[Hỏi đáp] về chạy bộ

Có một lần mình chạy hơi quá sức nên đầu gối bị đau. Đến giờ cũng đỡ nhưng chỉ chạy một lúc là lại đau. Kiểu đau nhói bên trong đầu gối ấy ạ, không thể chạy tiếp được luôn. Cho mình hỏi như thế là bị chấn thương gì vậy?

Có một lần mình chạy hơi quá sức nên đầu gối bị đau. Đến giờ cũng đỡ nhưng chỉ chạy một lúc là lại đau. Kiểu đau nhói bên trong đầu gối ấy ạ, không thể chạy tiếp được luôn. Cho mình hỏi như thế là bị chấn thương gì vậy?
bạn bị viêm gân khớp gối rồi. đây này,nhớ đọc kỹ rồi đi gặp bác sỹ ngay nhé Les tendinites du genou

Cả nhà cho e hỏi với ạ .chạy ngoài tr
rời như thế nào thì tiêu calo nhiều nhất ạ . sẽ cứ bền mấy vòng hay chạy đoạn nghỉ rồi chạy tiếp cả nhà

Cả nhà cho e hỏi với ạ .chạy ngoài tr
rời như thế nào thì tiêu calo nhiều nhất ạ . sẽ cứ bền mấy vòng hay chạy đoạn nghỉ rồi chạy tiếp cả nhà
em có đọc bài giáo trình không? đọc và nghiên cứu thêm đi em, thông tin có sẵn hết rồi mà. Quay lại đọc từ trang 1, chịu khó tìm hiểu mới giảm cân, khỏe mạnh được.

Mình là cựu sinh viên thể thao chuyên ngành điền kinh
Chạy có các cự ly
-Chạy cự li ngắn : 100m, 200m ,400m
-Chạy cự ly trung bình :800m,1500m
-Chạy cự li dài:3000m( nữ),5000m và 10000m (nam)
-Còn lại là cự ly việt dã
Các cự ly đều có cách chạy và bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào khác nhau nhưng gồm 3 giai đoạn chính 1 nâng đùi 2 tiếp đất 3 đá lăng sau
Tập gym thì ta sẽ chọn cự ly dài trở lên để bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện có tác dụng giảm mỡ ổn định hệ hô hấp và tuần hoàn
Khởi động và đi vào chạy nào các bạn khởi động chạy chậm khoảng 200m rồi xoay cổ chân cổ tay ép các cơ...
1 giai đoạn nâng đùi :bao giờ ta cũng phải nâng đùi lên trước thì mới bước đc đúng ko? Vì thế đây là giai đoạn đầu tiên các bạn nhấc đùi vuông góc vs mặt và bước chân lên
2 là giai đoạn tiếp đất chạy cự ly dài thì các bạn tiếp đất bằng gót chân (nhớ đi giầy đế mềm và cao) rồi hạ lòng bàn chân xuống đến mũi chân
3 là giai đoạn đá lăng dùng lực của đùi và chân dồn xuống mũi chân (lúc chân còn tiếp đất) đá mạnh và nhấc chân lên cao bằng mông
Hết giai đoạn 3 ta tiếp tục giai đoạn 1 liên tục đối vs nam chạy trên 5km mới có tác dụng giảm mỡ nữ trên 3km chạy càng dài càng tốt
Lưu ý về phần tay cũng quan trọng tay cố gắng cử động nhịp nhàng theo cơ thể ko cần đánh mạnh gây mất sức và sai nhịp thở. Bình thường sau khi chạy 3-500m ta sẽ xuất hiện hiện tượng "cực điểm" Đó là hiện tượng các cơ quan hô hấp chưa đáp ứng được nhu cầu vận động và ở đây là cơ hoành. Lúc đó ta chạy chậm lại bên nào đau tay sẽ ko đánh hoặc đánh tay nhẹ áp sát vào sườn. Sau khi chạy thêm 50 đến 100m sẽ vượt qua cực điểm và lúc đó ta chạy đều sức cho đến hết bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đề ra thì thôi
Chúc các bạn thành công :D

sáng nào em cũng chạy bộ, vào mùa đông thì tuần 2-3 lần mới đi. Nhưng cho em hỏi chạy nhiều thì chân có to ra không ???

sáng nào em cũng chạy bộ, vào mùa đông thì tuần 2-3 lần mới đi. Nhưng cho em hỏi chạy nhiều thì chân có to ra không ???
chạy nhiều mà bạn còn hỏi vậy chứng tỏ chạy chưa là đam mê của bạn rồi, chạy nhiều bắp chân và đùi chỉ phải triển đến một mức nào đó rồi ko to ra đc trừ khi bạn chuyển sang bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy nước rút, thế mới kì :))

Btw mình thấy rất nhiều ng chạy mà 2 bàn mũi chân k thẳng về trc, cứ hướng qua 2 bên. Trông buồn cuời thì k nói, nhưg về lâu dài sẽ chấn thương, k chạy đc lâu, đặc biệt ai bị chân cong nhiều hay higharch, chân phẳng sẽ bị
Chân mình bị vòng kiềng, hay còn gọi là đi kiểu 2 hàng đó. Quả thật là chạy nhiều bị chấn thương cổ chân và cẳng chân. Có cách nào khắc phục ko bác? Mình đi hay chạy đều hướng mũi ra 2 bên. Giúp với, mình lại thích chạy bộ.

Chân mình bị vòng kiềng, hay còn gọi là đi kiểu 2 hàng đó. Quả thật là chạy nhiều bị chấn thương cổ chân và cẳng chân. Có cách nào khắc phục ko bác? Mình đi hay chạy đều hướng mũi ra 2 bên. Giúp với, mình lại thích chạy bộ.
Chào bạn, thật ra cấu tạo chân của mỗi người là khác nhau, mình cố gắng thay đổi hoàn toàn cũng chỉ được tạm thời, về lâu dài đâu vẫn hoàn đó, chỉ là kết hợp giữa việc chọn giày phù hợp và bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện form chạy thì sẽ đỡ chấn thương hơn thôi.
1/ Giày chạy bộ: bạn có thể thử những đôi giày có độ bổ trợ nhẹ-trung bình dưới lòng bàn chân (light-mid stability) giúp cố định bàn chân khi tiếp đất.
2/ Tập luyện: trước khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đến bước chạy, bạn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thử trên những bước đi bộ, cố gắng hướng mũi chân thẳng về phía trước. Khi đi bộ dần quen thì bắt đầu chạy nhẹ. Bàn chân sẽ chịu ảnh hưởng từ đùi và đầu gối. Khi đùi, đầu gối hướng chính diện thì sẽ giúp bàn chân có khuynh hướng đáp thẳng phía trước, hoặc chỉ lệnh ngoài 1 chút k đáng kể.

Kết hợp 2 thứ trên, cộng với sự kiên trì nhẫn nại, mình tin là trong thời gian ngắn nhất, bạn có thể chỉnh lại form chạy theo hướng tốt hơn để giảm thiểu chấn thương gây ra cho cổ chân và cẳng chân.

Các bác cho em hỏi sau em bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện chạy bộ ở nhà thì bình thường ,chạy lúc mệt thì chỉ đau tim , hay mỏi cơ thôi . Mà sao bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện trong trường thì sao chạy 1 lúc thì bị rát cuống họng quá . Chạy xong thì khi lấy tay đụng vào cuống họng thấy nó đập bình bịch như tim đang đập vậy ấy , và lại có cảm giác như ăn cơm bị mắc nghẹn vậy ấy , lúc đó ta phải xỉ mũi để nó văng cơm ra , mà em xỉ mũi ngoài nó ko ra cái gì cả ,đẻo hiểu sao mấy bác tư vấn giùm em . Lúc đó em cảm thấy khó chịu lắm nhờ mấy bác tư vấn gấp giúp em , em đã sai cách hít thở hay sao vậy
Mình có trả lời trong thread này: Chạy bộ xong bị đau rát cuống họng , hít vào như bị dính cơm | webthehinh.com

voikcoi

Moderator
Ban Quản Trị
có bác nào chạy ở hồ Định Công chưa ạ. cho e hỏi chu vi hồ là bao Km ạ. thanks
Bạn dùng 1 số app như Endomondo, Runkeeper, Runstatic,... để tính quãng đường (nếu khi chạy có mang theo điện thoại có GPS) để tính quãng đường chạy nhé
Hoặc vào trên phiên bản web cũng có tính đường được
https://www.endomondo.com/routes/create/

:confused:
Các bros ơi cho em hỏi:
-Em đi bộ tại chỗ, tay thì vung như quyền thái, hông, bụng thì uốn éo theo nhạc
-Em chạy tại chỗ, nhấc cao đùi, tay vung kết hợp hông, bụng thì uốn éo theo nhạc..hehee
Nhưng mà chỉ là đứng yên một chỗ, bởi em bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trước gương, nhìn cái cục mỡ eo của em nó lắc, nó nhẩy em càng có quyết tâm tiêu diệt nó hơn.
Em bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào như thế khoảng 1h sau đó em bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 8 động tác của bọn 4passion "6 abs" khoảng 20p, sau đó chuyển qua bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đứng nâng tạ 15kg khoảng 6 hiệp 20 quả !
Liệu thế có ổn ko pác, em thấy làm như vậy mệt hơn, ra mồ hôi nhiêu hơn là em bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 1h tạ ở phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào TH..thế có đốt calo nhanh ko? , em cần giảm cân mà
1.68m,70kg.chắc thừa 5kg !
À , mà sáng sớm em chạy bộ khoảng 4km nữa .Vậy có nhanh giảm kg được ko?
Sau đây là chế độ ăn em bắt đầu thực hiện

Sáng
1 tô phở (1/3 bánh của bát bình thường0+ 50g thịt bò+100g hành+cải xanh
Trưa +1 quả chanh+3 thìa dấm
100g cải xanh +1 chú cá+ 1 trứng luộc+1 chén cơm
Tối:
1 tô phở (1/3 bánh của bát bình thường0+ 50g thịt bò+100g hành+cải xanh+1 quả chanh+3 thìa dấm
300g táo tàu xanh hoặc thanh long

-------------------------------------------
Như thế :
- liệu thực đơn của em khoảng bao nhiêu calo hả pác
-Bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào của em đốt hết bao nhiêu calo

Mong các bros giúp em với nhé !
Cảm ơn các bros rất nhiều !(y)

:confused:
Các bros ơi cho em hỏi:
-Em đi bộ tại chỗ, tay thì vung như quyền thái, hông, bụng thì uốn éo theo nhạc
-Em chạy tại chỗ, nhấc cao đùi, tay vung kết hợp hông, bụng thì uốn éo theo nhạc..hehee
Nhưng mà chỉ là đứng yên một chỗ, bởi em bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trước gương, nhìn cái cục mỡ eo của em nó lắc, nó nhẩy em càng có quyết tâm tiêu diệt nó hơn.
Em bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào như thế khoảng 1h sau đó em bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 8 động tác của bọn 4passion "6 abs" khoảng 20p, sau đó chuyển qua bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đứng nâng tạ 15kg khoảng 6 hiệp 20 quả !
Liệu thế có ổn ko pác, em thấy làm như vậy mệt hơn, ra mồ hôi nhiêu hơn là em bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 1h tạ ở phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào TH..thế có đốt calo nhanh ko? , em cần giảm cân mà
1.68m,70kg.chắc thừa 5kg !
À , mà sáng sớm em chạy bộ khoảng 4km nữa .Vậy có nhanh giảm kg được ko?
Sau đây là chế độ ăn em bắt đầu thực hiện

Sáng
1 tô phở (1/3 bánh của bát bình thường0+ 50g thịt bò+100g hành+cải xanh
Trưa +1 quả chanh+3 thìa dấm
100g cải xanh +1 chú cá+ 1 trứng luộc+1 chén cơm
Tối:
1 tô phở (1/3 bánh của bát bình thường0+ 50g thịt bò+100g hành+cải xanh+1 quả chanh+3 thìa dấm
300g táo tàu xanh hoặc thanh long

-------------------------------------------
Như thế :
- liệu thực đơn của em khoảng bao nhiêu calo hả pác
-Bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào của em đốt hết bao nhiêu calo

Mong các bros giúp em với nhé !
Cảm ơn các bros rất nhiều !(y)
Chào bạn
Mình là VĐV và giờ là huấn luyện viên điền kinh, theo mình nghĩ bạn nên có chế độ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào khoa học
thì chỉ chạy bộ thôi bạn có thể giảm cân nhanh được.
Ví dụ: Sau khi khởi động xong bạn bắt đầu chạy và khi chạy bạn cũng phải đánh tay,nhịp thở, lắc hông, sải chân thaatjh đúng
sau đó về bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào các nhóm cơ và thả lỏng, duy trì bạn sẽ xuống cân được
Cần tư vấn inbox vào face này mình trả l

Em mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy được 1 tuần, hể cứ chạy nhanh là em nhức ống đồng chỗ gần bàn chân. Muốn chạy để giảm cân nhưng cứ chạy là đau, mấy anh cho em lời khuyên với .....

Em mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chạy được 1 tuần, hể cứ chạy nhanh là em nhức ống đồng chỗ gần bàn chân. Muốn chạy để giảm cân nhưng cứ chạy là đau, mấy anh cho em lời khuyên với .....
Trước khi chạy khởi động kỹ khoảng 15p , chạy chậm hoặc đi bộ nhanh cho chân khoẻ đã . Bạn đang bị thừa nhiều cân