10 nguyên tắc ăn uống để tăng cân tăng cơ nạc tối ưu

Bao nhiêu người bị cái supplement industry nó dắt mũi, mà đồng bào mình tưởng là đang tân tiến lắm, buồn cười quá.

Ngoài ra , nếu một cá nhân đại diện cho một tổ chức đưa ra một lười khuyên, thì không dừng lại ở việc "truyền tải kiến thức" trên mạng mà còn bao gồm cả trách nhiệm cá nhân trong việc đưa ra nhận định về các thông tin này. Vì vậy, việc truyền tải các thông tin trên mạng mà chưa có sự kiểm chứng về độ xác thực của các thông tin này thực ra là lợi bất cập hại.

Mà nói chung, nói qua vài câu thì tôi cũng nghĩ là không nên tranh luận với bạn nữa, vì bạn không sẵn sàng để tiếp thu cái mới, mà chấp nhận sự thật, thôi thì cứ 4g cũng ok.
Đúng rồi và ngày cả trang web mà bạn đang tranh luận cũng bị dắt mũi đấy.
1/ Nếu bạn thật sự giỏi thì hãy đi tranh luận với các nhà sản xuất bởi vì kiến thức của các thành viên đều bắt nguồn từ họ. Bạn đừng lo mình bị thiệt vì nếu bạn chứng minh được thông tin mà nhà sản xuất truyền tải là sai sư thật ảnh hưởng đến sức khỏe ngươi tiêu dùng thì cục an toàn thực phẩm FDA phạt ít nhất là cả trăm ngàn USD chứ không làm cho qua chuyện đâu.
2/ Tôi sẵn sàng tiếp thu ý kiến của bạn nếu như đó là kết quả thí nghiệm khoa học đàng hoàng chứ đừng ngồi nói suông.
3/ Tôi thà bị dắt mũi bởi 1 thằng dắt mũi cả thế giới còn hơn là ngồi nghe thành viên chém gió trên diễn đàn.

Thật ra thì 4g/kg là nhiều. Tất nhiên là ăn sao cung có tác dụng nhưng qtrong là nhiều hay ít thôi. À mình chả phải dân pro gì cả, mình chỉ được cái chăm đọc mấy cái tài liệu là nhiều thôi ;) . Anw, bài này của eric helm, cũng đưa ra rất nhiều nghiên cứu hay về lượng protein cần. Đối với pro, cao nhất cũng là 2.3-3.1g/kg Lean body mass thôi. To each their own... Thật ra chỉ là nêu ý kiến thôi mà thấy bạn kia căng thẳng kiểu k phải dânpro nên nói v k đc. ;)
JISSN | Full text | Evidence-based recommendations for natural bodybuilding contest preparation: nutrition and supplementation
Increased protein intake reduces lean body mass loss during weight ... - PubMed - NCBI
Xem đính kèm 81570
Tôi xin được mượn trích dẫn của bạn này một tí.

Đây là dẫn chứng khoa học, nếu moi người cần phân biệt giữa khoa học và báo thể hình như flexonline và bodybuilding thì có thể tham khảo thêm. Còn về nội dung thì tôi không bàn thêm, tuy nhiên lưu ý một vấn đề, ở trong report này tác giả dùng LBM (lean body mass) tức là cân nặng không mỡ, khác với cân nặng thông thường, vì vậy con số thực tế khi áp dụng trên cơ sở cân nặng cơ thể sẽ còn nhỏ hơn.

Ngoài ra thì nghiên cứu này dựa trên cơ sở đo lường lượng mất LBM của các vđv tham gia thí nghiệm trong tình trạng đang calories deficit (giảm cân, siết cơ là từ thông dụng ở Việt Nam), chứ không được thực hiện trong tình trạng calories surplus, nên cũng khó có thể nói lên bức tranh toàn cảnh.

Dù sao thì cám ơn bạn đã post bài, bạn có thể cho mình xin link của bài này để tham khảo thêm được không? Trong các tài liệu trước đây mình đọc quá thì đa phần có kết quả report trong khoảng 1,6-1.8g/kg thậm chi cho cả enhance lifter, tuy nhiên kết quả 3.1g/kg LBM thì chưa đọc qua.

Cám ơn bạn

Thật ra thì 4g/kg là nhiều. Tất nhiên là ăn sao cung có tác dụng nhưng qtrong là nhiều hay ít thôi. À mình chả phải dân pro gì cả, mình chỉ được cái chăm đọc mấy cái tài liệu là nhiều thôi ;) . Anw, bài này của eric helm, cũng đưa ra rất nhiều nghiên cứu hay về lượng protein cần. Đối với pro, cao nhất cũng là 2.3-3.1g/kg Lean body mass thôi. To each their own... Thật ra chỉ là nêu ý kiến thôi mà thấy bạn kia căng thẳng kiểu k phải dânpro nên nói v k đc. ;)
JISSN | Full text | Evidence-based recommendations for natural bodybuilding contest preparation: nutrition and supplementation
Increased protein intake reduces lean body mass loss during weight ... - PubMed - NCBI
Xem đính kèm 81570
Hơn thế nữa, nghiên cứu này chưa nói đến tác động của chế độ ăn nhiều protein lên các cơ quan nội tạng mà cụ thể là thận, việc phải tiếp thụ lượng protein khối lượng cao trong thời gian dài có thể đem lại nhiều hệ lụy hơn tưởng tượng. Do đó, nếu dùng ít mà vẫn tốt thì vẫn hơn vì vừa tiết kiệm tiền ăn lại tiết kiệm tiền thuốc men sau này.

Hơn thế nữa, nghiên cứu này chưa nói đến tác động của chế độ ăn nhiều protein lên các cơ quan nội tạng mà cụ thể là thận, việc phải tiếp thụ lượng protein khối lượng cao trong thời gian dài có thể đem lại nhiều hệ lụy hơn tưởng tượng. Do đó, nếu dùng ít mà vẫn tốt thì vẫn hơn vì vừa tiết kiệm tiền ăn lại tiết kiệm tiền thuốc men sau này.
Link mình có post chung với bài mà bạn :) uh mình đồng qua điểm với bạn ở cái vụ nhiều protein vừa có hại vừa tốn tiền :))

Thể hình là 1 môn đòi hỏi sự đam mê và hy sinh lớn cả về vật chất: tiền đầu tư dinh dưỡng, và tinh thần: chế độ ăn uống bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện khác so với người thường thậm chí là cả vấn đề sức khỏe do bắt cơ thể phải tiêu thụ 1 lương lớn chất dinh dưỡng hoặc dùng roid để vượt ngưỡng. Việc ăn nhiều pro là để phát triển cơ mặc dù nó có thể gây hại cho nội tạng nhưng đó là sự hy sinh để đánh đổi một cơ thể mình mong muốn còn cứ ăn uống lèo tèo thì suốt đời body vẫn lèo tèo.

Đúng rồi và ngày cả trang web mà bạn đang tranh luận cũng bị dắt mũi đấy.
1/ Nếu bạn thật sự giỏi thì hãy đi tranh luận với các nhà sản xuất bởi vì kiến thức của các thành viên đều bắt nguồn từ họ. Bạn đừng lo mình bị thiệt vì nếu bạn chứng minh được thông tin mà nhà sản xuất truyền tải là sai sư thật ảnh hưởng đến sức khỏe ngươi tiêu dùng thì cục an toàn thực phẩm FDA phạt ít nhất là cả trăm ngàn USD chứ không làm cho qua chuyện đâu.
2/ Tôi sẵn sàng tiếp thu ý kiến của bạn nếu như đó là kết quả thí nghiệm khoa học đàng hoàng chứ đừng ngồi nói suông.
3/ Tôi thà bị dắt mũi bởi 1 thằng dắt mũi cả thế giới còn hơn là ngồi nghe thành viên chém gió trên diễn đàn.
Ah không, không phải cả trang web, mà chỉ có một số ít người thôi, nhìn các comment ở dưới đây cũng có thể thấy trong số các mem ở đây cũng có không ít người cấp tiến.

Ah không, không phải cả trang web, mà chỉ có một số ít người thôi, nhìn các comment ở dưới đây cũng có thể thấy trong số các mem ở đây cũng có không ít người cấp tiến.
Ý của tôi là chính web này cũng đang bán spht, và tài liệu được dịch cũng rất nhiều từ bb.

Mình có ý kiến vầy, ai nói ăn nhiều pro thì mới phát triển cơ? Thế carbs bạn vứt đi đau? Mấy đứa bạn của mình bên đây toàn là 50-55% carb đấy, người ta cũng đã nghiên cứu chỉ ra nếu quá nhiều protein không những có vấn đề về thận mà còn làm giảm lean mass. Carbs mới là nguồn năng lượng giúp bạn trong lúc training. Tuy nhiên, high protein hay low protein là tuỳ mỗi người, nhưng không cần thiết và không phải muốn buid muscle là phải ăn nhiều protein.
Có điều, vn mình bị ảnh hưởng cái xu hướng low carb high fat high protein mạnh quá, nên cứ nghĩ carb là có hại, carb làm bạn bị béo. Thực tế là calories surplus làm bạn béo í.
Tài liệu dịch ở bb có cái hay cái dở, cái đúng cái sai nên đâu phải cứ bb là ok hết đau. Quan trọng là mình có biết lựa cái mà đoc hay khong thoi.

Mình có ý kiến vầy, ai nói ăn nhiều pro thì mới phát triển cơ? Thế carbs bạn vứt đi đau? Mấy đứa bạn của mình bên đây toàn là 50-55% carb đấy, người ta cũng đã nghiên cứu chỉ ra nếu quá nhiều protein không những có vấn đề về thận mà còn làm giảm lean mass. Carbs mới là nguồn năng lượng giúp bạn trong lúc training. Tuy nhiên, high protein hay low protein là tuỳ mỗi người, nhưng không cần thiết và không phải muốn buid muscle là phải ăn nhiều protein.
Có điều, vn mình bị ảnh hưởng cái xu hướng low carb high fat high protein mạnh quá, nên cứ nghĩ carb là có hại, carb làm bạn bị béo. Thực tế là calories surplus làm bạn béo í.
Tài liệu dịch ở bb có cái hay cái dở, cái đúng cái sai nên đâu phải cứ bb là ok hết đau. Quan trọng là mình có biết lựa cái mà đoc hay khong thoi.

Xem đính kèm 81571
Trời ơi cái này đang nói đến pro chứ khẩu phần ăn hàng ngày bây h nhiều người ăn theo tỉ lệ 50% pro, 40% carb, 10% fat.

Xem đính kèm 81571
Có lẽ bạn không nên post thêm nữa, vì suy ra cho cùng, người đọc không chịu hiểu.

Lê Trung Chính

Tư Vấn Dinh Dưỡng - Tập Luyện
Ban Quản Trị
- Tôi thấy thời gian bạn vặn vẹo ở đây, bạn thử tìm tài liệu nói về điều này chắc cũng ko phải ít. Bỏ qua chuyện ăn nhiều là gây cho áp lực cho các cơ quan nội tạng, bởi ngay cả bạn khi bạn bắt đầu bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào gym thì bạn cũng đang đối mặt vs chấn thương và tổn thương khớp, dây chằng. Và còn vô số nhưng điều mà cơ thể chúng ta đang phải đối mặt hàng ngày, nhưng giữa cái được và cái mất mỗi người đều tự biết cân nhắc.
- Và với một người không có một mật độ cơ bắp đáng kể và bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện vs cường độ cao. Thì ko dễ dàng để nạp đủ lượng pro như trên, còn khi đã làm được như vậy thì ko có gì là ko hợp lý. Và điều này đã chứng minnh bởi nhiều bb của việt nam và pro trên thế giới, hãy tham khảo thêm những thực đơn của họ.
p/s: bỏ công ra dịch mà gặp phải vài ng như bạn thì đúng là mất thời gian.

Anh @trungchinh8x cho em hỏi về việc e ko có thời gian chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào được vào buổi sáng. Trước e chỉ kịp uống 1 muỗng whey rồi đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nhưng nay đọc qua nhiều bài thì thấy mình chưa đúng vì còn thiếu nhiều. A có thực đơn nào dễ làm dễ kiếm ở mình thì chỉ giúp e với ạ. Buổi sáng bận rộn chuẩn bị đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đi làm nên tiết kiệm thời gian đc thì quá tốt. Cảm ơn a.

Lê Trung Chính

Ban Quản Trị
vậy trước khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 30' dùng 1 miếng dưa hấu cũng được phải không a
Tinh bột ngô sáp dùng sau khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, thì dưa hấu thay thế cũng dùng sau, chứ sao lại đang sau đổi thành trước bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vậy.

Lê Trung Chính

Ban Quản Trị
Anh @trungchinh8x cho em hỏi về việc e ko có thời gian chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào được vào buổi sáng. Trước e chỉ kịp uống 1 muỗng whey rồi đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nhưng nay đọc qua nhiều bài thì thấy mình chưa đúng vì còn thiếu nhiều. A có thực đơn nào dễ làm dễ kiếm ở mình thì chỉ giúp e với ạ. Buổi sáng bận rộn chuẩn bị đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đi làm nên tiết kiệm thời gian đc thì quá tốt. Cảm ơn a.
Quan trọng là e ăn dc bao nhiêu phút trước khi đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, thì chọn thực đơn phù hợp. nếu dưới 30p chỉ nên uống whey và ăn một ít trái cây. hoặc đường nhanh nào đó. còn dc cỡ 45p đến 1h thì có thể ăn nhẹ bánh mỳ trứng cũng ok.

Đập đủ whey, casein, creatin với BCAA theo đúng bài hướng dần thì đúng là bố đỉnh mỗi tội lục tốn quá. Ngày chơi 2 muỗng whey không thấy cũng khá mệt mỏi rồi.