Thảo luận vấn đề Thoái hóa khớp và bệnh Gout với dân bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình !

Như tit, mình muốn đưa ra 2 vấn đề này để ae thảo luận và có câu trả lời xác đáng cũng như cách khắc phục vấn đề, vì mình nghĩ đây cũng là câu hỏi của nhiều ace quan tâm:

1/ Bệnh thoái hóa khớp (khô khớp):
- Bản thân mình trước đây cũng hay bị khô khớp, biểu hiện như khi cửa động mạnh kiểu như xoay các khớp có nghe thấy tiếng lục cục, lạo xạo nhỏ. Thời gian gần đây xương vai mình hay bị hơi nhức nhức, có khi cả nửa ngày vào những buổi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vai hay bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ nặng với tư thể thẳng người. Mình có tìm hiểu thì có thể do khô dịch bôi trơn khớp hoặc bị thoái hóa khớp (mòn lớp sụn dễ đến ma sát cao).

- Vậy ae có gặp phải tình trạng này ko và liêu khớp vai của mình bị mòn sụn hay chỉ là khô khớp? Có cách nào, thức ăn hay thuốc gì để tăng dịch nhờn cho khớp không?. Dạo này mình cũng đang bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nhẹ hoặc tránh tác động trực tiếp lên khớp.

- Vấn đề nữa là nếu theo môn này lâu liệu sau này về trung tuổi có bị thóa hóa khớp, đau khớp không. Mình không nói quá đâu, như Lý Đức và 1 số VĐV hiện tại cũng bị vậy, Lý Đức từng chia sẻ với báo chỉ là hiện tại a ko bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ nhiều được vì cứ nhấc tạ lên là đau xương.

2/ Bệnh Guot với chế độ của dân bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ:
- Có bạn sẽ bảo là lo hão, ăn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thường xuyên sẽ ko bjo bị vậy thì bạn nhầm, hôm trc trên Voz có topic mấy thanh niên vẫn ăn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể thao cầm ầm mà vẫn dính guot dù mới có 28 29t.
- Một trong những nguyên nhận gây bệnh này là "chế độ ăn nhiều thịt và đồ biển (chứa nhiều purine)". Mà như chúng ta biết chế độ ăn của dân bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ rất nặng về đồ đạm cao (trứng, thịt, cá biển), nhiều khi cũng không thể chắc chắc tất cả các nguồn đạm nạp vào được cơ thể dùng hết hay ko nữa.
=> Vậy ace chia sẻ liệu có nguy cơ này cao không và cách biết để mà phòng tránh :)

cái khô khớp kia mình cũng bị từ hồi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đến giờ , xoay vai là nghe lục khục :confused: nhưng chưa thấy ảnh hưởng gì nhiều , không biết sau này có để lại hậu quả gì không :(

Bạn có đọc kỹ ko bảo mình vào voz lấy thông tin, mình đang kể có thanh niên bị gout mặc dù thể dục thể thao đầy đủ mà vẫn bị, họ lập topic tâm sự và nhiều người cùng cảnh ngộ: (Chán) Mình bị bệnh gút các thím ạ! - vozForums

Vấn đề mình đưa thảo luận là nghiêm túc, muốn nhìn nhận khoa học để ace biết và phòng tránh thôi, bạn ko thích có thể ko tham gia thảo luận

splen

Moderator
Ban Quản Trị
Như tit, mình muốn đưa ra 2 vấn đề này để ae thảo luận và có câu trả lời xác đáng cũng như cách khắc phục vấn đề, vì mình nghĩ đây cũng là câu hỏi của nhiều ace quan tâm:

1/ Bệnh thoái hóa khớp (khô khớp):
- Bản thân mình trước đây cũng hay bị khô khớp, biểu hiện như khi cửa động mạnh kiểu như xoay các khớp có nghe thấy tiếng lục cục, lạo xạo nhỏ. Thời gian gần đây xương vai mình hay bị hơi nhức nhức, có khi cả nửa ngày vào những buổi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vai hay bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ nặng với tư thể thẳng người. Mình có tìm hiểu thì có thể do khô dịch bôi trơn khớp hoặc bị thoái hóa khớp (mòn lớp sụn dễ đến ma sát cao).

- Vậy ae có gặp phải tình trạng này ko và liêu khớp vai của mình bị mòn sụn hay chỉ là khô khớp? Có cách nào, thức ăn hay thuốc gì để tăng dịch nhờn cho khớp không?. Dạo này mình cũng đang bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nhẹ hoặc tránh tác động trực tiếp lên khớp.

- Vấn đề nữa là nếu theo môn này lâu liệu sau này về trung tuổi có bị thóa hóa khớp, đau khớp không. Mình không nói quá đâu, như Lý Đức và 1 số VĐV hiện tại cũng bị vậy, Lý Đức từng chia sẻ với báo chỉ là hiện tại a ko bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ nhiều được vì cứ nhấc tạ lên là đau xương.

2/ Bệnh Guot với chế độ của dân bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ:
- Có bạn sẽ bảo là lo hão, ăn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thường xuyên sẽ ko bjo bị vậy thì bạn nhầm, hôm trc trên Voz có topic mấy thanh niên vẫn ăn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể thao cầm ầm mà vẫn dính guot dù mới có 28 29t.
- Một trong những nguyên nhận gây bệnh này là "chế độ ăn nhiều thịt và đồ biển (chứa nhiều purine)". Mà như chúng ta biết chế độ ăn của dân bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ rất nặng về đồ đạm cao (trứng, thịt, cá biển), nhiều khi cũng không thể chắc chắc tất cả các nguồn đạm nạp vào được cơ thể dùng hết hay ko nữa.
=> Vậy ace chia sẻ liệu có nguy cơ này cao không và cách biết để mà phòng tránh :)
1. Bệnh thoái hóa khớp: Theo dân gian (đừng đề cập đến tính hiệu quả) thì ăn ốc sên. Có thể ăn thịt ngựa, cao ngựa. . . Cái này cần kiểm chứng! Mong sự đóng góp ý kiến của mọi người.
2. Bệnh goutte: Tập thể thao hay không bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, nhậu hay không nhậu đều có nguy cơ dính bệnh này, cơ bản về bệnh goutte tham khảo tại đây. Bệnh này với người phương Đông thì nguyên tắc chữa bao gồm: vật lý trị liệu + thuốc Nam + chế độ dinh dưỡng + chế độ vận động. Ai có ý kiến khác?
3. Bài viết này hiện tại chưa có nhiều ý kiến đóng góp, nhưng nó là vấn đề rất sát với thực tế hiện tại. Đánh dấu bài viết này để cùng thảo luận.

Lần sửa cuối:

splen

Moderator
Ban Quản Trị
Các sản phẩm về vấn đề trị bệnh khớp hay goutte hiện tại rất nhiều. Vì vậy các bạn không nên đề cập đến bất kì thương hiệu quảng cáo nào, chúng ta nên thảo luận ở vấn đề là nguyên nhân và phương pháp khắc phục.

Em xem thử bài này nha.
Thoái hóa khớp/ ĐỜI CHƯA KHÉP LẠI VỚI TÔI - RAUSACH.COM.VN - Trang 1
Anh chưa sử dụng nhưng bài viết này do 1 member kỳ cựu & có tiếng của diễn đàn chia xẻ về kinh nghiệm cá nhân nên chắc là đúng. Tuy nhiên, vì cách này chưa được chứng minh khoa học nên có thể đúng với người này nhưng ko đúng với người khác. Dầy sao thì em cũng nên thử vì chi phí rất thấp & chắc chắn lợi ít hay nhiều chứ ko bao giờ có hại.

Ngoài ra, em cũng ko vận động khớp nặng & nhiều. Tập bơi & yoga chắc chắn có lợi cho khớp.

Em xem thử bài này nha.
Anh chưa sử dụng nhưng bài viết này do 1 member kỳ cựu & có tiếng của diễn đàn chia xẻ về kinh nghiệm cá nhân nên chắc là đúng. Tuy nhiên, vì cách này chưa được chứng minh khoa học nên có thể đúng với người này nhưng ko đúng với người khác. Dầy sao thì em cũng nên thử vì chi phí rất thấp & chắc chắn lợi ít hay nhiều chứ ko bao giờ có hại.

Ngoài ra, em cũng ko vận động khớp nặng & nhiều. Tập bơi & yoga chắc chắn có lợi cho khớp.
Bài này hy vọng trúng với tất cả mọi người.
Mình lười ăn cơm trắng quá nên thay hoàn toàn bằng uống bột gạo lứt ~75k/kg mấy tháng nay.

voikcoi

Moderator
Ban Quản Trị
Em xem thử bài này nha.

e đã thấy bài này ở khá nhiều forum. trước không để ý nhiều lắm. hiện giờ e cũng bị khớp (bị trước khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào gym và chạy, nhưng hiện giờ tái phát nặng hơn). uống glucosamine thì bị rối loạn tiêu hóa nên cũng lười uống. e cũng hay ăn gạo lứt rang, nhưng không đều đặn cho lắm. lúc thích thì ăn nhiều, có lúc cả năm k ăn. mai sẽ qua cửa hàng thực dưỡng hỏi về cách chữa này, cửa hàng này rất nổi tiếng, và uy tín. e k thấy có tài liệu nào khác trên mạng ngoài bài a đã post. trường phái thực dưỡng quan niệm ăn đúng cách thì bệnh j cũng chữa được. tuy nhiên họ phải kiêng kị và tuân theo khá nhiều quy tắc. trong bài thì không thấy đề cập đến.

vừa check lại chai gạo lứt của e thì thấy đề cập đến khá nhiều bệnh, trong đó có bênh khớp. tuy nhiên tiện thể soi cái nhãn hạt lanh thì thấy còn đặc trị hơn vì nó nhiều chất nhờn và omega3. cá nhân e thì k nghĩ chỉ cần ngày 2 cốc gạo lứt thì khỏi bệnh. thật ra đọc qua bài viết của bác đó, thấy hình như là bị thấp khớp cấp tính. mấy ví dụ bác đó đưa ra, có vẻ chưa chuẩn xác lắm. như là khớp kêu lục cục thì là bênh thoái hóa khớp rất nặng. thật ra không phải. hồi trước e có nói chuyện với 1 bác sĩ chuyên khoa khớp, bạn đó bảo e là khô khớp, khớp kêu lục cục là .... bình thường. chỉ khi nào đi kèm với đau mới là bệnh. có thể do bác đó có tuổi và khá cẩn thận. các triệu chứng mà bác đó liệt kê hầu như e đã trải qua, nhưng cũng như nhiều ý kiến của các bác sĩ khuyên. những lúc đó nghỉ ngơi là tốt nhất. hạn chế vận động mạnh. rồi tự khắc bệnh sẽ đỡ. khi trái gió trở trời (ai bị khớp mà ở miền Bắc thì khá khổ) mới lại đau lại. có thể cũng là do trùng hợp chăng. nhờ nghỉ ngơi mà khớp đỡ đau, đúng thời điểm uống gạo lứt.

còn về tác dụng lâu dài của gạo lứt thì nhiều nguồn thông tin ca ngợi loại thực phẩm này rồi. họ quan niệ gạo lứt cân bằng độ acid trong cơ thể. không bổ dọc cũng bổ ngang. trong bệnh khớp cũng vậy. tuy nhiên e sẽ check lại về thông tin chỉ cần uống bột gạo lứt mà CHỮA ĐƯỢC BỆNH khớp này

Bác voikoi còn trẻ mà đã bị khớp rồi ah :|. Mấy cái này lỡ bị thì bệnh viện thẳng tiến và nghe lời bác sĩ thôi :|. ông già mình cũng bị gout, cách trị của ổng là: hạn chế ăn thức ăn nhiều đạm, chỉ ăn rau củ quả nói chung là như ăn chay trường, uống các spht xương khớp như cốt thoái vương (hàng ngày), rồi lâu lâu đi khám bác sĩ kê cho toa thuốc uống theo từng đợt để theo dõi... nói chung là đỡ nhiều rồi. Bạn của ổng có ông bị gout nặng tới nỗi phải thay hết khớp từ háng trở xuống, ngầu như Big Ron luôn :ROFLMAO:.

Khớp là bệnh hay bị nhất. Đặc biệt đối với những powerlifter, bodybuilder vì họ theo những mức tạ rất nặng.
Như mình đã bị đau khớp và các cơ quanh khớp háng. Khô khớp gối. Chỉ đỡ nchứ không khỏi hẳn đc trừ khi nghỉ hẳn.
Gout thì có nghe qua nhưng còn tùy vào chế độ dinh dưỡng và cách bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện.

Khớp là bệnh hay bị nhất. Đặc biệt đối với những powerlifter, bodybuilder vì họ theo những mức tạ rất nặng.
Như mình đã bị đau khớp và các cơ quanh khớp háng. Khô khớp gối. Chỉ đỡ nchứ không khỏi hẳn đc trừ khi nghỉ hẳn.
Gout thì có nghe qua nhưng còn tùy vào chế độ dinh dưỡng và cách bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện.
Đúng vậy .nghỉ tầm 2 tháng thì không còn đau khớp nữa kể cả khớp vai và gối

từ khi squat high bar mình bắt đầu đau 2 đầu gối , k biết có phải khô khớp hay bệnh này k nhỉ lo quá

như vậy nghỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chân đến khi nào hết đau hẳn thì sửa form phải k bác
Có 2 cách:
Vẫn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nhưng deload.
Nghỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho khỏe. Sau này deload khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào lại.

Tốt nhất bạn nên chọn mức ta vừa vừa, up clip lên để ae xem. Chứ mình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào squat chỉ bị khô khớp chứ không bị đau nhức như bạn.

hồi trước khớp em cũng kêu cạch cạch :D mama cho ăn đậu bắp mỗi ngày 2 bữa :censored: giờ khớp đã bình thường:wtf:, gút thì em ngĩ dư mới có vấn đề chứ thiếu cũng vậy sao :eek:

voikcoi

Moderator
Ban Quản Trị
Từ hồi có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào gym, khớp gối với khớp cổ chân của c hết kêu, thế mới tài. K ăn uống j đặc biệt hay bổ sung TPCN j cả (có thử uống glucosamin nhưng bị rối loạn tiêu hóa + lười nên bỏ)

Từ hồi có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào gym, khớp gối với khớp cổ chân của c hết kêu, thế mới tài. K ăn uống j đặc biệt hay bổ sung TPCN j cả (có thử uống glucosamin nhưng bị rối loạn tiêu hóa + lười nên bỏ)
Chị cứ Raw Squat 1.5x Bw trở lên xem có kêu không :v Không đai, không sp, không strap.

Hãy xây dựng cho bạn 1 chế đô dinh dưỡng hợp lý để tránh xa bệnh tật
Trong khớp của con người có chất acid hyaluronic ,vai trò của acid này trong khớp nhằm tạo độ nhớt của dịch khớp giúp bôi trơn khớp và chống sốc. Khi chúng ta đi chậm hoặc vận động nhẹ dịch khớp có tác dụng bôi trơn, khi chúng ta đi nhanh hoặc vận động mạnh dịch khớp có tác dụng chống sốc làm giảm áp lực lên sụn khớp giúp duy trì tuổi thọ sụn khớp,khi các bạn ăn thiếu dinh dưỡng và bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào sai kỹ thuật là nguyên nhân gây ra bệnh thoái hóa khớp
Ăn nhiều đạm vào cơ thể không chỉ có bệnh gout mà còn nhiều bệnh khác( loảng xương ,sỏi thận ) nếu bạn ăn không cân bằng dinh dưỡng
Ăn nhiều đạm động vật vào cơ thể một quá trình diễn ra tất yếu là xuất hiện những sản phẩm cuối cùng của nó là nito, ure, axit uric. Những chất này mang tính toan và một số người cơ thể không tự chuyển hóa và đào thải được, do đó nó làm tăng axit uric trong máu, khiến độ pH tăng lên. Lúc này, cơ thể phải huy động canxi từ xương để tạo thành phosphat calci, nó có tác dụng kiềm hóa và duy trì độ pH được duy trì ở mức ổn định. Bởi vì canxi bị lấy từ xương ra nhiều như thế sẽ gây xốp xương, loãng xương.
Đồng thời khi canxi được lấy để cân bằng độ toan kiềm trong máu thì chúng sẽ được đào thải qua thận, khiến quá trình đó diễn ra lâu dài dẫn tới việc lắng đọng ở thận. Với người có chức năng thận kém, khả năng đào thải canxii càng kém càng dễ bị lắng đọng sỏi thận.
Việc ăn nhiều đạm cũng làm axit uric tăng, gây lắng đọng ở các khớp gây đau khớp mà người ta gọi là bệnh gout
Thể hình cũng như chơi tất cả các môn thể thao để duy trì sức khỏe bạn phải đảm bảo cân bằng dinh duong : Bột ,Xơ,Đạm và vitamin
Về thoái hóa khớp và bệnh gout đẻ ngăn ngừa và phòng tránh các loại thực phảm sau sẽ giúp bạn
Rau mồng tơi,cải xanh,lá lốt, cà chua, bắp cải,cải thìa,rau chân vịt,củ hành tây, rau bina( còn goi cải bó xôi hoặc cải chân vịt) giá (đỗ),ớt chuông đỏ,quả bơ,đu đủ ,dừa,chanh, bưởi.Các loại hạt ngũ cốc,các loai nấm ( đặc biệt là nấm mộc nhỉ hay còn gọi là nấm mèo ) và trà xanh.
Sinh tố bơ với sữa đậu nành rất tốt cho khớp nhé các bạn vì sẽ kích thích sụn sinh trưởng collagen thành phần chính của gân sụn và xương
Về vấn đề axit uric nếu bạn đang sử dụng nhiều đạm và lượng axit uric tăng cao thì nên điều chỉnh lại lượng đạm cung cấp cho cơ thể và sử dụng những loại sau để giúp đào thải phụ axit uric
Nước khoáng vĩnh hảo ( loại có gaz và vi mặn mặn) loại này đào thải axit uric rất tốt
Cải bẹ xanh nấu canh,hoạc nấu nước uống và trái sơri cũng sẽ giúp đào thải axit uric
Các bạn low carb thường ăn không cân bảng dinh dưỡng nên sẽ hay bị những bệnh này
P/s : kiến thức mình cũng chỉ hỏi bác sĩ và tìm hiểu qua sách báo và bản thân đã từng bị nên còn hạn hẹp .Nếu có gì không đúng cũng mong các bạn bỏ qua

Mình hơn 40t, cũng bị vai trái. Trước chủ quan bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vai nặng và đẩy tạ dốc nặng, lúc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào ko thấy sao nhưng hôm sau ăn đòn, phải nghỉ mất mấy tháng.
Bây giờ ko dám đẩy nặng, vai trái vẫn yếu nhưng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào dần dần cũng OK trở lại.
Với những trường hợp này lúc khởi động phải kỹ, có thể tham khảo uống thêm Glucosamine. Mình ngày uống 3 viên, uống vài tháng cũng thấy cải thiện tương đối.
Dinh dưỡng thì để ý thêm những thực phẩm như cua, trai, ốc, hến ....

2 tuần trước đầu gối phải bị lục cục đi ko chắc . Nghỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 2 tuần chỉ đi lại nhẹ .giờ khỏi rồi .vui quá ha .ăn uống bình thường ko nhiều như thời gian bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào

mình từ nhoỏ giờ khớ gối cứ đứng lên ngồi xuống là kêu rắng rắc rất to, vậy là sao nhỉ?

Uống thêm glucosamin nhé.
Mình trước đây cũng bị lộp cộp lạo xạo đầu gối mà nhờ glucosamin đã đỡ hơn hẳn và hết có triệu chứng trên.
Goute thì đa số dân GYM mà có cardio đều không bị vì trao đổi chất nhanh và hầu như vận động thì axit uric không thể lắng đọng đầu khớp kịp

Ưa Thích: VP2
Khớp vai kêu lục cục chưa hẳn là do khớp, mà còn từ gân với dây chằn nữa, chỉ có bác sĩ mới xác định chính xác được bệnh.

Hic hic e cũng bị khục khục ở vai trái,căng ra là nó hơi nhói.Đã nghỉ gym gần 1 năm nhưng mà vẫn chưa hết hiện tượng này.
. Ai mách nước cho e với :(((

Em thì rất cẩn thận với các loại chấn thương nên đeo đồ bảo hộ hơi bị cẩn thận. Hàng ngày có uống Omega 3 viên, vậy có thể tránh được thoái hóa khớp ko ạ ?

Em thì rất cẩn thận với các loại chấn thương nên đeo đồ bảo hộ hơi bị cẩn thận. Hàng ngày có uống Omega 3 viên, vậy có thể tránh được thoái hóa khớp ko ạ ?
Tạm chấp nhận :sick: nhưng muốn tốt hơn thì quất Glucosamine vào - không chết đâu đừng lo gì cả cứ uống thỏa mái :banghead: