Tạng người - body type - của các vận động viên thể hình nổi tiếng

Có vài người muốn biết các bodybuilder tạng người khác nhau endomorph - ectomorph - mesomorph, tạng gầy- tạng béo - tạng cơ bắp thì nhìn như thế nào? Bodybuilder nổi tiếng nào đã là những người đại diện cho các tạng người trên.

Anh em tìm được thì post vào đây nhé.
Mình tìm được một cái ảnh khá là tiêu biểu Jay tạng endo, Arnold tạng meso và Frank Zane tạng ecto như một bài báo trên Internet nói.

Ngoài ra cũng thấy Evan Centopani (bên trái) là tạng Endo (gầy)

Before

After
Evan huge.jpg

Mời anh em đóng góp

everybody2003

Moderator
Ban Quản Trị
Có vài người muốn biết các bodybuilder tạng người khác nhau endomorph - ectomorph - mesomorph, tạng gầy- tạng béo - tạng cơ bắp thì nhìn thế nàonhư?

Mình tìm được một cái ảnh khá là tiêu biểu Jay tạng ecto, Arnold tạng meso và Frank Zane tạng endo như một bài báo trên Internet nói.

Mời anh em đóng góp
chủ thớt nói ngược hết rồi kìa

riêng về Arnold, ông bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình từ khá sớm nên cũng khó phân biệt đc đc, nhưng mình đoán Arnold tạng người ecto, vì trước khi đến với thể hình, Arnold là một cậu bé gầy ốm và cao lêu nghêu

1.tạng người hỉ xác định được khi anh ta hòan thất quá trình dậy thì hoặc qua ngưỡng 18 tuổi. 1 tấm hình thời còn là học sinh thì ko nói đc gì.
2. Evan là endo

Cảm ơn bạn, ghi đảo tạng của Jay và Zane, đã sửa lại :D, Arnold thường thì mọi người hay nói dạng meso, còn ông ấy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình rất sớm cho nên giai đoạn sau đó khó phân biệt nhưng trước đó cũng có người bảo là Arnold đã từng là tạng gầy - ectomorph, có lẽ một kiểu pha giữa 2 tạng vì phần lớn trong số chúng ta là pha tạng chứ không hẳn là ở một tạng duy nhất (nguồn bodybuilding.com).
Có lẽ một phần vì ngày xưa Arnold ở Áo thời kì xã hội chủ nghĩa thiếu thốn lương thực nên ai cũng gầy :D
1.tạng người hỉ xác định được khi anh ta hòan thất quá trình dậy thì hoặc qua ngưỡng 18 tuổi. 1 tấm hình thời còn là học sinh thì ko nói đc gì.
2. Evan là endo
Thường tạng Endo có khung xương to, eo to, nên khuôn ngực và vai rộng, người vuông, mà như ảnh thì Evan đâu có khung to và tỉ lệ mỡ của người tạng béo bao giờ cũng ở mức trên trung bình hoặc cao gấp đôi người tạng Ecto, cái ông bên cạnh tạng béo thì đúng hơn.
Mình thấy Jay Cutler đúng là tiêu biểu của tạng béo này vì từ thời chưa bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào khung đã to rồi.

Cảm ơn bạn, ghi đảo tạng của Jay và Zane, đã sửa lại :D, Arnold thường thì mọi người hay nói dạng meso, còn ông ấy bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình rất sớm cho nên giai đoạn sau đó khó phân biệt nhưng trước đó cũng có người bảo là Arnold đã từng là tạng gầy - ectomorph, có lẽ một kiểu pha giữa 2 tạng vì phần lớn trong số chúng ta là pha tạng chứ không hẳn là ở một tạng duy nhất (nguồn bodybuilding.com).
Có lẽ một phần vì ngày xưa Arnold ở Áo thời kì xã hội chủ nghĩa thiếu thốn lương thực nên ai cũng gầy :D
Thường tạng Endo có khung xương to, eo to, nên khuôn ngực và vai rộng, người vuông, mà như ảnh thì Evan đâu có khung to và tỉ lệ mỡ của người tạng béo bao giờ cũng ở mức trên trung bình hoặc cao gấp đôi người tạng Ecto, cái ông bên cạnh tạng béo thì đúng hơn.
Mình thấy Jay Cutler đúng là tiêu biểu của tạng béo này vì từ thời chưa bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào khung đã to rồi.
ờ...ờ chắc thế, mình nhầm

Mấy người tạng Mesomorph là sướng nhất, mình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào+ăn 10 phần thì họ chỉ cần 7 phần là = mình rồi :notworthy:

bác nào kiếm đc hình của Dorian Yates thời trẻ chắc còn kinh ngạc hơn khi nhìn thấy DY ko khác gì 1 thằng nhón ecto gầy và ốm yếu :))

ax e thấy bàn chi cho lắm... mấy ông này đều là dân chuyên nghiệp và có xài steroid hết nên dù có gầy đi nữa thì vs cuờg độ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện, dih duỡ, ăn uống, spht và ste thì hộ đều khủng cả... nếu có bàn thì e thấy nên bàn về natural hay bodybuilder của VN ý... ^^

ax e thấy bàn chi cho lắm... mấy ông này đều là dân chuyên nghiệp và có xài steroid hết nên dù có gầy đi nữa thì vs cuờg độ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện, dih duỡ, ăn uống, spht và ste thì hộ đều khủng cả... nếu có bàn thì e thấy nên bàn về natural hay bodybuilder của VN ý... ^^
Bạn nói đúng, nhìn hình Evan hiện tại thì khó tin được là anh ta tạng gầy, nhưng dinh dưỡng như thế nào cho tạng người khác nhau thì lại phải cần chuyên gia, để biến một ectomorph thành một monster là điều ở Việt Nam không thể làm được ở thời điểm hiện tại, từ đây chúng ta mới phải đào sâu thêm về dinh dưỡng cho từng tạng người, chứ cứ hùng hục bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện và ăn không đúng cách thì cũng ko ăn thua :|

Arnold hình như cũng là tạng ectomorph mà, những người dạng ectomorph thì mình thấy khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đã to hết các phần thì lưng bao giờ cũng rất to so với phần bụng (V-tape), còn 2 dạng kia thì bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào to đi nữa trông vai nó cũng không quá chênh lệch với vòng 2

KOZO SUDO

Đây là điển hình châu á cho dạng ectomorph , cao lưng dài và thon !

Giờ đã thấy cái đẹp của ectomorph chưa ????

như các bạn thấy , dạng ectomorph thì cơ thể không dc dày = bằng 2 dạng kia , nhưng dc cái thẩm mỹ và không tụ lại thành 1 cục !

còn nổi tiếng thế giới và dạng ectomorph tự nhiên là Frank Zane

thứ 3 bên phải hình chủ topic post Nhưng nói gì thì nói như phil health Như siêu saiya là ngon hahhha

phil heath là 1 VDV bóng rổ trước khi chơi thể hình , anh là mesomorph !
có thể thấy cầu vai tạo hình rất đẹp với dạng meso
còn thằng bên phải là dạng endomorph ... cục mịch cầu vai chả có so với phil meso =))

1/Meso
Meso bẩm sinh cơ xương đã là hình chữ V ngược rùi, trừ phi gầy quá ko phân biệt được còn đa phần có da thịt 1 chút là nhìn rõ hình chữ V. Điểm cơ bản để phân biệt Meso chính là hình chữ V đó, vai rất to so với bụng, bụng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào kiểu gì cũng ko to ngang, mà chỉ thon gọn lại.
Đặc điểm thứ 2 của meso chính là đường viền quanh ngực, do vai của Meso quá dài, nên đường viền ngực ngoài chéo hẳn ra và hợp với đường viền ngực dưới thành 1 đường cung hoàn hảo
Cũng do bị banh như vậy, nên đầu vú của Mesco khá gần đường viền ngực
Đặc điểm cuối cùng của Meso là cổ dài và đầu do đó cao hẳn lên so với vai
Đây là 1 người điển hình của Meso

1/Meso
Meso bẩm sinh cơ xương đã là hình chữ V ngược rùi, trừ phi gầy quá ko phân biệt được còn đa phần có da thịt 1 chút là nhìn rõ hình chữ V. Điểm cơ bản để phân biệt Meso chính là hình chữ V đó, vai rất to so với bụng, bụng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào kiểu gì cũng ko to ngang, mà chỉ thon gọn lại.
Đặc điểm thứ 2 của meso chính là đường viền quanh ngực, do vai của Meso quá dài, nên đường viền ngực ngoài chéo hẳn ra và hợp với đường viền ngực dưới thành 1 đường cung hoàn hảo
Cũng do bị banh như vậy, nên đầu vú của Mesco khá gần đường viền ngực
Đặc điểm cuối cùng của Meso là cổ dài và đầu do đó cao hẳn lên so với vai
Đây là 1 người điển hình của Meso

ông này là từ endo xuống cân đấy .... meso thường không vuông khúc trên như vậy đâu ..

endo là vai rộng hơn bụng 1 tý à . Còn là meso thì sẽ thấy rõ độ rộng của vai so với bụng .........

Nhận diện endo chắc phải xem lồng ngực mới biết đc, đa số người endo thường có lồng ngực rất dày nên ngực tự nhiên khi chưa bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào lớn hơn cả ecto và meso :) Mình là endo thuần, ngực luc mới dậy thì đã quá 100 rồi :D

ông này là từ endo xuống cân đấy .... meso thường không vuông khúc trên như vậy đâu ..

endo là vai rộng hơn bụng 1 tý à . Còn là meso thì sẽ thấy rõ độ rộng của vai so với bụng .........
Mình cũng nghĩ như vậy :D, có lẽ Arnold xứng đáng đại diện cho Meso hoàn hảo vì vòng eo và hình chữ V rõ ràng, còn hình như anh bạn nói ở trên thì có vẻ như Endo rồi, vòng eo to thấy rõ và đặc biệt to ngang. Phil Heath thì có vẻ như vai hơi hẹp, rộng ra là do bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện thôi, vì vậy khi gồng tay lên át hết cả ngực khác với Arnold, theo mình thì Heath nằm ở giữa Meso và Ecto, hơi nghiêng về Meso chút ít.

Mình cũng nghĩ như vậy :D, có lẽ Arnold xứng đáng đại diện cho Meso hoàn hảo vì vòng eo và hình chữ V rõ ràng, còn hình như anh bạn nói ở trên thì có vẻ như Endo rồi, vòng eo to thấy rõ và đặc biệt to ngang. Phil Heath thì có vẻ như vai hơi hẹp, rộng ra là do bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện thôi, vì vậy khi gồng tay lên át hết cả ngực khác với Arnold, theo mình thì Heath nằm ở giữa Meso và Ecto, hơi nghiêng về Meso chút ít.
xưa giờ meso và ecto là 2 dạng mix hoàn hảo mà . Vì endo thuộc dạng chử O và U , trong khi meso và ecto thuộc dạng V

^ 100% ecto rồi bạn ơi :)) . Mỗi tạng đều có cái đẹp riêng , không có tạng nào xấu cả bạn ạ . Vấn đề là bạn có chịu bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào hay không thôi
Mình có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 3 tháng rồi đó, cái hình là lúc mình chưa bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào còn avata là lúc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đc 2 tháng rồi, bây giờ thì mình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đc 3 tháng rồi, đang tính 6 tháng up ảnh lên cho mọi người xem quá trình tăng cân của mình.
Ecto for sure :)), tạng này hard gainer (khó tăng cân) lắm, phải ăn như một cái máy nghiền thì mới bulk khủng được, đó cũng là lợi thế khi không bao giờ phải sợ chất béo :D
Anh nói đúng rồi đó, sao em thấy em tăng cân chậm quá, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 3 tháng trời mà chỉ có lên đc 7kg thôi( từ 50->57kg), tuy là có tăng 7kg mà chẳng khác trc là mấy cả:(.

Mình có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 3 tháng rồi đó, cái hình là lúc mình chưa bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào còn avata là lúc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đc 2 tháng rồi, bây giờ thì mình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đc 3 tháng rồi, đang tính 6 tháng up ảnh lên cho mọi người xem quá trình tăng cân của mình.
Anh nói đúng rồi đó, sao em thấy em tăng cân chậm quá, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 3 tháng trời mà chỉ có lên đc 7kg thôi( từ 50->57kg), tuy là có tăng 7kg mà chẳng khác trc là mấy cả:(.
tăng 25kg mà còn ốm đây này =)) . Ráng tăng cỡ 30>50kg là chuẩn

Tăng 25kg mà ốm ak, lúc trc khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào anh nhiu kg vậy và hiện giờ thì nặng bao nhiu, vs lại anh cao bao nhiu ?
trước khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 60kg , sau khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào hiện tại 85kg. cao 1m87 .