HIIT: Tìm hiểu về HIIT

Sau 1 thời gian đọc và tìm hiểu về HIIT, em xin mạn phép được tổng hợp lại một số vấn đề liên quan đến HIIT mà em cho là bổ ích. Các phần này em tổng hợp lại chủ yếu dựa trên các trang Web nước ngoài chứ kinh nghiệm của bản thân em thì không nhiều đâu ạ.:p

Giới thiệu về HIIT

Bản thân e hay cũng như một số mem mới vào diễn đàn thường khá hoang mang khi nghe thấy thuật ngữ này vì k hiểu nó là gì

HIIT là High Intensity Interval Training - tạm dịch là "Tập cường độ cao cách quãng"

HIIT là một phương pháp chứ không phải là một bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cụ thể nào cả. Những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT thường là những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nâng cao và khá nặng. Một bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT thường bắt đầu bằng vài phút khởi động, sau đó là những giai đoạn nhanh (nước rút) và chậm (phục hổi) luân phiên nhau. Một bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT thường kéo dài từ 10-20' không kể thời gian khởi động và thả lỏng. Trong giai đoạn nước rút, bạn phải huy động hết sức lực để cho cơ thể hoạt động với công suất tối đa, giai đoạn này không nên ít hơn 10s và không nên dài quá 30s. Ở giai đoạn phục hồi bạn có thể đi bộ nhanh hoặc chạy chậm tuy nhiên không nên dừng lại hoàn toàn.

Tỷ lệ giữa 2 giai đoạn nhanh-chậm là bao nhiêu thì hợp lí? Không có một con số chính xác bởi những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào với dụng cụ khác nhau sẽ đòi hỏi thời gian khác nhau và thể trạng của mỗi người chúng ta cũng khác nhau. Với những người mới làm quen với HIIT, tỷ lệ khuyến khích áp dụng là 1:3 (20s nhanh 60s chậm hoặc 30s nhanh 90s chậm) hoặc 1:2. Sau đó, tùy vào tình hình sức khỏe có thể tăng dần thời gian nước rút và giảm dần thời gian nghỉ xuống 1:1.5, 1:1 hoặc 2:1. Hãy lắng nghe cơ thể bạn chứ đừng bắt chước theo một công thức của ai đó. Một bài HIIT hợp lý không nên kéo dài quá 20' vì đơn giản là nếu bạn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT đúng cách thì sẽ rất khó có thể bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào quá 20'.

Anh chị có thể xem các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT cụ thể tại:
Các Bài Tập Hiit, Tabata | webthehinh.com

Sai lầm thường mắc phải khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT đó là duy trì thời gian nước rút quá dài. Cơ thể người bình thường chỉ có thể duy trì trạng thái hoạt động hết công suất trong 1 thời gian khá ngắn. Các chuyên gia cho rằng giai đoạn nước rút không nên vượt quá 30s. Nếu giai đoạn nước rút của bạn nhiều hơn 30s tức là bạn chưa hoàn toàn cố hết sức.

Khởi động trước khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào và thả lỏng sau khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT là điều vô cùng quan trọng. Nó sẽ giúp bạn tránh được chấn thương. Đừng coi nhẹ vai trò của việc thả lòng sau khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vì nó sẽ giúp bạn đưa nhịp tim về trạng thái ổn định.

Nói chung HIIT là những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào khá nặng nhưng tốn ít thời gian và rất hiệu quả. Những lợi ích chủ yếu mà HIIT mang lại đó là: thúc đẩy quá trình trao đổi chất, tăng hiệu quả của quá trình hô hấp, tiết kiệm thời gian (15' bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT đốt cháy lượng calorie tương đương 30-45' bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào với cường đọthaaop), và quan trọng hơn, HIIT không chỉ đốt cháy mỡ trong quá trình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào như các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cardio nhẹ thông thường mà quá trình này còn kéo dài nhiều giờ sau đó. (Tác dụng của HIIT e sẽ viết chi tiết hơn ở phần sau).

Nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT với dụng cụ nào?

Chạy ở ngoài đường vẫn được coi là biện pháp hữu hiệu nhất nếu bạn thực hiện đúng cách. Bởi không có gì ngăn cản bạn trong việc đạt hiệu suất tối đa.

Máy elliptical và máy đạp xe cũng là những loại rất hữu hiệu cho việc HIIT. Với người mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thì máy đạp xe là phương án được khuyên dùng vì nó khá an toàn và dễ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, giúp bạn sớm hoàn thiện kỹ thuật HIIT của mình.
Elliptical:
Stationary bike:

Nếu bạn không thường xuyên đến phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, hay phải đi công tác hoặc bạn chỉ thích những hoạt động ngoài trời thì nhảy dây cũng không phải là 1 sự lựa chọn tồi.

Vào mùa hè, các bạn có thể kết hợp giữa HIIT và bơi lội cho mát mẻ, tuy nhiên đây không phải là một bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào dành cho người mới vì nó khá là nguy hiểm.

Máy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy điện (Treadmill-hình dưới) không được khuyến khích cho việc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT (mặc dù khá nhiều người đang dùng nó để HIIT) bởi những lý do nêu dưới đây:

Để bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT trở nên hiệu quả thì bạn phải chuyển sang giai đoạn tăng tốc thật nhanh và nỗ lực hết mình. Khi chạy trên đường hoặc trên máy elliptical bạn hoàn toàn làm được điều này vì bạn dễ dàng điều khiển tốc độ của đôi chân. Tuy nhiên, trên máy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy điều này bị giới hạn bởi tốc độ tăng tốc/giảm tốc cũng như tốc độ tối đa của máy. Một số người bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT trên máy chạy luôn phiên giữa 8mph (~13km/h) và 2.5mph (~4km/h). Đây hoàn toàn không phải HIIT vì 8mph là tốc độ quá thấp cho giai đoạn nước rút. Thứ nữa là máy không thể chuyển đột ngột từ 2.5mph lên 8mph (hoặc ngược lại) mà phải mất vài s, đơn giản là để đảm bảo an toàn.

Một rủi ro mà bạn có thể gặp phải với máy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy đó là khi bạn đã kiệt sức trong quá trình nước rút, bạn có thể bị ngã khỏi máy và bay vào bức tường phía sau bạn hoặc ôm 1 cái đùi của bà béo đứng cạnh :biggrin:.

Vì thế, máy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy có lẽ thích hợp hơn với những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cardio nhẹ kéo dài. (Tuy nhiên em thấy trên 1 số 4rum, nhiều người vẫn dùng máy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy để HIIT và họ nói rằng kết quả khá tốt)

Các bài HIIT liên quan:
4 bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT cho nữ | webthehinh.com
7 bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT, Tabata và truyền thống kết hợp | webthehinh.com
6 bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT tại nhà không ồn ào | webthehinh.com
8 lợi ích của bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT | webthehinh.com
7 bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT, Tabata và truyền thống kết hợp | webthehinh.com
Các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT giảm mỡ nhanh chóng | webthehinh.com
Tập Hiit, Tabata bao nhiêu lần một tuần là hợp lý | webthehinh.com
--------------------------------
(còn nữa)

Last edited by a moderator:
Hôm nay xong mấy việc đau đầu rồi, em xin được tiếp tục loạt bài về HIIT.

Khoảng cách giữa các hiệp nặng nhẹ như thế nào là chuẩn?

Đo lường bằng thời gian

Đây là cách đo lường phổ biến nhất vẫn được những người bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT sử dụng. Thông thường bạn sẽ hay tìm thấy trên internet những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT được người ta chỉ ra rằng hiệp nặng nên là bao nhiêu giây và hiệp nhẹ nên là bao nhiêu giây.

Những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT được đưa ra sẵn như vậy hoàn toàn không phải là không tốt vì đã có người bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thử và kiểm chứng, tuy nhiên không có gì đảm bảo rằng nó là bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào hiệu quả nhất đối với tất cả mọi người với thể trạng rất khác nhau, nhất là những người mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào hoặc có thể trạng yếu.

Đo lường bằng quãng đường

Đo lường bằng quãng đường chạy là điều hoàn toàn khoa học và dễ kiểm soát, tuy nhiên, cũng giống như trên, không có 1 khoảng cách vàng nào có thể phù hợp cho tất cả mọi người.

Vấn đề là ở chỗ, khi chạy nước rút mỗi người sẽ có vận tốc khác nhau tùy thuộc vào thể trạng và sự nhanh nhẹn. Ví dụ như 1 người nhanh nhẹn có thể chạy 100m chỉ trong vòng 12s, nhưng với một người yếu (phụ nữ hoặc người quá cân), họ có thể mất đến 25s chạy hết tốc lực mới hết 100m. Chúng ta đã biết, 12s là hơi ngắn cho 1 hiệp nặng, còn 25s thì có vẻ hơi quá sức (với đạp xe thì 25s có thể là mức trung bình, nhưng chạy trên đường hết tốc lực trong 25 thì e là :unsure:).

Vì thế đây cũng không phải phương án tối ưu nhất.

Đo lường thông qua cảm nhận

Phương pháp này không mấy khi được khuyến khích. Có những người có thể hiểu rất rõ khả năng và giới hạn của mình, tuy nhiên khó chính xác tới mức để mà áp dụng được cho HIIT.

Những người áp dụng phương pháp này thường bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho đến khi họ cảm thấy nhịp tim đã lên đến mức cần thiết (ví dụ 90% nhịp tim tối đa, tại sao lại là 90% thì e sẽ giải thích ở phần sau) rồi chuyển sang hiệp nhẹ, khi cảm thấy đỡ mệt, lại chuyển sang hiệp nặng.....

Nó có thể hiệu quả với 1 số người, nhưng tất nhiên kém hiệu quả hơn phương pháp dưới đây:

Đo lường nhịp tim

Phương pháp này là chuẩn tắc nhất bởi nó hoạt động dựa trên chính nguyên lí của HIIT.

Nhịp tim tối thiểu mà bạn cần đạt được tại hiệp nặng là 90% nhịp tim tối đa của bạn (MHR - Maximum heart rate).

Nhịp tim tối ưu nên đạt được tại hiệp nhẹ là 65% MHR.

Nhịp tim tối đa MHR = 220 - số tuổi của bạn.

Ví dụ: 1 người 25 tuổi thì MHR = 220 - 25 = 195. Như vậy nhịp tim tối thiếu cần đạt đến khi nước rút là: 90% x 195 = 175.5. Nhịp tim tối ưu nên tại hiệp nhẹ là 65% x 195 ~ 127.

Vậy chúng ta đo nhịp tim bằng cách nào? Rất đơn giản bởi ngày nay có rất nhiều loại máy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đã được tích hợp chức năng đo nhịp tim. Bạn chỉ cần để tay ở đúng vị trí hoặc hiện đại hơn là đeo 1 cái đai quanh ngực, nó sẽ truyền nhịp tim về máy qua wireless. Còn nếu như máy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào của bạn không có chức nay này hoặc bạn chỉ muốn chạy ở ngoài đường (hoặc bơi) thì bạn cũng có thể mua 1 chiếc máy đo nhịp tim liên tục giống như 1 chiếc đồng hồ đeo tay. Ở VN bây h cũng không khó để kiếm được cái này.
Những điều trên hoàn toàn không có nghĩa là bạn chỉ có thể HIIT chuẩn với máy đo nhịp tim. Các phương pháp còn lại tuy không chính xác bằng nhưng cũng hiệu quả nếu bạn biết lắng nghe cơ thể mình và kết hợp các phương pháp với nhau.

Last edited by a moderator:
vậy phương pháp HIIT bằng đạp xe cũng giống như chạy hả bạn? Tức là trong khoảng 30 giây nhanh,20-30 giây chậm và cứ lặp lại như vậy trong 30 phút????

vậy phương pháp HIIT bằng đạp xe cũng giống như chạy hả bạn? Tức là trong khoảng 30 giây nhanh,20-30 giây chậm và cứ lặp lại như vậy trong 30 phút????
Khi đã hiểu nguyên lý của HIIT thì bạn có thể áp dụng nó với rất nhiều loại hình thể thao khác nhau, như: bơi lội, nhảy dây, leo núi, thậm chí chạy tại chỗ ..... Thời gian 1 hiệp nặng và thời gian 1 bài HIIT là bao nhiêu thì như mình đã nói ở trên, k có 1 con số tuyệt đối cho tất cả mọi người. Tập bằng xe đạp thì nên duy trì 1 hiệp nặng trong 20-30s, không nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào quá 20'.

Vậy người gầy có nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT không ạ? :-/

bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cái này mình thấy mệt thêm chứ đâu có lên cơ bắp đâu phải ko vậy?
bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào mấy cái này có giảm mỡ bụng o nhỉ?

Còn nếu như máy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào của bạn không có chức nay này hoặc bạn chỉ muốn chạy ở ngoài đường (hoặc bơi) thì bạn cũng có thể mua 1 chiếc máy đo nhịp tim liên tục giống như 1 chiếc đồng hồ đeo tay. Ở VN bây h cũng không khó để kiếm được cái này
Bạn biết chỗ nào bán cái đồng hồ này ko :) thx trc

Bạn biết chỗ nào bán cái đồng hồ này ko :) thx trc
Mình ko bít, nhưng hiện tại mình đang bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy HIIT 4 lần/tuần.
Mình xài cái đồng hồ hẹn giờ Timer, có thể định trước thời gian.
Nó rất nhỏ gọn, kêu bíp bíp khá to khi hết giờ.
Mua ở Hachi Hachi trện Nguyễn Văn Trỗi gần đường ray.
35k thui à.

bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cái này mình thấy mệt thêm chứ đâu có lên cơ bắp đâu phải ko vậy?
bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào mấy cái này có giảm mỡ bụng o nhỉ?

Chắc chắn giảm nếu bạn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đúng cách và ăn ít tinh bột, đường.
Mình đang giảm 0.5 cm/tuần vòng bụng.
Ăn 3 chén cơm/ngày thôi, và kiêng cái gì ngọt ngọt hay bột nhá.
THịt mỡ vô tư

Mình ko bít, nhưng hiện tại mình đang bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy HIIT 4 lần/tuần.
35k thui à.
Bác đưa ra bài của bác cho em tham khảo với. Với lại cái đồng hồ sử dụng ra làm sao bác.Giống như đặt 10s rồi nó kêu,sau đó đặt 20s. Hay là mình hẹn 1 lần,rồi nó tự động kêu?:confused:

35k thui à.

Chắc chắn giảm nếu bạn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đúng cách và ăn ít tinh bột, đường.
Mình đang giảm 0.5 cm/tuần vòng bụng.
Ăn 3 chén cơm/ngày thôi, và kiêng cái gì ngọt ngọt hay bột nhá.
THịt mỡ vô tư
ăn 3 chén cơm/ngày, thịt mỡ chén vô tư mà vẫn giảm mới lạ, cẩn thận cơm+mỡ vô tư kết hợp thành 1 số loại bệnh thường gặp !

ăn ít tinh bột. đường mà lại ăn tậ 3 chén cơm là sao !
cơm cũng là bột, là đường đấy !

bạn ơi nhà mình ở thành phố nên kô chạy được mình chỉ nhảy dây đc thôi. năm nay minh 19 tuổi ban có thể tính toán lên lịch cho minh 1 buổi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT đc kô rất cám ơn bạn nha

thank bạn nhiều.... đang tìm hiểu vê HIIT :) bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào giảm mỡ trước khi ăn kiêng Low carb nhỉ :D

Vừa tìm hiểu thì thấy ở Maxcare Hà Nội có bán cái đồng hồ đo nhịp tim này, giá vào khoảng 250k, hôm nào qua múc về bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT.

Venus

rotaraedoM repuS
Hồi trc ven đi gym hlv của ven có chỉnh cho 1 bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trên máy chạy mà giờ nghiệm lại ven mới biết nó cũng là HITT đấy mọi người...!!!
Ven nghĩ nếu biết cách sử dụng treadmill để bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HITT thì nó cũng là 1 công cụ hoàn hảo..mình có thể chỉnh chế độ tự động lên + xuống dốc và nhanh + chậm ngắt quãng y như HITT vậy...
Ven bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào kiểu đó 20' là mệt phờ..còn hơn cả chạy bình thường 60' lun!!! (y)

bube

Banned
cho em xin 1 bài HITT dành cho nữ đơn giản đcj k a? chư em bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HItt đc 2 phút là hụt hơi :(

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
cho em xin 1 bài HITT dành cho nữ đơn giản đcj k a? chư em bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HItt đc 2 phút là hụt hơi :(
Hít giống nhau hết em ơi, không phân biệt giới tính :w00t:, đuối sức thì bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào ít phút rồi tăng dần lên.

Tuần đầu bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào HIIT mình chỉ chạy tại chỗ được khoảng 5' là đuối, tuần 2 lên được 10', tuần thứ 3 (hiện tại nè) là 25 ~ 30' ... chẹp, thấy sức khỏe cải thiện ghê lắm.

Mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thì chạy tùy sức thui , nếu mệt ko chạy nổi nữa thì nghỉ rồi tăng dần dần lên :) Cái này tăng cường thể lực rất tốt

chỗ mình có máy treadmill, xem youtube thấy hướng dẫn tập 30 min trong đó 5 khởi động 5 kết thúc, 20 ở giữa chọn interval, chú ý tùy máy, máy chỗ em interval của nó kèm khởi động và cool down nhưng đoạn giữa của nó là giữa 8 và 12 dặm/h như thế là quá nhanh, mà HIIT yêu cầu là nhanh thế nào cũng được 8 10 12 thoải mái trong vòng 30 - 45s maximum nhưng lúc chậm thì phải recovery được, có nghĩa là phải xuống còn 2 3 4 để đi bộ hồi phục, chắc cái này dễ chỉnh bằng tay bấm cho nhanh

mấy bác cho em hỏi chứ nếu ko có máy thì bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy bt ở ngoài mà theo HIIT thì có đc ko???

dzậy a cho em hỏi nếu chạy bộ bt thì mình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào theo cường độ ra sao ??? chẵng lẽ đang chạy thì thì móc đồng hồ ra coi ??? mà đang chạy 30s nhanh thì 90s chậm phải ko a???? nếu dzậy e ướng lượng thôi đc ko ???? nếu dzậy e chạy 1' nhanh rồi 3' đi bộ đc ko mà a có thể cho e hỏi chứ tại sao e chạy bộ (bt thôi) đc 4 ngày rồi mà ko hỉu tại sao chân e nhức wa

dzậy a cho em hỏi nếu chạy bộ bt thì mình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào theo cường độ ra sao ??? chẵng lẽ đang chạy thì thì móc đồng hồ ra coi ??? mà đang chạy 30s nhanh thì 90s chậm phải ko a???? nếu dzậy e ướng lượng thôi đc ko ???? nếu dzậy e chạy 1' nhanh rồi 3' đi bộ đc ko mà a có thể cho e hỏi chứ tại sao e chạy bộ (bt thôi) đc 4 ngày rồi mà ko hỉu tại sao chân e nhức wa
ko có đồng hồ thì căn theo nhịp thở, đếm trong đầu, vài buổi sẽ quen thôi, có thể nó ko chính xác từng giây, nhưng không quan trọng !
mới chạy chân sẽ nhức mỏi, sau dần sẽ quen !
ko nên đi bộ quá nhiều !1' là nhiều rồi, mới đầu có thể đi bộ lâu để hồi sức, nhưng cố gắng chạy chậm, đi bộ ít thôi !

Khi chạy, bàn chân tiếp đất ra sao nhỉ các bác, gót hay mũi trc, gót trc mới đúng thì phải

Khi chạy, bàn chân tiếp đất ra sao nhỉ các bác, gót hay mũi trc, gót trc mới đúng thì phải
cái này thì bác phải google, nhưng theo kn em đọc ở đâu đó thì gót trcs mới đúng

hehe, bác lại ko chịu nghe kĩ trong clip nó nói rồi, nó bảo là nếu chạy ở ngoài thì lấy mốc, ví dụ ngoài công viên là gốc cây, ghế đá, v..v..

biếu thêm các bác 1 clip HIIT rõ ràng nữa