Bơi Xin đừng dạy bơi như thế này

Đọc xong 1 chủ đề bơi với video, tình cờ tôi vào clip youtube này:

Tôi ít đăng chủ đề, như xem clip này xong thì chịu không nổi nữa.
Tôi dã đi bơi vài hồ ở VN. Hình như ai cũng dạy kiểu như vầy. Chắc các thầy, HLV ra cùng 1 lò hay học cùng 1 sách hay sao ấy.

1. Lý thuyết quá nhiều. Thể thao là 1 món thực hành, không phải lý thuyết. Mấy người VĐV giỏi thể thao là vì họ bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nhiều chứ không phải vì họ đọc sách nhiều.
2. Dạy khái niệm là đủ, nói nhiều cũng như không, tốn thì giờ. Khi nhảy vào nước thì chỉ có lo sao cho sống thôi, không ai đem bài ra mà dò.
3. Cũng như nền giáo dục ở VN, dạy bơi cũng theo khuôn khổ. Thầy bảo tay phải bao nhiêu góc, chân phải bao nhiêu độ mới đúng. Khi bơi không ai đem thước ra mà đo chân đo tay cả, chỉ có cảm nhận thôi.
4. Dạy lý thuyết quá nhiều làm cho HS hoang mang hơn. Khi bơi cứ lấy 1, 2, 3 ra mà làm. 1 chưa xong thì đã chìm lỉm. Bằng chứng là con nít nó học bơi rất nhanh vì dạy bao nhiêu lý thuyết nó cũng cho ra tai kia thôi. Còn người lớn thì cứ lẩm nhẩm lý thuyết hoài nên quên thực hành bơi.
5. Dạy động tác trên bờ - nên dạy tư thế, tay, đầu, chân nên ở đâu thôi. Tập stroke ở trên bờ uổng thì giờ vì tư thế trên bờ không có giống như dưới nước. Làm hoài có thói quen xấu thì hại hơn.

Bơi cũng như những môn thể thao khác. Có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, có thực hành nhiều thì mới tiến bộ. Bơi cần có kỹ thuật hơn, nhưng rốt cuộc thì thực hành là trên hết. Muốn bơi thì nhảy vào nước. Nếu dạy thì dạy khái niệm, cử chỉ tổng quát là được rồi. Để thì giờ cho HS thực hành dưới nước có lợi hơn. Nên nhìn vào động tác của mỗi HS mà chỉnh cái nào sai.

2 đứa bé trong clip này không phải là HS mới học bơi đâu. Chúng nó cũng là VĐV chứ không vừa. Nhìn chúng nó bơi còn giỏi hơn thầy Phong này nữa. Thầy chỉ có làm bộ vịnh tay, vịnh chân để nêu lên lời của thầy, làm cho chúng nó bơi sai bét. Thầy bỏ ra thì chúng nó bơi như rái. Để ý nhìn mặt chúng nó có khi như muốn nói thầy nói cái đếch gì vậy? Thầy ơi là thầy.:wtf:

Lần sửa cuối:
Đọc xong 1 chủ đề bơi với video, tình cờ tôi vào clip youtube này:

Tôi ít đăng chủ đề, như xem clip này xong thì chịu không nổi nữa.
Tôi dã đi bơi vài hồ ở VN. Hình như ai cũng dạy kiểu như vầy. Chắc các thầy, HLV ra cùng 1 lò hay học cùng 1 sách hay sao ấy.

1. Lý thuyết quá nhiều. Thể thao là 1 món thực hành, không phải lý thuyết. Mấy đứa VĐV giỏi thể thao là vì nó bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nhiều chứ không phải vì nó đọc sách nhiều.
2. Dạy khái niệm là đủ, nói nhiều cũng như không, tốn thì giờ. Khi nhảy vào nước thì chỉ có lo sao cho sống thôii, không ai đem bài ra mà dò.
3. Cũng như nền giáo dục ở VN, dạy bơi cũng theo khuôn khổ. Thầy bảo tay phải bao nhiêu góc, chân phải bao nhiêu độ mới đúng. Khi bơi không ai đem thước ra mà đo chân đo tay cả, chỉ có cảm nhân thôi.
4. Dạy lý thuyết quá nhiều làm cho HS hoang mang hơn. Khi bơi cứ lấy 1, 2, 3 ra mà làm. 1 chưa xong thì đã chìm lỉm. Bằng chứng là con nít nó học bơi rất nhanh vì dạy bao nhiêu lý thuyết nó cũng cho ra tai kia thôi. Còn người lớn thì cứ lẩm nhẩm lý thuyết hoài nên quên thực hành bơi.
5. Dạy động tác trên bờ - nên dạy tư thế, tay, đầu, chân nên ở đâu thôi. Tập stroke ở trên bờ uổng thì giờ vì tư thế trên bờ không có giống như dưới nước. Làm hoài có thói quen xấu thì hại hơn.

Bơi cũng như những môn thể thao khác. Có bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào, có thực hành nhiều thì mới tiến bộ. Bơi cần có kỹ thuật hơn, nhưng rốt cuộc thì thực hành là trên hết. Muốn bơi thì nhảy vào nước. Nếu dạy thì dạy khái niệm, cử chỉ tổng quát là được rồi. Để thì giờ cho HS thực hành dưới nước có lợi hơn. Nên nhìn vào động tác của mỗi HS mà chỉnh cái nào sai.

2 đứa bé trong clip này không phải là HS mới học bơi đâu. Chúng nó cũng là VĐV chứ không vừa. Nhìn chúng nó bơi còn giỏi hơn thầy Phong này nữa. Thầy chỉ có làm bộ vịnh tay, vịnh chân để nêu lên lời của thầy, làm cho chúng nó bơi sau bét. Thầy bỏ ra thì chúng nó bơi như rái. Để ý nhìn mặt chúng nó như muốn nói thầy làm cái đếch gì vậy? Thầy ơi là thầy.:wtf:
Bác không biết có những cái đơn giản nhưng ngta luôn làm nó thành phức tạp ah :LOL:. Lý thuyết nhiều vậy mới cho ngta thấy là phải có thầy mới học đc...:shy:

Áp dụng được với cả các bài kĩ thuật cao như Clean and Jerk, Snatch.

Tập theo như bản năng, sau đó sửa lại lỗi sai và luyện bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào nhiều là kĩ thuật sẽ chuẩn.

Ngày bé ra sông vs ao chuông uống nước vài lần là biết ơi ngay thôi.a trai dạy cứ khua chân tay sao cho nổi là được.cũng chết hụt mấy lần.thực tế vẫn là thầy dậy tốt nhất.

Cái này chắc là dựng lên để quảng cáo chứ không phải dạy thực tế đâu bạn, nhìn động tác 2 đứa nhỏ này thì còn dạy lý thuyết làm gì nữa?

Hồi bé đếch biết lý thuyết gì, cứ thấy người ta làm thế nào làm theo, quẫy nhiều rồi cũng bơi được. Sau này học thêm lý thuyết để bơi đúng hơn thôi :ROFLMAO:

- Mình không nhận xét những người khác dạy bơi
- Kinh nghiệm học bơi của mình là: Không bao giờ xem các clip của người Việt Nam, mình chỉ xem các clip của speedo hoặc một vài clip của Nhật, và các clip vận động viên thi đấu.
- Còn chuyện dạy thì mỗi người có một phương pháp khác nhau, có thể nó không phù hợp với bạn nhưng nó sẽ phù hợp với rất nhiều người khác. Vì thế bạn thấy chướng tai gai mắt, không thích thì có thể không xem cũng không nên có thái độ học hằn.
- Đôi khi thầy giáo giỏi không có nghĩa là chuyên môn của thầy phải thật giỏi, mà là người có khả năng truyền đạt cảm hứng cho học sinh. Vì bây giờ nguồn thông tin rất đa dang, rất nhiều và dễ tiếp cận. Chuyện học bây giờ không nhất thiết phải là hoạt động truyền đạt thầy-trò.
- Với lại mình thấy đây là 1 clip được làm với mục đích quảng cáo là chính, vì thế người dạy trong clip có vẻ cố gắng thể hiện càng nhiều càng tốt thì mới gây được lòng tin với những bạn chưa biết bơi, hay nôm na có thể nói để lòe những người không hiểu biết nhiều về bơi lội.

- Mình không nhận xét những người khác dạy bơi
- Kinh nghiệm học bơi của mình là: Không bao giờ xem các clip của người Việt Nam, mình chỉ xem các clip của speedo hoặc một vài clip của Nhật, và các clip vận động viên thi đấu.
- Còn chuyện dạy thì mỗi người có một phương pháp khác nhau, có thể nó không phù hợp với bạn nhưng nó sẽ phù hợp với rất nhiều người khác. Vì thế bạn thấy chướng tai gai mắt, không thích thì có thể không xem cũng không nên có thái độ học hằn.
- Đôi khi thầy giáo giỏi không có nghĩa là chuyên môn của thầy phải thật giỏi, mà là người có khả năng truyền đạt cảm hứng cho học sinh. Vì bây giờ nguồn thông tin rất đa dang, rất nhiều và dễ tiếp cận. Chuyện học bây giờ không nhất thiết phải là hoạt động truyền đạt thầy-trò.
- Với lại mình thấy đây là 1 clip được làm với mục đích quảng cáo là chính, vì thế người dạy trong clip có vẻ cố gắng thể hiện càng nhiều càng tốt thì mới gây được lòng tin với những bạn chưa biết bơi, hay nôm na có thể nói để lòe những người không hiểu biết nhiều về bơi lội.
Tôi không phải là thầy hay HLV dạy bơi nên tôi cũng không có muốn chỉ trích thầy nào hết. Đồng ý là mỗi người có 1 phương pháp khác nhau, miễn sao dạy cho HS biết bơi và HS nghĩ là cái công đã đáng đồng tiền họ bỏ ra là chuyện của họ. Nhưng sau khi thấy cái gì không tốt được lập đi lập lại quá nhiều và nghe nhiều HS đã được hướng dẫn một cách sai lầm vì nhiều người dạy theo 1 cái lò đã quá cổ hủ nên tôi mới kêu gọi hãy sửa đổi thôi.

TDTT những nước ngoài người ta tăng tiến nhiều vì họ luôn luôn tìm phương pháp mới để cải thiện. Mình cứ làm như cũ, bắt chước như nhau thì sai cả đám, không bao giờ tiến.

Lần sửa cuối:
- nếu đã ko phải thầy hay hlv thì bạn dựa trên cơ sở gì để nói người khác sai.
- nếu bạn thấy sai thì bạn nên nói cụ thể sai như nào, sai ở đâu để mọi người cùng tham khảo và tránh sai chứ ko nên chỉ trích hay quy chụp như vậy?

Tôi không phải là thầy, nhưng có thể nói là thợ. Tôi có thể nhận ra hững người múa rìu không hay rất dễ.

Tôi đã tận mắt chứng kiến và quan sát rất nhiều thầy/cô dạy bơi từ trẻ em 2 tuổi đến người lớn không biết bơi, HLV từ trẻ lớp 1 đến VĐV Olympic.

Tôi có thể nói theo sự nhận xét của tôi, thầy dạy bơi không bao giờ dạy trên cạn, HLV không bao giờ nhún chân vào nước.
Và họ không hề dạy bằng cách nắm tay, nắm chân hay đỡ HS, trừ cho những em bé còn khóc òe.

Lần sửa cuối:
- Nếu bạn cảm thấy mình là người am hiểu có kinh nghiệm thì nên làm các clip hay mở những bài viết chia sẻ kinh nghiệm đó cho mọi người
- Cũng không nên chê bai hay xỉa xói những người khác như vậy, vì họ làm các clip hay bài viết đều có mục đích chia sẻ, quảng cáo. Rõ ràng mục đích của họ không phải để học hỏi cần nhận xét hay góp ý. Rồi lại bảo họ là múa rìu múa kiếm =)

Chung quy lại thì đây chỉ là 1 clip QUẢNG CÁO dùng để thu hút các bậc phụ huynh không biết bơi chứ không phải dành cho những người đã biết bơi.

- Nếu bạn cảm thấy mình là người am hiểu có kinh nghiệm thì nên làm các clip hay mở những bài viết chia sẻ kinh nghiệm đó cho mọi người
- Cũng không nên chê bai hay xỉa xói những người khác như vậy, vì họ làm các clip hay bài viết đều có mục đích chia sẻ, quảng cáo. Rõ ràng mục đích của họ không phải để học hỏi cần nhận xét hay góp ý. Rồi lại bảo họ là múa rìu múa kiếm =)
Em nghĩ bác ấy góp ý như thế là tốt rồi. Đâu cứ phải làm clips mới là chia sẻ.

Nếu được phép, em xin copy lời nhận xét của bác ấy vào comment dưới clip quảng cáo này để nhiều người cùng biết.

Em mới học xong bốn khóa bơi ở một nhà thiếu nhi bình thường ở một quận gần ngoại thành SG thôi.
Em cũng không nghĩ giáo viên dạy em cao siêu gì, nhưng thầy luôn nhắc em chằm chặp là phải khép bàn tay lại khi bơi, đến nỗi bây giờ ra đường giơ tay xin rẽ em cũng quen thói khép tay lại chứ không xòe các ngón tay ra. Em xem trên clip khoảng phút thứ 12-13, em thấy gv trong clip khi rút tay lên khỏi mặt nước lại xòe tay ra và sau đó cũng vậy.
Em chỉ đủ kiên nhẫn xem tới đó thôi, tại mấy clip dạy bơi của nước ngoài em từng xem chỉ có 2-3 phút, hay tối đa tầm 10 phút thôi.

nhớ ngày xưa đi học bơi (6 tuổi), gặp lão thầy dạy bơi chơi 1 cú nhớ cả đời.
Đang đứng cạnh hồ bơi ló ngó, lão đi từ sau đạp 1 cái té xuống luôn. Bơi có được đếch, uống cả đống nước. Kết quả là 15 năm sau mới dám đi học bơi lại :banghead:

Em mới học xong bốn khóa bơi ở một nhà thiếu nhi bình thường ở một quận gần ngoại thành SG thôi.
Em cũng không nghĩ giáo viên dạy em cao siêu gì, nhưng thầy luôn nhắc em chằm chặp là phải khép bàn tay lại khi bơi, đến nỗi bây giờ ra đường giơ tay xin rẽ em cũng quen thói khép tay lại chứ không xòe các ngón tay ra. Em xem trên clip khoảng phút thứ 12-13, em thấy gv trong clip khi rút tay lên khỏi mặt nước lại xòe tay ra và sau đó cũng vậy.
Em chỉ đủ kiên nhẫn xem tới đó thôi, tại mấy clip dạy bơi của nước ngoài em từng xem chỉ có 2-3 phút, hay tối đa tầm 10 phút thôi.
- 4 khoá là xong 4 kiểu đó hả?
- khép tay thì mới kéo được nước chứ bạn. Người ta còn phải đeo handing paddle để kéo nước được nhiều đó.

Bạn qua bên chủ đề Tập bơi Total Immersion có giải thích tại sao không nên khép chặt các ngón tay mà nên buông lỏng tự nhiên.

- 4 khoá là xong 4 kiểu đó hả?
- khép tay thì mới kéo được nước chứ bạn. Người ta còn phải đeo handing paddle để kéo nước được nhiều đó.
dạ, 4 kiểu, nhưng bơi bướm khó quá, em nghĩ là em chưa đủ thể lực để bơi nổi kiểu này. Trong clip, em thấy gv xòe tay ra, mà mấy lần lận.

Bạn qua bên chủ đề Tập bơi Total Immersion có giải thích tại sao không nên khép chặt các ngón tay mà nên buông lỏng tự nhiên.
chủ đề đó em có xem qua mà lâu rồi nên em ko nhớ rõ ạh. Em chỉ khép hờ các ngón tay lại thôi chứ ko khép chặt, em cảm thấy nếu khép ngón tay chặt thì tay ko còn thả lỏng nữa. Ý em là trong clip gv xòe bàn tay ra, và vào nước khi các ngón tay còn đang xòe.

dạ, 4 kiểu, nhưng bơi bướm khó quá, em nghĩ là em chưa đủ thể lực để bơi nổi kiểu này. Trong clip, em thấy gv xòe tay ra, mà mấy lần lận.

chủ đề đó em có xem qua mà lâu rồi nên em ko nhớ rõ ạh. Em chỉ khép hờ các ngón tay lại thôi chứ ko khép chặt, em cảm thấy nếu khép ngón tay chặt thì tay ko còn thả lỏng nữa. Ý em là trong clip gv xòe bàn tay ra, và vào nước khi các ngón tay còn đang xòe.
Bạn xem hình nhé:

em hồi đó bố cứ quẳng ra sâu rồi tự tì tỏm bơi vô . lúc đầu còn đuối nước , mấy lúc sau từ từ qen học quơ tay chân đồ thế là bơi được, 5 tuổi rưỡi là bơi tương đối dc , bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào dần dần khoảng 1 năm sau là ngon cứng

Trên mạng đã có nhiều clips dạy bơi từ HLV cao đẳng rồi, tôi không muốn múa rìu qua mắt họ.
Tô thấy đúng tôi nói đúng, sai tôi nói sai. Có nghe hay không là cái quyền của mọi người, nhưng tạo sao có người lại thấy "nhột" nhỉ.

Không cần phải khép chặt bàn tay lại. Lực dùng nhiều nhất phải là ở cánh tay, vai, ngực, và xô chứ không phải ở bàn tay. Nhưng cũng không nên xòe quá rộng mà để nước nó lọt qua hết. Nó chỉ có quan trọng khi tay vào nước và khi quạt nước thôi. Tốt nhất là thả lỏng bàn tay, cảm nhận sao cho quạt được nhiều nước là được.

Khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào drills, có khi HLV cho dùng hand paddle để cho tay nó quen cách quạt, tìm nước (vì quạt sai sẽ thấy nó tác dụng vào vai nhiều, không tốt cho vai) chứ không phải là để quạt thêm nhiều nước. Thậm chí có khi họ bắt bơi với bàn tay nắm lại như đấm để dạy VĐV bơi với cánh tay.

Lần sửa cuối:
Không cần phải khép chặt bàn tay lại. Lực dùng nhiều nhất phải là ở cánh tay, vai, ngực, và xô chứ không phải ở bàn tay. Nhưng cũng không nên xòe quá rộng mà để nước nó lọt qua hết. Nó chỉ có quan trọng khi tay vào nước và khi quạt nước thôi. Tốt nhất là thả lỏng bàn tay, cảm nhận sao cho quạt được nhiều nước là được.

Khi bet365 chau a_link bet365 mới nhất_bet365 như thế nào drills, có khi HLV cho dùng hand paddle để cho tay nó quen cách quạt, tìm nước (vì quạt sai sẽ thấy nó tác dụng vào vai nhiều, không tốt cho vai) chứ không phải là để quạt thêm nhiều nước. Thậm chí có khi họ bắt bơi với bàn tay nắm lại như đấm để dạy VĐV bơi với cánh tay.
Cái này chuẩn anh! Nắm 1 tay trái hoặc phait, thậm chí nắm cả 2 tay.

anh có thể hướng dẫn cho mọi người phương pháp học bơi khác được không a scerpio . ở bên nước ngoài họ dạy bơi cho mọi người ntn a.

Tôi nghỉ đã có huấn luyện viên thì chắc phải là vđv. Mà đã là học để thi đấu thì phải học bải bản.
Tôi không biết có ai đi đăng ký học bơi chỉ...để biết bơi hay không. Riêng tôi thì không bao giờ nghỉ tới chuyện đó, nếu cần thì tự xem clip hoặc tự xử thôi, lúc đó mới là lúc dành cho ...sự tự cảm nhận các bác à. Hơn nữa video này chắc kú là cho quảng cáo hoặc là kiếm tiền online thôi. Nói chung là bác thớt có hơi...thánh soi chút :)