Cơ lệch và cách khắc phục

FascistKid

Trial Admin
Ban Quản Trị
Last edited by a moderator:
có^^ ngực lệch là do 1 tay bạn yếu hơn tay kia..đa số thuận tay phải nên ngực phải sẽ bé hơn..còn ai thuận tay trái thì ngực trái sẽ bé hơn..nguyên nhân là khi nằm đẩy tạ..vd bạn đẩy 40kg..theo tính toán chuẩn thì thế này 40kg= tay,ngực trái 20kg + tay,ngực phải 20kg..thế này ngực k bị lệch..lệch là do 1 tay của bạn yếu hơn nên ngực bên tay yếu hơn sẽ gánh nhiều áp lực từ tạ hơn nên to hơn..tay kia khoẻ nên ngực chịu it áp lực nên ngực pt chậm hơn..đó là lý do và đây là cách khắc phục về lâu dài..1 bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tay tạ đơn nhiều cho 2 tay khoẻ bằng nhau..dần dần sẽ pt bt..chúc thành công

splen

Moderator
Ban Quản Trị
Như tít ạh. Năm nay e 18t. E ms đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình 1 tháng. Trc khi đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vai của e đã bị lệch 1 chút và ngực k cân . Đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào có hỏi một số a bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào lâu thì đc khuyên nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào như bt và chú ý động tác cho đúng. Nhg hiện nay e vẫn thấy bị lệch và ngực bên trái , vai trái cao hơn. Các anh có kinh nghiệm có thể cho e 1 lời khuyên hoặc bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nào đó để khắc phục đc k?
E xin cám ơn .:(
- Về phần ngực thì em vào đây tham khảo.
- Vai lệch:
+ Không biết em đang bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào theo giáo án nào? Nhưng đối với bài vai, để khác phục hiện tượng bị lệch thì 1 tuần em nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vai 2 buổi. Buổi 1 là buổi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vai bình thường, buổi 2 là buổi khắc phục.
+ Anh không biết vai em bị lệch xuất phát từ nguyên nhân nào. Nhưng trước tiên thì bên nào yếu hơn thì em bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trước rồi mới đến bên mạnh.
+ Buổi khắc phục vai lệch: có thể em kết hợp luôn với buổi khắc phục ngực lệch. Nhưng cần phải xem xét lại yếu tố đảm bảo cho cơ bắp được nghỉ ngơi hợp lý.
+ Các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào với vai lệch: sử dụng các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào với tạ đơn, nhưng em chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đó cho đúng bên vai nhỏ hơn trong buổi khắc phục.

tình hình là sau hơn 1 tháng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào gym , e thấy m bị lệch vai ( bên trái cao hơn bên fai ) và hình như do đó cũng kéo theo xô e bị lệch. xô bên trái bé hơn xô bên phải. có phải nếu vai or cầu vai bên nào cao thì xô bên đó bị nhỏ k ạ? Mong ae cho ý kiến giúp e về cách khắc phục vs ạ ( có ả các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào càng tốt ạ ). tks a lot :D
đây là ả của e
Picture 011.jpg

đây là vai
Picture 002.jpg

vai ( cầu vai ) fai thấp hơn vai trái nhưng xô fai to hơn xô trái . với cả ng e như kiểu vẹo sang bên fai ấy :cry:

Lần sửa cuối:
thế m vs b post ả vào đây xem mấy ô pro chỉ giáo xem sao :D
pác vào xem hộ e thế nào :D nó chưa lệch nhiều nên e mún sửa lun :p pác có cách khắc phục thì bảo e lun nhé
mắt bác làm sao k em thấy bình thường,, còn nếu bác thấy cầu vai lệch thì bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nặng bên lệch đi bên nào thấp hơn thì bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nặng hơn chút, cho nó ăn nhiều vào,
kéo xô thì lúc đầu em cũng kéo lệch về phía tay mạnh, tức là tay mạnh dùng nhiều lực hơn, sau em có kiểu kéo quay đầu về nhìn về phía tay kéo yếu hơn rồi dùng lực tay kia mạnh hơn chút, cũng bt, mà bác cũng có lệch đâu, mắt thường khó thấy :)

mắt bác làm sao k em thấy bình thường,, còn nếu bác thấy cầu vai lệch thì bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nặng bên lệch đi bên nào thấp hơn thì bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nặng hơn chút, cho nó ăn nhiều vào,
kéo xô thì lúc đầu em cũng kéo lệch về phía tay mạnh, tức là tay mạnh dùng nhiều lực hơn, sau em có kiểu kéo quay đầu về nhìn về phía tay kéo yếu hơn rồi dùng lực tay kia mạnh hơn chút, cũng bt, mà bác cũng có lệch đâu, mắt thường khó thấy :)
công nhận là chụp thì khó thấy nhưng mà sờ thì rõ lắm, cầu vai trái dày hơn và chắc hơn vai phải, còn xô cũng thế xô phải thì lại dày và to hơn xô trái. :( h nó mới bị nên mún sửa lun :)

Cầu vai trái dày hơn phải là do bạn thuận tay phải giống mình rồi, bạn cứ bulk tiếp đi , 1 thời gian bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện lâu là nó cân bằng à

mình cũng y hệt bạn, lý do là mình bị tông xe, còn nhiêu cái khác như bê vác nặng 1 vai, chấn thương khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào,... còn cái vai nào xệ thì => tay đó sẽ ngắn hơn=> khi kéo xô tay ngắn hơn lúc nào chẳng chịu lực lớn hơn

Cầu vai trái dày hơn phải là do bạn thuận tay phải giống mình rồi, bạn cứ bulk tiếp đi , 1 thời gian bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện lâu là nó cân bằng à
cứ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tiếp là nó cân bằng đc á ?
:eek: nhưng m thấy trên này cũng nhiều ng bị lệch mà . thế b bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào h nó đã cân chưa ?

Mình cũng mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thôi, cũng bị lệch như bạn nè, hình như không có cách nào sửa cân bằng tuyệt đối được đâu, bạn cứ tiếp tục bulk đi rồi về sau nó sẽ giảm độ lệch à

có 1 cách là điều chỉnh khoảng cách 2 tay sao cho cảm thấy lực kéo đượ cân bằng, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trung vào bên xô yếu

Mình cũng mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thôi, cũng bị lệch như bạn nè, hình như không có cách nào sửa cân bằng tuyệt đối được đâu, bạn cứ tiếp tục bulk đi rồi về sau nó sẽ giảm độ lệch à
m sợ nó lại càng lệch ấy :D , vì nếu cứ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bt thì nó cũng phát triển cơ như trc (bên to bên bé ) :(
có 1 cách là điều chỉnh khoảng cách 2 tay sao cho cảm thấy lực kéo đượ cân bằng, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trung vào bên xô yếu
để m thử xem :D tks b

Haroro_vt89

Tư Vấn
Ban Quản Trị
Tình trạng giống y chóc mình luôn, có điều của mình lệch còn rõ hơn nhiều, còn lệch cả ngực nữa :(

Nguyên nhân (của mình) do 2 yếu tố:
1. Xương của mình ko đều, 1 bên lồng ngực to 1 bên lồng ngực nhỏ
2. Tay phải thuận. Hồi c2, c3 chơi bóng rổ toàn phải ném rổ nên vai phải rướn lên, giờ nó cao hơn vai trái, đã thế còn bị chấn thương khớp vai trong quá trình thi đấu nữa... 1 thời oanh liệt nay còn đâu ^_^

KHắc phục: chỉ có 1 cách phải bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho 2 tay mạnh bằng nhau.... ăn cho nhiều, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đều đặn

Tình trạng giống y chóc mình luôn, có điều của mình lệch còn rõ hơn nhiều, còn lệch cả ngực nữa :(

Nguyên nhân (của mình) do 2 yếu tố:
1. Xương của mình ko đều, 1 bên lồng ngực to 1 bên lồng ngực nhỏ
2. Tay phải thuận. Hồi c2, c3 chơi bóng rổ toàn phải ném rổ nên vai phải rướn lên, giờ nó cao hơn vai trái, đã thế còn bị chấn thương khớp vai trong quá trình thi đấu nữa... 1 thời oanh liệt nay còn đâu ^_^

KHắc phục: chỉ có 1 cách phải bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho 2 tay mạnh bằng nhau.... ăn cho nhiều, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đều đặn
theo m có cách khắc phục vai nữa, đó là vai nào yếu thì cầm tạ đơn đứng thẳng người rồi nghiêng người vừa bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho cơ sườn vừa bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đc vai ( tay còn lại ôm sau đầu ) thì bên vai yếu sẽ bị kéo xuống . k bít đc k :LOL:

mình cũng bị,soi gương thấy bên thấp bên cao,chưa biết khắc phục kiểu,bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nặng còn bị dãn dây chằng cổ nữa

Haroro_vt89

Tư Vấn
Ban Quản Trị
theo m có cách khắc phục vai nữa, đó là vai nào yếu thì cầm tạ đơn đứng thẳng người rồi nghiêng người vừa bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho cơ sườn vừa bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đc vai ( tay còn lại ôm sau đầu ) thì bên vai yếu sẽ bị kéo xuống . k bít đc k :LOL:
Bạn thử đi rùi biết, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thế cứ cho là giải quyết được vấn đề vai lệch đi... nhưng nghiêng về 1 bên nhiều sau này lại nãy sinh vấn đề mới cho coi : lệch cơ liên sườn, lệch cơ bụng, lệch cột sống (tự tìm hiểu sẽ rõ)

Trong khi giải quyết vấn đề "đều 2 tay" vẫn là phương pháp an toàn nhất

Bạn thử đi rùi biết, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thế cứ cho là giải quyết được vấn đề vai lệch đi... nhưng nghiêng về 1 bên nhiều sau này lại nãy sinh vấn đề mới cho coi : lệch cơ liên sườn, lệch cơ bụng, lệch cột sống (tự tìm hiểu sẽ rõ)

Trong khi giải quyết vấn đề "đều 2 tay" vẫn là phương pháp an toàn nhất
e nghe pác :D

Haroro_vt89

Tư Vấn
Ban Quản Trị
Không phải nghe hay không nghe, bạn cảm thấy hợp lí thì làm theo thui, dù gì mình cũng chỉ góp ý mang tính chất tham khảo, chứ không ép buộc.

Thật ra thì mình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trước tết đến hồi T6 được khoảng 3, 4 tháng thấy ngực, vai, cầu vai bị lệch nghiệm trọng thế là nghỉ xả cơ hơn tháng trời. Bắt đầu quay lại chính xác ngày 23/7 đến nay tròn 1 tháng, cũng tròn 1 tháng để mình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho 2 tay mạnh ngang nhau (rất nhanh đúng ko, thực ra chỉ cần 3 tuần để luyện cho tay ko thuận), nên bạn ko cần lo sợ thời gian lâu mà nản chí. Mình đã tham khảo các topic chỉnh lệch vai, lệch ngực... thì rút ra kết luận vẫn là "bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đều 2 tay vẫn an toàn và hợp lí nhất" . Phương pháp rất đơn giản:

1. Kích hoạt: vận động tay trái nhiều hơn, thay các công việc có thể cho tay trái làm: quét nhà, cầm cặp, điều khiển tivi... cái này để kích hoạt lại các sợi dây thần kinh ở tay trái với mục đích "vừa giúp nó linh hoạt hơn vừa giúp mình điều chỉnh lực tốt hơn".

2. Tăng sức mạnh:
a) Ở nhà: bạn ra tiệm thể thao mua cái bóp tay hình chữ V í, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào lúc rảnh rỗi: ngồi xem tivi, ngồi nói chuyện...
b) Ở phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào: bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tay cho tay ko thuận nhiều hơn,nên nhớ luôn bắt đầu với tay trái (ko thuận) trước
ví dụ với bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tay trước: tay phải (thuận) max 10kg , tay trái max 8kg thì dồn về 9kg nghĩa là tay trái bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào dần dần lên 9kg, tay phải bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào duy trì ở mức 9kg

P/S: Mình cũng mới thử nghiệm được 1 tháng nên chưa đảm bảo tính hiệu quả, nhưng xét về yếu tố khoa học là ko hề có gì bất ổn. Nếu thấy hợp lí thì bạn cùng thử nghiệm rùi mình chia sẻ lại cho mọi người

Không phải nghe hay không nghe, bạn cảm thấy hợp lí thì làm theo thui, dù gì mình cũng chỉ góp ý mang tính chất tham khảo, chứ không ép buộc.

Thật ra thì mình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào trước tết đến hồi T6 được khoảng 3, 4 tháng thấy ngực, vai, cầu vai bị lệch nghiệm trọng thế là nghỉ xả cơ hơn tháng trời. Bắt đầu quay lại chính xác ngày 23/7 đến nay tròn 1 tháng, cũng tròn 1 tháng để mình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho 2 tay mạnh ngang nhau (rất nhanh đúng ko, thực ra chỉ cần 3 tuần để luyện cho tay ko thuận), nên bạn ko cần lo sợ thời gian lâu mà nản chí. Mình đã tham khảo các topic chỉnh lệch vai, lệch ngực... thì rút ra kết luận vẫn là "bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đều 2 tay vẫn an toàn và hợp lí nhất" . Phương pháp rất đơn giản:

1. Kích hoạt: vận động tay trái nhiều hơn, thay các công việc có thể cho tay trái làm: quét nhà, cầm cặp, điều khiển tivi... cái này để kích hoạt lại các sợi dây thần kinh ở tay trái với mục đích "vừa giúp nó linh hoạt hơn vừa giúp mình điều chỉnh lực tốt hơn".

2. Tăng sức mạnh:
a) Ở nhà: bạn ra tiệm thể thao mua cái bóp tay hình chữ V í, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào lúc rảnh rỗi: ngồi xem tivi, ngồi nói chuyện...
b) Ở phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào: bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tay cho tay ko thuận nhiều hơn,nên nhớ luôn bắt đầu với tay trái (ko thuận) trước
ví dụ với bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tay trước: tay phải (thuận) max 10kg , tay trái max 8kg thì dồn về 9kg nghĩa là tay trái bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào dần dần lên 9kg, tay phải bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào duy trì ở mức 9kg

P/S: Mình cũng mới thử nghiệm được 1 tháng nên chưa đảm bảo tính hiệu quả, nhưng xét về yếu tố khoa học là ko hề có gì bất ổn. Nếu thấy hợp lí thì bạn cùng thử nghiệm rùi mình chia sẻ lại cho mọi người
guốt guốt, sound rất hợp lý.

Lần này e xin up ảnh lên để nhờ các anh em giúp em làm thế nào để khắc phục được triệu chứng ngực lệch nhé ( em bị ho từ lúc tầm 2 tuổi cho đến hết 5 tuổi mới ngưng và đây là hậu quả để lại).

Attachments

Tại người e gầy nên vậy. Em muốn khắc phục lắm. Em ngại mặc áo bó vì nó lộ ra cái phần xương ức gà bị lồi của em. Đây là hình ảnh trực diện ngực của em:

Attachments

viettruong

Tư Vấn Calisthenics
Ban Quản Trị
mình nghĩ xương lồng ngực bạn có vấn đề chứ không liên quan gì tới cơ bắp!

Vâng. Em bị lêch là do bị ho hồi bé quá nhiều mà khiến xương lồng ngực bị lệch sang phải chứ ko fai do bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình mà ra. Em rất muốn khắc phục được triệu chứng này để tự tin ở trần hay mặc áo bó. Các anh có bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nào giúp e ko?

viettruong

Tư Vấn Calisthenics
Ban Quản Trị
Vâng. Em bị lêch là do bị ho hồi bé quá nhiều mà khiến xương lồng ngực bị lệch sang phải chứ ko fai do bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình mà ra. Em rất muốn khắc phục được triệu chứng này để tự tin ở trần hay mặc áo bó. Các anh có bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nào giúp e ko?
cái này mình nghĩ chữa trị cũng như trường hợp lồng ngực bị lõm.bạn nên tìm bác sĩ thì hơn.người ta có bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào và mấy móc chuyên dùng!

Sao bạn không khắc phục cái Gầy trước, khắc phục được nó bạn sẽ chẳng thấy nhược điểm kia nữa.

Những pro nào đã khắc phục thành công ngực lệch thì cho em xin phương pháp nhé, em đã đọc phương pháp khắc phục ngực lệch của Bác Theman01, nhưng nhiều người nói là bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào sẽ bị lệch các nhóm cơ khác.