Thực đơn Low Carb

Cả nhà cho e hỏi, các loại thực phẩm như vừng, lạc, dừa bao gồm cả nước dừa có dùng được khi ăn LC ko vì e thấy mấy loại này có nhiều chất béo tự nhiên. Nhân tiện, cả nhà chỉ e cách làm salad Nga LC với ak :) Cảm ơn mn nhiều

Em dạo qua 1 vòng trên web thì thấy đối với starter (như em bây h mới đang trong giai đoạn tìm hiểu và set menu) thì trong 2 tuần đầu nên duy trì mức carb là 20g/ngày.
Em vào mục dinh dưỡng của bác thachsanh để tìm hiểu về mức carb của mỗi loại nhưng ko biết tự kết hợp đã okie hay chưa.
Vậy nên, em rất mong cả nhà đóng góp ý kiến giúp em, kế hoạch của em là trong 10 ngày ôn thi này (vì 14/6 em đi công tác mất tiêu rồi) sẽ giảm tầm 2-3kg.
Em sẽ thử kết hợp 1 số menu và tính tạm số carb tương ứng, cả nhà cho em comment nha. Em sẽ bắt đầu từ ngày mai ạ:

Day 1
sáng
2 trứng vịt luộc 2
trưa
2 lạng thịt bò 0
1 chén cải xanh 2.2
1 miếng phomat bò cười 1
1 cái đùi gà 0
Tối
1 quả cà chua đỏ 4.3
200g thịt lợn xay rán 0
1 đùi gà 0
1 chén bí luộc 8.4
Total là 17.9carb/day 1

Day 2
sáng
3 trứng vịt luộc 3
trưa
2 lạng thịt đà điểu 0 cái này em chưa check được lượng carb
rau ngót nấu thịt bằm cái này em chưa check được lượng carb
1 quả dưa chuột 1 (1/2 chén là 1 carb)
1 miếng phomai 1
Tối
2 bìa đậu sốt 1/2 cà chua 4
1 bát bí luộc 2
2 quả dưa chuột 2
1 cây rau diếp vừa (6 lá) 1
1 miếng phomai 1
Total day 2 là 15 carb (có thể thêm 1 quả cà chua 4carb)

Day 3
sáng
1.7 lạng bò trần (thăn) 0
trưa
3 lạng tôm hấp 0 cái này em chưa check được lượng carb
1 đĩa rau cải xanh 1
1 miếng phomat bò cười 1
1 cái đùi gà 0
1/8 quả dưa hấu 5.4
Tối
2 lạng thịt vai luộc 0
rau muống luộc cái này em chưa check được lượng carb
1 quả trứng luộc 1
1/2 hộp sữa chua 5.3
1 miếng phomat bò cười 1
Total day 3 là 14.7 carb

Em mới tạm set ra menu cho 3 ngày, chỗ tính nào chưa đúng, cả nhà giúp em để em điều chỉnh và áp dụng luôn nhé.
Cảm ơn cả nhà nhìu ạ
:wub:

ss ơi nhưng cái này k đc ăn đâu:
- 2 bìa đậu sốt 1/2 cà chua 4
- 1/8 quả dưa hấu 5.4
- 1/2 hộp sữa chua 5.3
- 1 bát bí luộc 2 (cái này ăn vẫn đc nhưng ss nên thay = các loại rau lá xanh thì tốt hơn ạ)

Thx e nha, c cứ nghĩ chỉ cần tính lượng carb trong đó, trong 1 ngày dưới 20 là đc. Híc híc. Thế để chị set lại cho yên tâm :D

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Cả nhà cho e hỏi, các loại thực phẩm như vừng, lạc, dừa bao gồm cả nước dừa có dùng được khi ăn LC ko vì e thấy mấy loại này có nhiều chất béo tự nhiên. Nhân tiện, cả nhà chỉ e cách làm salad Nga LC với ak :) Cảm ơn mn nhiều
Tuỳ giai đoạn của LC. Giai đoạn đầu thì không được. Nên dùng dầu ôliu thay thế.

các bác cho em hỏi là em cao 1.67cm nặng 65kgcó phải gọi là béo không và nếu có thì sử dụng pp LC như thế nào "trong thởi điểm hiện nay"(bão giá kinh quá cái gi cũng tăng ), csc bác tư vần cho em thực đơn LC phù hợp với

Trước khi LC, mình đã tìm hiểu khá nhiều về những thực phẩm low carbonhydrat . Lên mạng search thì nói ko đc ăn đậu phụ (món yêu thích của mình :cry:) , nhưng theo mấy cái bảng giá trị dinh dưỡng thì đậu phụ chỉ chứa 0,7 g carb / 100 g , còn ít hơn dưa chuột ! Tất nhiên là mình ko tin nên đã search 1 số thông tin ở các nguồn khác , web việt thì tìm mãi ko thấy , web nước ngoài thì thấy mỗi giá thị dinh dưỡng đậu nành :
Nutrition Facts and Analysis for Soy protein isolate, PROTEIN TECHNOLOGIES INTERNATIONAL, SUPRO ,
Và kết quả vẫn rất ấn tượng : 90% protein , 9% fats , 1 % carb . Mà thành phần đậu phụ là đậu tương (có thể là thạch cao nữa CaS04 ) nên giá trị dinh dưỡng có lẽ ko sai biệt lắm . Như vậy có thể đưa đậu phụ vào danh sách thực phẩm low card đc ko ?

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Cùng trong trang đó, trong 1 miếng đậu phụ rán 13g có 1 g carb. Bạn lấy 100/13-> 7.7g carb/100g đậu phụ. Nhưng chất xơ khá cao. Link:
Nutrition Facts and Analysis for Tofu, fried

Edit: Đậu phụ còn tuỳ chế biến ra sao, có loại rất cao carb có loại ít. Chế biến ở việt nam thì mình không biết. Nhưng theo suy đoán thì nhiều.

Ưa Thích: ByN

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Em đã chuẩn bị bước vào ngưỡng béo, còn tuỳ theo người em nhiều cơ hay mỡ. Em không nhất thiết phải theo LC. Cứ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục đều và theo các phương pháp ăn kiêng lành mạnh thường ngày khác và giảm mỡ từ từ là được.

Lựa chọn là do em. Còn thực đơn LC em cần tự lập lấy và đăng vào box nhật ký của bạn để mọi người góp ý. Chứ em chưa chịu khó suy nghĩ thử trước thì chắc không ai đưa ra thực đơn giúp em được đâu. Mà cũng chẳng biết đưa ra thế nào, mỗi người mỗi sở thích.

taplamtyphu

Tư vấn giảm cân
Trước khi LC, mình đã tìm hiểu khá nhiều về những thực phẩm low carbonhydrat . Lên mạng search thì nói ko đc ăn đậu phụ (món yêu thích của mình :cry:) , nhưng theo mấy cái bảng giá trị dinh dưỡng thì đậu phụ chỉ chứa 0,7 g carb / 100 g , còn ít hơn dưa chuột ! Tất nhiên là mình ko tin nên đã search 1 số thông tin ở các nguồn khác , web việt thì tìm mãi ko thấy , web nước ngoài thì thấy mỗi giá thị dinh dưỡng đậu nành :
Nutrition Facts and Analysis for Soy protein isolate, PROTEIN TECHNOLOGIES INTERNATIONAL, SUPRO ,
Và kết quả vẫn rất ấn tượng : 90% protein , 9% fats , 1 % carb . Mà thành phần đậu phụ là đậu tương (có thể là thạch cao nữa CaS04 ) nên giá trị dinh dưỡng có lẽ ko sai biệt lắm . Như vậy có thể đưa đậu phụ vào danh sách thực phẩm low card đc ko ?
cái trên đó là bột soy protein đã thuỷ phân chứ có phải đậu phụ đâu =.=

Nói chung nghiên cứu vẫn chỉ là nghiên cứu. Thực tế sản xuất đậu khác lắm bạn ạ. Nhà mình ở làng Mai Động, nơi làm đậu mơ nổi tiếng nhưng mình chỉ dám ăn đậu ở một vài nhà thôi.

cho em hỏi: có được ăn xúc xích ko ạ ? (xx đức việt)
em thấy trong lòng đỏ trứng có nh` colesteron (chả biết viết đúng k =.=) mà LC thường ăn trứng, ăn nh` vậy có sao ko ạ ?

Em 20 tuổi, cao 1m55 nặng 47kg :(
Em mới nghe về phương pháp này nên từ 2 hôm nay mới bắt đầu. Mọi người góp ý cho em về thực đơn được ko ạ ^^
Day 1:
Sáng: 1 trứng vịt lộn + 1 xúc xích
Trưa: chả xương xông + canh rau cải
Phụ chiều: 1 trứng vịt lộn
Chiều tối: bò nướng
Day 2:
Sáng: 1 trứng vịt lộn + 1 trứng rán
Trưa: Thịt gà luộc + canh rau cải
Phụ chiều: 1 cái xúc xích
Tối: Thịt gà + trứng rán
ngày 2 em có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đi bộ được 30p =.= vì em vốn lười vận động nên chưa bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đc nh` ::(
Hnay mẹ em có nấu cháo ngon quá và em lỡ ăn 2 thìa =.= liệu có ảnh hưởng j ko ạ T.T
Em vốn rất thích ăn hoa quả, nhưng theo LC thì ko được ăn, không biết anh chị nào biết loại quả nào có thể ăn được ko ạ ?
Không biết LC xong có ảnh hưởng j tới v1 k ạ :oops: vì trc đây lúc em 45kg em có giảm = cách nhịn ăn,chỉ ăn táo và uống nước T.T kết quả là giảm đc 3 cân trong 1 tuần nhưng v1 lại xẹp cùng cân luôn trong khi v2 chỉ nhỏ đi 1~2cm :( rồi em lại ăn và tăng như bây giờ thì cả 3 vòng đều tăng T.T Bây giờ theo LC chỉ sợ bị xẹp cái ko cần xẹp :oops:

chào chị....em cũng mới bắt đầu LC...cùng cố gắng nha chị....:)
mà hum nọ e đọc trên bác Gúc..thấy bảo bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục cũng được, k bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cũng ksao...thế có đúng ko nhể...
Nhưng mà tốt nhất là nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào để có hiệu quả tốt chị ạ...:D

tình hình là t chưa bắt đầu LC, còn đang trong quá trình thiếu lương thực nên chưa thục hiện đc, hic, dưng mà qua 2 hum nay nghiền LC lắm rồi.tuần sau bắt đầu LC. theo t đọc và biết cái món xúc xích của bạn nên bỏ đi nhé.hi:p

hic, e chưa bắt đầu LC nhưng cũng chuẩn bị, cho e hỏi chj tính lượng carb kiủ j thế ạ

bạn ơi bài viết ko đc tô đậm, chỉ chỗ nào cần nhấn mạnh mới to đậm mà thôi
cân nặng khá ổn rồi còn j` nữa
củ quả hạt là ko đc ăn!

P
hic, e chưa bắt đầu LC nhưng cũng chuẩn bị, cho e hỏi chj tính lượng carb kiủ j thế ạ
Chj xem trg diễn đàn, có 1 mục riêng về dinh dưỡng trong các loại thức ăn do bạn thachsanh lập rồi duâ vaovào đó để tính em ạ. Em search lại là thấy ngay ýmà

^hix sr mình không biết không đc bôi đậm ^^ để mình edit :x
chào chị....em cũng mới bắt đầu LC...cùng cố gắng nha chị....:)
mà hum nọ e đọc trên bác Gúc..thấy bảo bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục cũng được, k bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cũng ksao...thế có đúng ko nhể...
Nhưng mà tốt nhất là nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào để có hiệu quả tốt chị ạ...:D
♥Hì ^^ cố lên em nhé :x
nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể dục thôi em ạ :-< chị lười vận động nên bắt đầu cũng hơi khó khăn, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 1 chút đã thấy mệt r T.T
tình hình là t chưa bắt đầu LC, còn đang trong quá trình thiếu lương thực nên chưa thục hiện đc, hic, dưng mà qua 2 hum nay nghiền LC lắm rồi.tuần sau bắt đầu LC. theo t đọc và biết cái món xúc xích của bạn nên bỏ đi nhé.hi:p
♥ ui... cái xúc xích hóa ra ko được ăn ak =.= mình thấy thành phần không có đg` với bột vs thấy nh` lipid + protein nên mới ăn, hóa ra k đc T.T (lại còn vừa mới rán 1 cái ăn phụ nữa T.T)
mà mình còn đang đi học nên cũng thiếu lương thực mà ^^~ dùng đồ ở nhà nấu thôi nên cũng khó thay thực đơn :(

ôi trời ơi 1m55 47kg mà còn giảm gì nữa hả bạn...thế là vừa rồi đó :(
♥Hix mình béo thật mà, bn cân nặng nó dồn vào bụng với đùi hết :(
chỉ trong mấy tháng mà bị tăng tận 6 cân :(

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
Xúc xích tự em chế biến ra và không cho các món có chứa carb vào thì được. Còn mua bên ngoài thì đừng ăn cho nó chắc, mình không biết họ chế thế nào đâu.

Xúc xích tự em chế biến ra và không cho các món có chứa carb vào thì được. Còn mua bên ngoài thì đừng ăn cho nó chắc, mình không biết họ chế thế nào đâu.
Vâng ^^ em cảm ơn anh
Cho em hỏi nữa ạ ^^ Mẹ em cũng béo nhưng lại có bệnh về tim mạch và gan liệu có chịu đc chế độ LC ko ạ

thachsanh

Don Vittorio
Ban Quản Trị
LC có thể giúp cho tim mạch, trong một số trường hợp giúp cho gan. Có lẽ không nên ăn quá nhiều protein. Theo lý thì nên kiểm tra qua bác sĩ, nhưng bác sĩ việt nam không biết nhiều về LC cho nên nếu mẹ em theo thì:
1. Nên đảm bảo ăn rau xanh, vitamin, không ăn quá nhiều protein, uống đủ nước.
2. Không theo giai đoạn 1 LC quá dài.
3. Nghe ngóng phản ứng cơ thể và nếu có phản ứng xấu nên đi kiểm tra với bác sĩ.

taplamtyphu

Tư vấn giảm cân
rau lá xanh thì không tính
nhưng củ quả hạt ví dụ như quả bầu quả bí quả cà chua là có tính hết đấy nhé

taplamtyphu

Tư vấn giảm cân
khi mỡ trong tế bào chuyển thành năng lượng thì nó có thông qua gan không nhỉ ?