Đầu tư cổ phiếu, hướng dẫn và nhận định

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Đầu tư cổ phiếu sẽ là một trong những điều mà nhiều người Việt Nam quan tâm nhiều nhất trong các giai đoạn phát triển kinh tế mạnh sắp tới. Và tất nhiên đại đa số còn rất mù mờ về vấn đề cổ phiếu. Trong bài này, tôi sẽ nói sơ qua về vấn đề đầu tư cổ phiếu và các biện pháp giảm thiểu rủi ro.

Lệ phí mua bán cổ phiếu

Khi bạn mua hay bán cổ phiếu bạn cần phải trả một lệ phí nhất định. Lệ phí này là nhỏ so với các công ti lớn, nhưng có thể lại là một yếu tố quyết định rất lớn đối với các nhà đầu tư dạng nhỏ. Ví dụ, bạn có một hạng mục đầu tư trị giá 10 triệu. Sau 1 năm hạng mục đó tăng và trở thành 12 triệu. Nhưng nếu bán hạng mục đó bạn phải trả lệ phí, ví dụ, 2 triệu. Rốt cuộc bạn cũng chỉ thu về 10 triệu. Như thế tức là không có lãi gì sau 1 năm. Nói cho đúng bạn đã lỗ vì nếu bạn gửi ngân hàng thì bạn sẽ được lãi và không sợ mất gốc 10 triệu.

Tâm lý người chơi cổ phiếu

Tất cả các nhà đầu tư cổ phiếu thành công trước tiên phải biết giới hạn và khả năng của mình. Giới hạn ở đây bao gồm giới hạn về nguồn vốn, giới hạn về thông tin và mức chính xác của thông tin mà mình nhận được. Người đầu tư cần phải phân biệt thế nào là mong muốn, ảo tưởng và hiện thực.

Bạn nghe thấy thằng bạn của thằng bạn nó đột nhiên trở lên giàu có vì cổ phiếu. Bạn muốn lắm. Nhưng trước tiên bạn cần phải xác định, tại sao nó lại thành công? Vì số vốn của nó lớn? Vì nó đầu tư đúng thời điểm, và đúng ngành? Hay vì một nguyên nhân nào khác. Bạn có cái mà nó có hay không? Thị trường hiện tại có còn phát triển như khi nó bắt đầu đầu tư hay không?

Khi thị trường lên bạn đổ hết vốn vào mua, kể cả những cổ phiếu ảo, không có giá trị đằng sau để hỗ trợ nó. Khi thị trường xuống bạn bắt đầu hoảng loạn và bán cả những cổ phiếu có tiềm năng và chỉ xuống tạm thời do chu kỳ kinh tế. Sau khi bán một cổ phiếu, một thời gian sau nó thấy lên, bạn tiếc. Bạn cố giữ các cổ phiếu còn lại mà bạn từng nghĩ là sẽ xuống vì sợ phải hối tiếc như trước. Nhưng không ngờ những cổ phiếu bạn cố giữ đó lại xuống thảm hại.

Rất nhiều người tham gia cổ phiếu có máu đánh bạc cao. Họ muốn ăn hết tiền thiên hạ trong 1 đêm :D. Họ thích được liên tục buôn bán cổ phiếu và không trung thành với một cổ phiếu nào.

Bạn nghĩ rằng các nhà đầu tư thành công lớn giàu qua đêm? Người được cho rằng đầu tư thành công nhất thế giới hiện tại là Warren Buffet chỉ có mức lợi nhuận trung bình là khoảng 22% trong 45 năm qua. Nhưng lợi nhuận của ông đều đặn, đó mới là yếu tố quan trọng. Một yếu tố khác đó là ông dùng vốn đòn bẩy, nhưng đó không phải là cái chúng ta bàn trong bài này.

Thị trường giao động

Thị trường cổ phiếu nào cũng có giao động theo chu kỳ. Có thời điểm nó lên và có thời điểm nó xuống. Chu kỳ đó có thể vài năm, chục năm. Trong thời điểm lên, bạn đầu tư vào đâu cũng kiếm lời. Bạn nghĩ mình là thiên tài cổ phiếu :D. Bạn vay nợ để đầu tư vào cổ phiếu, bạn bán nhà để đầu tư cổ phiếu. Lúc thị trường xuống thì rất nhiều người gượng không nổi, mất trắng vì vay nợ, gán nhà và không thể trả lãi được.

Vậy bạn nên bắt đầu tham gia thị trường cổ phiếu thế nào

Đừng bỏ vào cổ phiếu nhiều hơn lượng tiền mà bạn sẵn sàng chịu mất. Bạn hãy cho bản thân mình một vài năm để làm quen với cổ phiếu. Đừng nghĩ rằng bạn nhảy vào cổ phiếu là sẽ thành công ngay. Nó là sự kết hợp của cơ hội (may mắn), tính toán và kinh nghiệm. Hãy bắt đầu bằng phần nhỏ của số vốn của bạn. Không chạy theo số đông. Đôi khi số đông đúng, đôi khi số đông sai. Một điều rõ ràng là số đông không giàu :D. Cần mở to mắt, căng hai tai khi đầu tư cổ phiếu.

Đầu tư đa dạng

Vài năm trước thị trường nhà đất đang lên. Người người muốn đầu tư vào nhà đất. Bây giờ thì đua nhau vỡ nợ. Nếu là một nhà kinh doanh trong thời điểm đó, bạn cần để ý tới gì. Điều trước tiên bạn cần để ý tới bình quân giá nhà/ trên thu nhập ở các nước trên thế giới. Bạn nhận thấy, ví dụ ở các nước khác, giá nhà chỉ gấp 8 lần thu nhập. Bạn quay nhìn lại Việt Nam, bạn thấy giá nhà gấp 20-30 lần thu nhập. Bạn đi đến quyết định rằng sớm muộn gì thị trường cũng sẽ sụp. Bạn tránh thị trường đó và không đầu tư vào nó.

Hoặc nếu bạn không tính như trên. Bạn vẫn có cách đầu tư an toàn. Thay vì bỏ hết vốn vào nhà đất, hay các công ti đầu tư nhà đất, bạn có thể đầu tư vào nhiều hạng mục khác nhau. Trong đó bạn chỉ dành 10-20% vào nhà đất và 80-90% vào nhiều ngành công nghiệp khác. Như thế, nếu một trong các hạng mục sụp, ví dụ nhà đất, bạn vẫn còn duy trì được nhờ các hạng mục khác.

Bạn lại nói. Tôi có ít vốn làm sao có thể đầu tư nhiều nơi như vậy được. Điều đó đúng, những người ít vốn sẽ chịu nhiều rủi ro hơn rất nhiều do vấn đề này. Đó là lý do mà tôi khuyên bạn chỉ đầu tư vào cổ phiếu số tiền mà bạn sẵn sàng chịu mất. Chẳng ai có thể đảm bảo cho bạn rằng một hạng mục đầu tư chắc chắn sẽ thành công. Kể cả những thiên tài đầu tư trên thế giới. Nếu người môi giới nói với bạn rằng anh ta có thể giúp bạn chắc ăn với một loại cổ phiếu thì nên đặt dấu hỏi về sự trung thực và khả năng của anh ta.

Hãy đọc và nghe những chuyên gia, nhưng luôn đặt câu hỏi về tính chính xác và giữ một thái độ cẩn trọng khi thực hiện chúng.

Có kế hoạch đầu tư

Bạn nghiên cứu kỹ thị trường và có kế hoạch cụ thể cho từng biến động của thị trường. Nếu thị trường lên thì tôi làm gì? Nếu thị trường xuống thì tôi làm gì? Ví dụ, bạn có thể tính: nếu lợi nhuận trên 20% thì tôi tái đầu tư vào cổ phiếu A, hay mua thêm cổ phiếu B.

Nếu thị trường xuống thì tôi gán nhà trả nợ :D. Người có kế hoạch thường tránh được cái vấn đề gán nhà trả nợ vì anh ta đã tính rằng trường hợp xấu nhất là có thể xảy ra và anh ta tìm cách tránh nó.

Kế hoạch của bạn và hạng mục đầu tư của bạn cần dựa theo thị trường, đừng dựa theo cảm giác. Một người đang gặp hên có thể đánh "bạc" đâu trúng đó, và nghĩ rằng anh ta có thể dựa theo cảm giác của anh ta, thần bài vô địch. Nhưng không cần nói bạn cũng biết là kết quả của đại đa số "dân cờ bạc" là thế nào. Hết dây hên là xuống như lao xuống dốc. Và chẳng có ai hên cả đời.

Biểu đồ phân tích cổ phiếu

Các biểu đồ phân tích cổ phiếu tất nhiên là có giá trị cao. Nhưng nếu bạn là một cá nhân vốn không cao và chỉ dựa trên trên các biểu đồ do các công ti đưa ra để phân tích thì khả năng cao là bạn cũng không kiếm được lợi nhuận nhiều và thậm chí còn thua lỗ.

Các biểu đồ kinh tế mà bạn nhìn thấy thường rất đơn giản. Ví dụ dạng thường dùng là moving average. Nó chỉ ra cho bạn giá trị trung bình của một cổ phiếu trong một giai đoạn. Nhưng nó không chỉ được ra những rủi ro bất ngờ. Ví dụ, nó không chỉ ra cho bạn thảm họa sóng thần ở Nhật Bản. Nếu bạn đầu tư vào một công ti bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trung toàn bộ ở vùng có sóng thần thì sao. Trong 20 năm, công ti đó có thể phát triển rất mạnh, trong tích tắc trở thành sướng khói. Bạn có thể mất hết nếu không đa dạng đầu tư.

Các chuyên gia đầu tư dựa trên các biểu đồ phức tạp hơn nhiều và phân tích rất nhiều yếu tố. Nhưng có một điều mà bạn cần lưu ý là ở Việt Nam, các chuyên gia là rất ít, đại đa số là nghiệp dư, làm liều, gặp may đúng lúc nó lên, rồi được phong hàm chuyên gia :D.

Các bạn có thể hỏi? Nếu vậy có phải các chuyên gia phân tích cổ phiếu cho các công ti đều giàu vì họ tự buôn bán cổ phiếu? Không phải. Một số bạn có thể hỏi rằng như thế có phải là vô lý không? Bạn đã quên một điều mà tôi đã đề cập đó là vốn. Tôi là một chuyên gia phân tích và có biểu đồ do cá nhân tôi tạo ra (hi vọng sẽ trở nên phổ biến). Nhưng nếu tôi muốn giàu nhanh bằng cổ phiếu và vốn ít, tôi bắt buộc phải bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trung toàn bộ số vốn của tôi để đầu tư vào một cổ phiếu rủi ro cao. Nếu trúng tôi lên, nếu trượt tôi mất trắng và lại nghèo như ai. Các công ti lớn mà tôi làm việc cho thì khác, họ có thể đầu tư mạo hiểm vào cổ phiếu đó. Cho dù mất trắng họ vẫn không sao vì thu lợi từ những cổ phiếu khác.

Cho nên, điều tôi nhất mạnh rằng, nếu bỏ hết trứng vào một rỏ thì cho dù bạn có là chuyên gia kinh tế vẫn có thể vỡ nợ, chứ không riêng gì người mới.

Vậy bạn nên bắt đầu thế nào. Lúc mới đầu, bạn nên chọn khoảng vài ngành khác nhau để đầu tư. Sau đó, bạn nhìn trên biểu đồ kinh tế nhiều năm của các công ti trong các ngạch đó. Ví dụ bạn nhìn vào một công ti trong 20 năm, cứ ba năm nó tụt, 3 năm nó tăng. Bạn có thể mua đúng thời điểm mà bạn đoán là nó tụt xuống, rồi chờ nó lên lại. Tất nhiên, tốt nhất bạn điều tra rõ để xem tại sao nó tụt 3 năm nhưng lại tăng 3 năm sau thì mới có quyết định chính xác. Bạn cũng có thể bỏ 10% số vốn để đầu tư mạo hiểm. Bạn thấy một công ti tụt thảm hại, thiên hạ đều nghĩ nó chết chắc. Bạn đến công ti đó và thấy cơ sở hạ tầng rất tốt, nhân viên có chất lượng cao. Bạn nghĩ rằng sớm muộn nó sẽ lên hoặc có ai đó mua lại nó. Bạn có thể đầu tư vào công ti đó.

Những phân tích trên chỉ là tạo khái niệm cho bạn. Muốn thành công trong đầu tư, bạn cần nỗ lực bản thân và liên tục học hỏi tìm tòi.

Tập đầu tư cổ phiếu

Để bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đầu tư, bạn có thể dùng phần mềm giải trí trên diễn đàn: Cổ phiếu. Phần mềm này cho phép bạn mua bán các cổ phiếu đăng trên các sàn chứng khoán hàng đầu thế giới như: NYSE | NASDAQ| NasdaqNM | NasdaqGS | NGM | AMEX | London .L | London .IL | London | LSE | Berlin .BE | Bremen .BM | Dusseldorf .DU | Frankfurt .F | Hamburg .HM | Hanover .HA | Munich .MU | Stuttgart .SG | XETRA .DE. Giá cổ phiếu được cập nhật trực tiếp từ các sàn này.

thachsanh (webthehinh.com)

Lần sửa cuối:
Vai anh lúc nào nó chẳng thế. Có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vai đâu :LOL:.
có chuyện k bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vai nữa hả trời
vậy a tư vấn cho a e kiểu gì trog khi mình lại k bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào:hilarious:

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
có chuyện k bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vai nữa hả trời
vậy a tư vấn cho a e kiểu gì trog khi mình lại k bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào:hilarious:
Tập thì anh có, nhưng thi thoảng thôi, cái này thì anh em hỏi đều biết rồi. Còn chuyện tư vấn khi không bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào là bình thường. Mấy chuyên gia tư vấn đội tuyển quốc gia thể hình nhiều nước trên thế giới trong 10 người cũng có một vài người ít bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào :p. Việt ta thì thấy lạ thôi.

Tập thì anh có, nhưng thi thoảng thôi, cái này thì anh em hỏi đều biết rồi. Còn chuyện tư vấn khi không bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào là bình thường. Mấy chuyên gia tư vấn đội tuyển quốc gia thể hình nhiều nước trên thế giới trong 10 người cũng có một vài người ít bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào :p. Việt ta thì thấy lạ thôi.
ủa a ít đến gym lắm hả anh
trong đầu hồi nào tới giớ cứ nghĩ mấy mod web mình phải cao lớn vạm vỡ lắm chứ:LOL:

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
ủa a ít đến gym lắm hả anh
trong đầu hồi nào tới giớ cứ nghĩ mấy mod web mình phải cao lớn vạm vỡ lắm chứ:LOL:
Nhầm rồi em, có mỗi anh bé thôi, còn ai cũng to tướng. Anh từ cổ trở xuống chỉ có mỗi chỗ to còn chỗ khác cũng bình thường. Đảm bảo bé hơn em.

Nhầm rồi em, có mỗi anh bé thôi, còn ai cũng to tướng. Anh từ cổ trở xuống chỉ có mỗi chỗ to còn chỗ khác cũng bình thường. Đảm bảo bé hơn em.
vậy mà am hiểu dễ sợ
e ngày nào cũng đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào mà sai lên sai xuống:D

bác thạch mở thêm phần đặt cược theo giải nha đi :))
thỉnh thoảng mới đc 1 trận ít quá (n)

:D vote cái trò này 2 phiếu :D để từ từ em nghiên cứu..giờ mới mỗ mắt ko onl dc nhiu :D:p nên chưa tham gia dc :D

anh chỉ em bán cổ phiếu :D cái trò trong game của mình ấy :D giờ tính bán để mua cái khác mà chưa dc nà :D

Mới vào chơi thử chứng khoán định lướt sóng tý ,bây giờ lãi quá mà không biết nút bán ở chỗ nào :dead::dead:
Hay là có quy định về thời gian mua sau bao lâu mới được bán nhỉ *tại thấy có cái ký hiệu locked ở đó*
Ai biết giải đáp giùm với :chicken:

Tôi khuyên các bạn: Nếu không rành về phân tích cơ bản và phân tích kỹ thuật, muốn đầu tư cổ phiếu, các bạn nên thông qua 1 công ty quản lý quỹ thì tốt hơn. Hiện nay ở VN thường là các nhà đầu tư nhỏ lẻ tham gia thị trường rất nhiều, tuy nhiên kiến thức của họ thường ko có nhiều và mang tính may rủi rất cao, dễ bị ảnh hưởng bởi tâm lý đám đông (tâm lý bầy đàn).
Dĩ nhiên các bạn có thể tham gia thị trường với tư cách là 1 nhà đầu tư nhỏ lẻ, nếu bạn có khả năng trường vốn (long capital) và đa dạng hóa danh mục.
Và 1 điều nữa: nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể thao để có 1 quả tim mạnh vì chắc chắn huyết áp của bạn sẽ lên xuống theo các chỉ số!

Cũng đang học môn ck đây mà có biết chơi khỉ gì đâu, chơi toàn lỗ thế này :ROFLMAO:, lời khuyên là ko nên bỏ trứng trong cùng 1 giỏ, và ko nên đt vào những CP có sự biến động lớn.