Cách đánh chữ có dấu

m0on89

Ngây thơ (VIP)
Đối với người Việt Nam thì việc nhập dữ liệu có dấu tiếng Việt là điều không thể thiếu. Muốn gõ được dấu tiếng Việt thì máy vi tính cần phải được cài đặt chương trình gõ dấu tiếng Việt và có Font chữ hiển thị được chữ có dấu tiếng Việt. Mà forum Việt Nam hiện nay hầu hết đều áp dụng đánh chữ có dấu, điều tối kỵ nhất là không đánh dấu. Nhưng có một số bạn vẫn chưa rõ cách đánh, mình xin góp ý như sau:
Kiểu gõ:
- Có 2 kiểu chính là TELEX và VNI. Kiểu TELEX dùng các phím chữ để gõ dấu còn kiểu VNI dùng các phím số để gõ dấu.
- Thiết lập kiểu gõ bằng cách mở phần Lựa chọn (Option) hoặc Cài đặt (Setting) của chương trình gõ tiếng Việt và chọn Kiểu gõ (Input Method) là VNI hoặc TELEX.

Bảng mã: (thông thường mình chỉnh Unicode)
- Mỗi một ký tự sẽ có một mã khác nhau, khi nhấn một phím trên bàn phím thì sẽ xuất hiện một mã, mã này sẽ được nhận dạng để hiển thị một ký tự theo qui định của bảng mã và kiểu chữ đang sử dụng.
- Thiết lập bảng mã bằng cách mở phần Lựa chọn (Option) hoặc Cài đặt (Setting) của chương trình gõ tiếng Việt và chọn Bảng mã (Character Set) sau đó thay đổi bảng mã thích hợp.

Và đây là phần quan trọng nhất, cách đánh dấu sau khi đã thiết lập kiểu gõ ( hoặc không cần có unikey cũng được, vì website mình đã hỗ trợ sẵn ngay trên khung comment, bạn chỉ cần sửa chế độ telex hay vni trên thanh Vietnamese Keyboard ™ dưới khung) :

Kiểu gõ VNI:

Kiểu gõ này sử dụng các phím số để làm dấu, kiểu gõ này có thể bỏ dấu ở cuối từ.

* 1 = sắc
* 2 = huyền
* 3 = hỏi
* 4 = ngã
* 5 = nặng
* 6 = dấu mũ trong các chữ â, ê, ô
* 7 = dấu móc trong các chữ ư, ơ
* 8 = dấu trăng trong chữ ă
* 9 = chữ đ
* 0 = xóa dấu thanh

Ví dụ:

* tie61ng Vie65t (hoặc tieng61 Viet65) = tiếng Việt
* d9u7o7ng2 (hoặc duong972) = đường

Kiểu gõ TELEX:

Kiểu gõ này sử dụng các phím chữ để làm dấu.

* s = sắc
* f = huyền
* r = hỏi
* x = ngã
* j = nặng
* z = xóa dấu thanh đã bỏ. Ví dụ: toansz = toan
* w = dấu trăng trong chữ ă, dấu móc trong các chữ ư, ơ.
* aa = â
* dd = đ
* ee = ê
* oo = ô

Ví dụ:

* tieengs Vieetj (hoặc tieesng Vieejt) = tiếng Việt
* dduwowngf (hoặc dduwowfng) = đường
(Nguồn tham khảo: buaxua.vn)
Hy vọng bài viết ngắn này giúp đỡ cho các bạn mới vào một phần nào, mong mọi người trên 4rum đều đánh chữ có dấu, không để vi phạm. Thân.

bác ơi, giúp em với, em mới đăng kí là thành viên của Web, em thấy diễn đàn rất bổ ích nhưng em không biết cách đăng 1 bài mới, bác chỉ bảo cho em cách đăng 1 bài mới nha, thanks các bác

m0on89

Ngây thơ (VIP)
bác ơi, giúp em với, em mới đăng kí là thành viên của Web, em thấy diễn đàn rất bổ ích nhưng em không biết cách đăng 1 bài mới, bác chỉ bảo cho em cách đăng 1 bài mới nha, thanks các bác
Chọn 1 diễn đàn con ( vd mình chọn Ăn kiêng low carb) click vào đấy

Bạn để ý góc bên trái, sẽ có nút đăng bài nho nhỏ xinh xinh, chỉ việc click phần đó,nó sẽ chuyển đến trang đăng bài ( nhớ vào đúng diễn đàn con phù hợp nội đăng bài để tránh việc nhầm box). Thân.

Lam on cho minh hoi la tai sao o trang web khac minh danh duoc dau tieng Viet ma sao vo trang nay minh khong danh duoc vay ?Biet la vi pham noi quy nhung ma van phai hoi , mong BQT cung nhu ACE o DD thong cam dum minh !

Lam on cho minh hoi la tai sao o trang web khac minh danh duoc dau tieng Viet ma sao vo trang nay minh khong danh duoc vay ?Biet la vi pham noi quy nhung ma van phai hoi , mong BQT cung nhu ACE o DD thong cam dum minh !
Trong các Diễn đàn khác có tích hợp sẵn chương trình gõ dấu tiếng Việt nên không cần phần mềm trong máy tính. Còn Diễn đàn mình không có tích hợp nên bắt buộc phải cài phần mềm gõ tiếng Việt vào máy tính.