoạn phục hồi bạn có thể đi bộ nhanh hoặc chạy chậm tuy nhiên không nên dừng lại hoàn toàn.
Tỷ lệ giữa 2 giai đoạn nhanh-chậm là bao nhiêu thì hợp lí? Không có một con số chính xác bởi những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào với dụng cụ khác nhau sẽ đòi hỏi thời gian khác nhau và thể trạng của mỗi người chúng ta cũng khác nhau. Với những người mới làm quen với HIIT, tỷ lệ khuyến khích áp dụng là 1:3 (20s nhanh 60s chậm hoặc 30s nhanh 90s chậm) hoặc 1:2. Sau đó, tùy vào tình hình sức khỏe có thể tăng dần thời gian nước rút và giảm dần thời gian nghỉ xuống 1:1.5, 1:1 hoặc 2:1. Hãy lắng nghe cơ thể bạn chứ đừng bắt chước theo một công thức của ai đó. Một bài HIIT hợp lý không nên kéo dài quá 20' vì đơn giản là nếu bạn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT đúng cách thì sẽ rất khó có thể bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào quá 20'.

Sai lầm thường mắc phải khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT đó là duy trì thời gian nước rút quá dài. Cơ thể người bình thường chỉ có thể duy trì trạng thái hoạt động hết công suất trong 1 thời gian khá ngắn. Các chuyên gia cho rằng giai đoạn nước rút không nên vượt quá 30s. Nếu giai đoạn nước rút của bạn nhiều hơn 30s tức là bạn chưa hoàn toàn cố hết sức.

Khởi động trước khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào và thả lỏng sau khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT là điều vô cùng quan trọng. Nó sẽ giúp bạn tránh được chấn thương. Đừng coi nhẹ vai trò của việc thả lòng sau khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vì nó sẽ giúp bạn đưa nhịp tim về trạng thái ổn định.

Nói chung HIIT là những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào khá nặng nhưng tốn ít thời gian và rất hiệu quả. Những lợi ích chủ yếu mà HIIT mang lại đó là: thúc đẩy quá trình trao đổi chất, tăng hiệu quả của quá trình hô hấp, tiết kiệm thời gian (15' bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT đốt cháy lượng calorie tương đương 30-45' bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào với cường đọthaaop), và quan trọng hơn, HIIT không chỉ đốt cháy mỡ trong quá trình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào như các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cardio nhẹ thông thường mà quá trình này còn kéo dài nhiều giờ sau đó. (Tác dụng của HIIT e sẽ viết chi tiết hơn ở phần sau)

Nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT với dụng cụ nào?
Chạy ở ngoài đường vẫn được coi là biện pháp hữu hiệu nhất nếu bạn thực hiện đúng cách. Bởi không có gì ngăn cản bạn trong việc đạt hiệu suất tối đa.
Máy elliptical và máy đạp xe cũng là những loại rất hữu hiệu cho việc HIIT. Với người mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thì máy đạp xe là phương án được khuyên dùng vì nó khá an toàn và dễ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, giúp bạn sớm hoàn thiện kỹ thuật HIIT của mình.
Elliptical:

Stationary bike:

Nếu bạn không thường xuyên đến phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, hay phải đi công tác hoặc bạn chỉ thích những hoạt động ngoài trời thì nhảy dây cũng không phải là 1 sự lựa chọn tồi
Vào mùa hè, các bạn có thể kết hợp giữa HIIT và bơi lội cho mát mẻ, tuy nhiên đây không phải là một bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào dành cho người mới vì nó khá là nguy hiểm
Máy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy điện (Treadmill-hình dưới) không được khuyến khích cho việc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT (mặc dù khá nhiều người đang dùng nó để HIIT) bởi những lý do nêu dưới đây:

Để bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT trở nên hiệu quả thì bạn phải chuyển sang giai đoạn tăng tốc thật nhanh và nỗ lực hết mình. Khi chạy trên đường hoặc trên máy elliptical bạn hoàn toàn làm được điều này vì bạn dễ dàng điều khiển tốc độ của đôi chân. Tuy nhiên, trên máy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy điều này bị giới hạn bởi tốc độ tăng tốc/giảm tốc cũng như tốc độ tối đa của máy. Một số người bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT trên máy chạy luôn phiên giữa 8mph (~13km/h) và 2.5mph (~4km/h). Đây hoàn toàn không phải HIIT vì 8mph là tốc độ quá thấp cho giai đoạn nước rút. Thứ nữa là máy không thể chuyển đột ngột từ 2.5mph lên 8mph (hoặc ngược lại) mà phải mất vài s, đơn giản là để đảm bảo an toàn.
Một rủi ro mà bạn có thể gặp phải với máy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy đó là khi bạn đã kiệt sức trong quá trình nước rút, bạn có thể bị ngã khỏi máy và bay vào bức tường phía sau bạn hoặc ôm 1 cái đùi của bà béo đứng cạnh :biggrin:.
Vì thế, máy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy có lẽ thích hợp hơn với những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cardio nhẹ kéo dài. (Tuy nhiên em thấy trên 1 số 4rum, nhiều người vẫn dùng máy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy để HIIT và họ nói rằng kết quả khá tốt)

--------------------------------
(còn nữa)
Đối với mái đạp xe tại chỗ(hình 2) thì khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nên để Program nào(Manual,Fat Burn , Weight Loss) và level nào để đạt hiệu quả nhất .

Hôm qua gửi bài , không hiểu sao hôm nay không thấy .
Ai chuyên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào máy đạp xe tại chỗ(hình 2) cho hỏi để theo phương pháp HIIT chỉnh chế độ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thế nào : Level , Program(Fat Burn,Weight Loss,Manual,Target HR...),thời gian ... Thanks . Ma mình chỉ đạp bình thường trong 20 phút mà thấy mệt bở hơi tai rồi , được khoản 7.5 miles , đốt khoản 110 Kcal .
Bài này áp dụng cho máy rung tự động được không mấy bạn ? Máy đó có thể điều chỉnh tốc độ được ;

Hoan hô.. ra là như vậy!

Nhưng mà HIIT có áp dụng cho những người muốn tăng cân ko vậy, mình đọc chỉ thấy dành cho những người muốn giảm cân thôi.

Mình bj h cân còn chưa có, lấy đâu ra mà giảm, vậy có cần bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT ko, vì mình thấy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy cũng khá dễ, có thể áp dụng luôn đc, nhưng cùng lắm chỉ to chân thui nhỉ, còn bụng vs cả ngực thì ít???

ăn 3 chén cơm/ngày, thịt mỡ chén vô tư mà vẫn giảm mới lạ, cẩn thận cơm+mỡ vô tư kết hợp thành 1 số loại bệnh thường gặp !

ăn ít tinh bột. đường mà lại ăn tậ 3 chén cơm là sao !
cơm cũng là bột, là đường đấy !
Trời còn đi học đi làm nữa chứ. Có phải ăn rồi đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào được đâu. Sống vẫn nhờ cơm là chủ yếu mà.

hell967452

Global Smod
Trời còn đi học đi làm nữa chứ. Có phải ăn rồi đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào được đâu. Sống vẫn nhờ cơm là chủ yếu mà.
trong web thì sống vẫn có thể nhờ mỡ là chủ yếu .
tùy cách ăn uống mà cơ thể sẽ sử dụng cơm hay mỡ làm năng lượng mà thôi .

lưu ý : đừng mix LC với các pp ăn kiêng khác , kẻo bị tắc động mạch vành hay đột quỵ chết hồi nào không hay . rất nguy hiểm nếu mix mà không có hiểu biết về loại diet này .

vậy nhà mình ko có máy xe đạp hoặc ko có chạy bộ ngoài đường và nhà mình có 1 cái máy lắc eo, cái máy đó có dc sử dụng thây thế cho 2 máy trên dc ko?
hình ảnh

uh cho em hỏi khi chạy như zj có bị to chân , đùi ko. tại đùi em rất to mún bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho nhỏ lại, bắp chân e cũng rất chắc ko bít có nhỏ lại được ko.
em ko có thời gian ra ngoài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào e bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đi bộ tại chổ ở nhà đựoc ko?

uh cho em hỏi khi chạy như zj có bị to chân , đùi ko. tại đùi em rất to mún bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho nhỏ lại, bắp chân e cũng rất chắc ko bít có nhỏ lại được ko.
em ko có thời gian ra ngoài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào e bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đi bộ tại chổ ở nhà đựoc ko?
Muốn to không phải là dễ, sao có nhiều người vẫn nghĩ chuyện to khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể thao là dễ dàng nhỉ :confused:..
Chạy 1 chỗ được thì được nhưng không tốt = chạy đường dài.

hjz, cho e hỏi là nếu e chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào hiit mà ko ăn LC có giảm được vòng 2 ko a :X :X

hjz, cho e hỏi là nếu e chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào hiit mà ko ăn LC có giảm được vòng 2 ko a :X :X
đọc kỹ đoạn này đi bạn :
Nói chung HIIT là những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào khá nặng nhưng tốn ít thời gian và rất hiệu quả. Những lợi ích chủ yếu mà HIIT mang lại đó là: thúc đẩy quá trình trao đổi chất, tăng hiệu quả của quá trình hô hấp, tiết kiệm thời gian (15' bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT đốt cháy lượng calorie tương đương 30-45' bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào với cường đọthaaop), và quan trọng hơn, HIIT không chỉ đốt cháy mỡ trong quá trình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào như các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cardio nhẹ thông thường mà quá trình này còn kéo dài nhiều giờ sau đó. (Tác dụng của HIIT e sẽ viết chi tiết hơn ở phần sau)
Mỡ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trung ở toàn thân mà ( đàn ông thì bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trung nhiều ở phần bụng ). Tập HIIT bản thân nó là bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đốt mỡ rất tốt rồi ( các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cardio đều đốt mỡ ) . Nếu bạn quá béo thì nên theo LC và HIIT sẽ nhanh xuống hơn (y)
bạn tham khảo thêm về các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cardio cũng được, ko nhất thiết phải HIIT (y)
http://exercise.about.com/od/cardioworkouts/tp/cardioexercise.htm

ừa, thanks bạn SPAM nhiều lắm. Chắc tớ chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào hiit thôi, 2 ngày trước vừa LC, đến ngày thứ 3 ( hôm nay ) nôn thốc nôn tháo :( :-<

Đúng là bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào hiit hiệu quả các bạn ạ, nhưng mệt kinh khủng. Mình chỉ hiit được 10 phút là đuối lắm rồi, hiit xong phải thư giãn gần 10ph mới bình thường lại đó. Bạn nào bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào lc mà bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào hiit thì mình nghĩ nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào từ ngày thứ 4 trở đi, vì 3 ngày đầu vẫn còn hơi lâng lâng nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào hiit xong chắc choáng luôn

Bạn Tino chắc do tim hoạt động yếu hoặc do năng lượng trong cơ thể chưa đủ thôi,bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT không đến nỗi lâng lâng 3 ngày đâu, nếu là do hệ tuần hoàn kém thì may cho bạn là biết đến HIIT đấy,cố bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nhiều để làm tim khỏe hơn,tầm 1 tháng là quen với HIIT 20 - 30' thôi ^_^
Cũng có thể bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tabata cho đỡ tốn time nhé,thời tiết oi bức nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trong thời gian dài dễ đuối vì mất nước,Tabata nếu mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thì ngày đầu còn khó tiêu hơn HIIT đó,bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào xong tầm 1 tiếng mới hết buồn nôn,các bạn nữ nên đề phòng :D

các anh ơi cho em hỏi em vừa bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình buổi chiều theo p2 MAXOT 12 tuần thì buổi sáng có thể chạy bộ theo p2 HIIT được nữa ko ạ .em muốn giảm mỡ bụng và ngực xuống vì em hơi béo .1,82m và nặng 70kg

các anh ơi cho em hỏi em vừa bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình buổi chiều theo p2 MAXOT 12 tuần thì buổi sáng có thể chạy bộ theo p2 HIIT được nữa ko ạ .em muốn giảm mỡ bụng và ngực xuống vì em hơi béo .1,82m và nặng 70kg
cách nhau 8-12h là được. bạn xem bài tuần thứ 11 trong MAX-OT đó.

HIIT như thê này có đúng ko ạ:
10s đầu : chạy chậm vừa
10s sau : tăng tốc đột ngột
10s sau : chậm đột ngột
20s cuối : giảm dần tốc độ và nghỉ
Sau đó lặp lại.

mọi người ơi cho em hỏi, em thường HIIT bằng cách chạy bộ thế này: _5' khởi động
_10s tốc độ bình thường
_10s nhanh hết cỡ, cao đùi
_10s chậm lại thở ^^
_10s nhanh hết cỡ
_20s chậm thư giãn
nếu với bài như thế thì chạy tại chố tốt hơn hay là chạy ngoài đường tốt hơn ? Vì em thấy chạy ngoài đường nhiều chướng ngại vật (toàn người là người:() lúc chạy nhanh lúc chạy chậm thì dễ bị hụt hơi và dừng lại giữa chừng, còn chạy ở đường chạy đàng hoàng thì em chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào được buổi chiều or tối , ko bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào sáng được, hix... mọi người trả lời giúp em với nhá!!
Thanhk trước:smile:

HIIT như thê này có đúng ko ạ:
10s đầu : chạy chậm vừa
10s sau : chậm đột ngột
20s cuối : giảm dần tốc độ và nghỉ
Sau đó lặp lại.
sau 60s thì chết đột ngột :))
tăng tốc thì dần dần tăng chứ tăng đột ngột là ntn?
còn chậm đột ngột thì càng nguy hiểm =..=

Thế HIIT thế nào thì đúng :confused:
thì tức là cứ khởi động như bt,còn run thì lấy đà theo kiểu chạy 100m mà hồi học phổ thông hay dc học ấy(hoặc cứ ở tư thếbt cũng dc) nhưng cái gì cũng phải theo từng bước...khởi động...nhanh...chậm dần...nghỉ ngơi...lấy sức để chạy nhnh tiếp...rồi cứ thế thôi
mình cũng mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT nhưng kiểu nhanh đột ngột,dừng bất ngờ nguy hiểm lắm =..=