Tại sao chương trình cho người mới( beginners routines) lại quan trọng?

Có rất nhiều câu hỏi được những người mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thể hình đặt ra, không chỉ trong nước mà cả ở nước ngoài như trên forum bodybuilding.com, đó là tại sao người mới nên bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào theo những chương trình mẫu có sẵn dành cho họ( beginners routines). Từ đó đã nảy sinh rất nhiều tranh cãi trên các diễn đàn. Và đây là những lí do tại sao bạn nên theo một beginners routine.

Phân loại người mới: ( Đã chỉnh sửa cho phù hợp với đa số người Việt Nam, chỉ mang tính tương đối, tham khảo, các bạn có thể tham khảo thêm tại Weightlifting Performance Standards

Cân nặng: < chiều cao - 100cm (không phải lúc nào cũng đúng, nhưng đây là 1 yếu tố đánh giá)
Bench Press( đẩy ngực thanh tạ đòn): < cân nặng
Squat( gánh tạ đòn): < 1.5 cân nặng
Deadlift( cái này chịu không biết gọi là gì): < 1.5 cân nặng

Ý kiến cá nhân: Beginers Routines tốt hơn nhiều so với bro-splits routines vì nhiều lí do:

Điểm mạnh của BR:
  • Nó đã được tối ưu hóa
  • Được rất nhiều người thử nghiệm và tin dùng
  • Tạo cho bạn 1 nền tảng vững chãi sau này
  • Giúp cho bạn trong việc ổn định, cân bằng cơ bắp ( muscles stablity)
  • Bạn sẽ quen với những điều cơ bản nhất của bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ
  • Dễ để theo nó
  • Giúp phát triển toàn bộ cơ thể
  • Những bài phức hợp (compound) sẽ giúp bạn trong mọi thứ
  • Tiết kiệm thời gian
  • Giúp bạn làm quen với tư thế chuẩn
  • Có 1 số lượng(volume) đầy đủ
  • Tăng sức mạnh
  • Tăng cơ bắp
  • Khắc phục những điểm yếu trên cơ thể
  • Đạt được sự tiến bộ nhanh
  • Tương lai tươi sáng hơn
Điểm yếu:
  • Rất tẻ nhạt với 1 số người
  • Có thể bạn sẽ thấy không liên quan gì đến mục tiêu của bạn
  • Quá ít bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào
  • Chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 3 ngày/ tuần
  • Không có bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cô lập cơ
  • Quá đề cao thân dưới
  • Không có cách bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cho hypertrophy
  • Không hẳn là tốt nhất cho mọi người

Giải thích rõ hơn:
Tối ưu hóa
: Đây là 1 điều quan trọng, nếu mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bạn sẽ không thể biết cách để tối ưu hóa 1 chương trình bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện. Những BR được tạo ra bởi những bậc lão làng, có nhiều kinh nghiệm. BR sẽ giúp bạn với những gì bạn cần để tạo 1 nền tảng vững chắc.

Được nhiều ngươi tin dùng: Vì nó được sử dụng nhiều nên những lỗi của nó sẽ được mọi người bàn luận nhiều hơn và họ sẽ điều chỉnh cho phù hợp. Từ đó bạn sẽ đạt được kết quả tốt hơn. Có những bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào mà bạn nghĩ là tốt những không phải. Tôi đã ngó nghiêng khắp diễn đàn và tìm ra những chương trình tệ hại đến mức tôi không hiểu họ lấy ở đâu ra. Giống như họ đang lấy ngẫu nhiên các bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, số hiệp, số lần rồi nhồi nhét vào. Hậu quả là quá nhiều volume, mất cân đối, không cho bạn 1 kết quả khả quan.

Tạo nền tảng: BR được tạo ra với mục đích chính là tạo nền tảng cho bạn, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào các bài compound nặng và liên tục sẽ cho bạn rất nhiều thứ. Tất nhiên là bạn phải đảm bảo dinh dưỡng.

Hãy nghĩ như thế này: Một họa sĩ vẽ chân dung sẽ không bao giờ vẽ lỗ mũi hay mắt trước. Họ sẽ vẽ mặt trước( nền tảng) rồi sau đó sẽ vẽ tóc, mắt, mũi, lỗ chân lông, mụn, nốt ruồi,...

Sự ổn định, cân bằng của cơ bắp: Chưa bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ bao giờ sẽ khiên bạn run rẩy vì cơ thể của bạn chưa quen. Điều này dẫn đến chấn thương không đáng có. BR sẽ khắc phục giúp bạn điều này.

Các bài cơ bản: DÙ bạn mới hay bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào lâu, bạn sẽ luôn thấy BP, SQ, DL, OHP, BOR giúp ích cho bạn rất nhiều. Với việc là 1 noob, bạn sẽ thấy nó giúp bạn tốt hơn sau này.

Dễ hiểu, dễ theo: Là 1 noob, bạn chẳng biết cái quái gì về bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện, thay vì lên hỏi những câu ngớ ngẩn như:" Tay trước bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đẩy ngực à? " thì bạn hãy cứ làm theo BR. Khi bạn đã có 1 chút ít kinh nghiệm thì hẵng tạo lịch cho bạn.

Toàn thân cùng phát triển: Nhiều người chỉ muốn có tay to, bụng 6 múi để lòe gái, điều này dẫn đến gì chắc các bạn tự hiểu. Với việc bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào toàn thân, sự mất cân đối sẽ là tối thiểu.

Compound dẫn đến thành công: Với những bài cơ bản nhất, bạn có thể bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào mọi thứ mà không phải lo lắng gì. Nó giúp bạn trong mọi bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào.

Ví dụ: Mình Squat 151 Kg x 5 reps. Mình có thể Leg Press( đạp giá) 250 Kg hoặc 300 Kg ( nếu sung) mặc dù mình chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào Leg Press một vài lần trong năm.

Tốt ở compound = Tốt ở mọi thứ

Tiết kiệm thời gian: Nhiều bạn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào tạ ở tuổi cấp 3, bận lu bù học. Với việc 3 buổi 1 tuần, bạn sẽ rất dễ sắp xếp hợp lí. Chưa kể thòi gian bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chỉ khoảng 45p nếu nhanh. Qua nhanh quá nguy hiểm nhỉ.

Dạy cho bạn tư thế chuẩn: Tập liên tục, cơ thể bạn sẽ quen với tư thế để bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào.
1 người Squat 1 lần 1 tuần sẽ mất thời gian làm quen hơn Squat 3 lần 1 tuần.

Volume đủ: Tâp 5 reps không có nghĩa bạn không tăng cơ được. 5 x5 = 25 reps một buổi. 25 x3 = 75 reps 1 tuần. Ghê phết đấy. Nhiều đứa dốt nghĩ là bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào sức mạnh = nhỏ người.

Vi dụ: Mình to hơn 90% người trong phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào dù mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào được 1.5 năm và mới 17 tuổi, có những người bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bro-splits lâu hơn mình và mình out weight luôn họ. Tất nhiên BF của mình khoảng 20%, cũng kha khá nhưng may là cái bụng không phệ.

Tăng sức mạnh: Miễn bàn về cái này nhỉ. Bạn sẽ khỏe hơn so với bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bro-split. Khỏe hơn => bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nặng hơn + ăn đủ => Tăng cơ nhiều hơn => Lại khỏe hơn

Ví dụ: Mình 79-80Kg và mình khỏe hơn nhiều ông to hơn mình, nặng đô hơn mình. SQ và DL hơn 100% người trong phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào. ( Vì phòng chả ai bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào :v )

Tăng cơ: Đã nói ở trên, các bạn tự đúc kết được rồi.

Khắc phục điểm yếu: Phối hợp nhiều nhóm cơ sẽ giúp các bạn tìm ra điểm yếu. Và dần dần sẽ khắc phục theo cơ chế thích nghi của cơ thể. Hơn nữa là sẽ ít có sự mất cân bằng của cơ thể bạn.

Ví dụ: Trong Bench Press, nếu các bạn đứng tạ khi tạ cham ngực => Cơ ngực yếu. Nếu khó lock out => Tay sau yếu.

Tiến bộ nhanh: Noobs gain là thứ mà ai cũng trải qua và ai cũng muốn nó kéo dài. Đừng hỏi tại sao mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bạn có thể tăng 5 kg một tuần, 20 kg một tháng mà 1 năm sau bạn lại chỉ có thể tăng 2 kg một tháng.

Tương lai tươi sáng hơn: Cho dù bạn muốn là powerlifter, fitness model, bodybuilder hay chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bình thường thì BR sẽ cho bạn những gì bạn cần.

Bây giờ là nhược điểm:

Buồn tẻ: Cái này thì chắc ai cũng thấy thế. Tập đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào lại, bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 3 này một tuần. Nghỉ nhà ăn chơi "phá đò" còn khỏe hơn.

Không liên quan đến mục tiêu: Bạn muốn như Lý Đức và bạn thấy rằng BR chẳng liên quan gì đến mục tiêu đó. Chắc chắn rồi. Đây không phải là những chương trình mà bạn thấy Jay Cutler dùng trên Youtube. Đây là beginner routine. Dành cho người mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào. Bạn chẳng nói được bạn là gì khi mới bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cả. Chẳng ai bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào được 2 buổi tự nhận mình la bodybuilder.

Ít bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào: Buồn tẻ, chán nản khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào lại. Đúng. Nhưng đây la những gì bạn cần chứ không phải những gì bạn muốn. Sau vài tháng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào luyện bạn sẽ nhận ra bạn cần thêm vào những gì.

Chỉ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 3 ngày: Nhiều người rảnh háng và muốn đến phòng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào chỉ để có cái không khí, Và điều này thật vớ vẩn. Khi bạn tốt hơn thì bạn mới cần đến điều này.

Ít bài cô lập: Muốn tay trước to phải curl, muốn ngực to phải fly, muốn chim to phải.... Đây là những gì mà người mới hay nghĩ. Nhưng không. Row sẽ cho bạn tay to, Bench Press cho bạn vú bự, còn cái kia là gen. Một thời gian sau bạn mới nên thêm vào các bài cô lập.

Quá nhiều chân: Chân là 1 bộ phận quan trọng bậc nhất trong cơ thể. Muốn di chuyển phải dùng chân, muốn đánh nhau cần có chân,.. Tập chân giúp sản xuất nhiều testosterone hơn, giúp cho bạn có được lượng cơ bắp nhiều hơn và "sung mãn" hơn.
Bí mật nhỏ: Nhiều cô gái thích mông to, chân khỏe. Mình thi chưa gặp nhưng chắc có.

Không có hypertrophy: Bạn không bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào kiểu hypertrophy không có nghĩa bạn không có hypertrophy. 25 reps 1 ngày, 75 reps 1 tuần là khá nhiều cho nó.

Không tối ưu cho tất cả mọi người: Tất nhiên là vì theo số đông nên nó không thể tối ưu cho riêng bạn, đây là điều mà không chi BR mà cả bro-splits cũng gặp phải. Nếu bạn có ai đó có kinh nghiệm thì nên theo lịch của họ nếu hợp với bạn. Còn không thì BR là đủ cho bạn.

Kết Luận:
Nhiều nhược điểm đấy, nhưng còn lâu mới ăn được ưu điểm. Bạn nên theo 1 BR trước khi theo 1 bro-splits nào đó. Mặc dù có lí do không nên theo BR nhưng chẳng đáng để nói ở đây.

Tác giả: CWGame- Bodybuilding.com
Biên dịch: Stronglifter - Webthehinh.com

ronalbak- Bodybuilding.com

Link bài gốc: Why beginner routines are necessary - Bodybuilding.com Forums

Cám ơn vì đã đc. Hi vng nó giúp bn.

Lưu ý: 1 số BR nên theo:

Stronglifts 5x5: StrongLifts: Simple, Effective Strength and Muscle Building
Ice Cream Fitness 5x5: Jason Blaha's Ice Cream Fitness 5x5 Novice Program
Starting Strength: Starting Strength
Grey Skull: GreySkull LP Isn't Good, It's Great | PowerliftingToWin

Lần sửa cuối:

Ryu1508

Moderator
Ban Quản Trị
Một trong những điều quan trọng nhất mà người mới cần lưu ý

Kết nhất câu: "Đây là cái bạn cần. Chứ ko phải cái bạn muốn".
Cái mà bạn cần là sức mạnh để đấm vỡ mồm thằng nào đó, hay là body đẹp để đi cưa gái, hay là cả 2, vậy thì làm cái gì để có thể đạt được điều đó.
Còn nếu bạn nói là "em thích bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 2 buổi/ ngày, tuần 7 buổi, buổi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào 4 tiếng". Vậy thì khi đó gym đã là cuộc sống của bạn, bạn nên đi theo con dường chuyên nghiệp. Còn nếu chỉ cần đẹp và khoẻ ở 1 mức độ tương đối thì bạn ko cần phải dành tới 12h/1 tuần chỉ ở phòng gym

Allpro không phải là chương trình dở,nhưng cử tạ sẽ giúp bạn đi nhanh hơn :woot::woot:.Squat,deadlift,bench press là quá đủ cho 1 chương trình đào tạo sức mạnh,bài viết rất hay ^^!!Ủng hộ bạn trẻ mà hiểu biết rất nhiều,chúc bạn thành công :singing::singing:

Sung mãn (y) bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào vì tương lai qua Nhật hành nghề :ROFLMAO:

Allpro không phải là chương trình dở,nhưng cử tạ sẽ giúp bạn đi nhanh hơn :woot::woot:.Squat,deadlift,bench press là quá đủ cho 1 chương trình đào tạo sức mạnh,bài viết rất hay ^^!!Ủng hộ bạn trẻ mà hiểu biết rất nhiều,chúc bạn thành công :singing::singing:
đồng nghĩa với việc phải có 1 nền tảng dinh dưỡng tốt để chơi mấy cái này, nếu không thì cũng ko ổn 1 tý nào

Đồng ý!!Cố gắng hết sức là thành công rồi,còn kết quả chỉ là phần thưởng :spitoutdummy::spitoutdummy::spitoutdummy::spitoutdummy:
công nhận bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào theo power với stronglift thì khỏe rất nhanh nhưng mà ăn uống dở hơi tốt nhất ko nên theo mà phản tác dụng

Dinh dưỡng cho giáo án này lớn hơn với giáo án khác và phải cần nhiều hơn giáo án khác hay sao hả anh @Stronglifter , thấy 3 bài Sức mạnh.

Ryu1508

Moderator
Ban Quản Trị
công nhận bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào theo power với stronglift thì khỏe rất nhanh nhưng mà ăn uống dở hơi tốt nhất ko nên theo mà phản tác dụng
Giáo án gì nên theo khi ăn uống dở hơi kể nghe thử? Nói kiểu như trường này dạy rất tốt nhưng nếu bạn học ngu với nghèo thì đừng vào vì nó ko có chương trình học bổng cho học sinh trung bình ấy :v

Dinh dưỡng dở hơi vẫn bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào theo sl đây :D

Giáo án gì nên theo khi ăn uống dở hơi kể nghe thử? Nói kiểu như trường này dạy rất tốt nhưng nếu bạn học ngu với nghèo thì đừng vào vì nó ko có chương trình học bổng cho học sinh trung bình ấy :v
dở ở đây nó khác, ông không cần bắt bẻ kiểu đấy, như 1 số em sinh viên bắt đầu đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào làm gì có đủ lực mà ăn uống cho đủ chất, mà bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào kiểu nặng này nữa thì lại càng cần nền tảng dinh dưỡng tốt, thời sinh viên cũng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào theo giáo án 0-1 năm , ăn uống cũng ko có gì nhưng cảm thấy đủ với bản thân mình để cung cấp dinh dưỡng cho từng ngày bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào

thì như nào cũng đc thôi, nhưng không đạt được hiệu quả tối đa
Tùy vào mục đích của người dinh dưỡng dỡ nữa . Dở chắc chắn cơ không lên bằng tốt rồi . Chính vì thế theo mình dinh dưỡng yếu nên theo sức mạnh thì tốt hơn , sau này kinh tế khá hypertrophy vẫn chưa muộn . Dinh dưỡng dở mà cứ nghĩ đến việc tăng cơ rất dễ nản , 2 thằng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào cùng nhau thằng tốt lên cơ vèo vèo thằng dở lên chậm chắc chắn sẻ rất nản .
Còn theo sl thì như nhau thôi , chỉ cần nghĩ đến việc làm sau tăng tạ mà không fail , trước bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào đối với tôi 300g cơm trắng ( hoặc lương khô ) + 100g thịt + 1 hũ sữa chua là quá đủ để đạt được thành công trong buổi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào , nhưng do pro nạp vào không đủ nên thôi mặc kệ cơ bắp

everybody2003

Moderator
Ban Quản Trị
dở ở đây nó khác, ông không cần bắt bẻ kiểu đấy, như 1 số em sinh viên bắt đầu đi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào làm gì có đủ lực mà ăn uống cho đủ chất, mà bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào kiểu nặng này nữa thì lại càng cần nền tảng dinh dưỡng tốt, thời sinh viên cũng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào theo giáo án 0-1 năm , ăn uống cũng ko có gì nhưng cảm thấy đủ với bản thân mình để cung cấp dinh dưỡng cho từng ngày bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào
cái lập luận này nó hơi tào lao, trên đời này chả có cái giáo án nào bảo "đây là giáo án phù hợp với người dinh dưỡng kém" cả, bất kỳ giáo án nào cũng đòi hỏi dd tốt nhất có thể, còn dd kém thì có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào giáo án nào cũng vậy cả, 0-1 năm gì cũng thế, theo strength thì nhanh stall, theo hypertrophy thì ko đủ volume, do là cậu bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào ko đủ volume và ko hướng tới Progressive Overload nên cậu tưởng là nó phù hợp với cậu thôi

thì như nào cũng đc thôi, nhưng không đạt được hiệu quả tối đa
theo cái thứ gì trên đời cũng ko đạt được hiệu quả tối đa hết nếu dd kém, hơn nữa, newwbie theo strength thì chủ yếu là tăng calories thôi chứ có gì là ghê gớm đâu

Lần sửa cuối:
cái lập luận này nó hơi tào lao, trên đời này chả có cái giáo án nào bảo "đây là giáo án phù hợp với người dinh dưỡng kém" cả, bất kỳ giáo án nào cũng đòi hỏi dd tốt nhất có thể, còn dd kém thì có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào giáo án nào cũng vậy cả, 0-1 năm gì cũng thế, theo strenght thì nhanh stall, theo hypertrophy thì ko đủ volume, do là cậu bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào ko đủ volume và ko hướng tới Progressive Overload nên cậu tưởng là nó phù hợp với cậu thôi

theo cái thứ gì trên đời cũng ko đạt được hiệu quả tối đa hết nếu dd kém, hơn nữa, newwbie theo strenght thì chủ yếu là tăng calories thôi chứ có gì là ghê gớm đâu
đủ hay không đủ ở cơ thể mình mình là người biết rõ nhất mình thay đổi ra sao qua khối lượng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào của mình.Còn về Progressive Overload cậu có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào với mình đâu mà biết mình hiện tại mình có hướng tới vấn đề này không.
mình cũng đã từng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào theo stronglift 5x5 6 tháng và mình thấy cơ thể mình không phù hợp với nó thôi, còn thực tế về việc chủ top bàn tới, có lẽ mình sai vì không phải ai cũng như ai, nhưng qua kinh nghiệm mình trải qua thì mình nói vậy,

Định nghĩa dùm thế nào là dở hơi vậy
nghĩa là ăn uống có gì ăn đấy ăn theo gia đình, không có thực đơn riêng hay tính toán lượng calo,carb prote nạp vào.

Ryu1508

Moderator
Ban Quản Trị
đủ hay không đủ ở cơ thể mình mình là người biết rõ nhất mình thay đổi ra sao qua khối lượng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào của mình.Còn về Progressive Overload cậu có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào với mình đâu mà biết mình hiện tại mình có hướng tới vấn đề này không.
mình cũng đã từng bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào theo stronglift 5x5 6 tháng và mình thấy cơ thể mình không phù hợp với nó thôi, còn thực tế về việc chủ top bàn tới, có lẽ mình sai vì không phải ai cũng như ai, nhưng qua kinh nghiệm mình trải qua thì mình nói vậy,

nghĩa là ăn uống có gì ăn đấy ăn theo gia đình, không có thực đơn riêng hay tính toán lượng calo,carb prote nạp vào.
Bộ bạn tưởng mình theo SL suốt đời, mỗi ngày đều lên tạ à? Người ta khuyên chỉ nên theo 3 tháng để xây dựng nền tảng sức mạnh và work capacity, từ đó khi theo các giáo án hiệu quả hơn thôi.

Ưa Thích: An.

e cũng có tính toán gì đâu :notworthy: 2 năm nay 100% cơm nhà, k spht, k giáo án cụ thể, chỉ là ăn hơn bt và bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nặng hơn tí thôi. mấy đứa bạn e cũng tương tự nhưng e hướng cho mấy cái ct này thấy cũng ổn mà :hungry:

Bộ bạn tưởng mình theo SL suốt đời, mỗi ngày đều lên tạ à? Người ta khuyên chỉ nên theo 3 tháng để xây dựng nền tảng sức mạnh và work capacity, từ đó khi theo các giáo án hiệu quả hơn thôi.
3 tháng là tối thiểu. Medhi khuyên là theo đến khi không squat nặng hơn được nữa, stall quá nhiều dù đã chuyển thành 3x5 thì chuyển. Lúc đấy mới tận dụng hết được SL.

Ryu1508

Moderator
Ban Quản Trị
3 tháng là tối thiểu. Medhi khuyên là theo đến khi không squat nặng hơn được nữa, stall quá nhiều dù đã chuyển thành 3x5 thì chuyển. Lúc đấy mới tận dụng hết được SL.
Mình lại thấy 3 tháng rồi chuyển sang candito hợp lý hơn. Vì nói thật bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào SL 3 tháng là đủ chán và mệt lắm rồi :ROFLMAO: Mà đang nói là huấn luyện người theo kiểu trước đó có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào sơ sơ rồi nha, vì đối với những người đó là mình cho họ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào từ mức tạ có thể làm dc 5 cái ở RPE 7 luôn ( mức tạ mà nêu dùng lực tối đa thì thanh đòn sẽ di chuyển nhanh ) chứ ko bắt đầu bằng cây không hoặc deload 50%. Với cả mình cũng chỉ họ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thêm skill và bổ trợ như curl, pull up, dips, plank, .... Sau khi hoàn thành các bài chính nữa.

Mình lại thấy 3 tháng rồi chuyển sang candito hợp lý hơn. Vì nói thật bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào SL 3 tháng là đủ chán và mệt lắm rồi :ROFLMAO: Mà đang nói là huấn luyện người theo kiểu trước đó có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào sơ sơ rồi nha, vì đối với những người đó là mình cho họ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào từ mức tạ có thể làm dc 5 cái ở RPE 7 luôn ( mức tạ mà nêu dùng lực tối đa thì thanh đòn sẽ di chuyển nhanh ) chứ ko bắt đầu bằng cây không hoặc deload 50%. Với cả mình cũng chỉ họ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào thêm skill và bổ trợ như curl, pull up, dips, plank, .... Sau khi hoàn thành các bài chính nữa.
Làm lại từ đầu. Sau 1 năm thàng Quadzilla :rolleyes:
Tuần sau là Smolov cho Bench rồi. Háo hức vl. 6x6 với 10x3 là thấy choáng rồi.

Ryu1508

Moderator
Ban Quản Trị
Có spot chớ. Chơi trần + spot thôi. Bí quá lấy phấn cho bám. Bench hẳn 4 ngày trong 3 tuần chắc ngựcphải hơn Arnold :woot:
Ý kiến cá nhân mình thì bạn nên bench thử 3 ngày trước xem sao đã, chứ 4 ngày hơi phê :v mới viết cái note 28 giáo án 1 bài bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào bên page VN powerlifting đó, làm chuột bạch thử cái chuyên bench 3 ngày xem.